ผู้เขียน หัวข้อ: หากผมจะไปปิดไฟแนนซ์รถให้กับผู้ขายรถต้องเตรียมเอกสารและขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 6010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ

ผมต้องการซื้อรถแต่ผู้ขายยังติดไฟแนนซ์อยู่ ถ้าหากผมต้องการไปปิดไฟแนนซ์ให้เขาเลย ทั้งฝั่งผมและผู้ขายต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างครับทำเป็นทำสัญญากันระหว่างผมและผู้ขาย

ผมไปปิดให้เขาแล้ว จะได้เอกสารอะไรจากไฟแนนซ์เพื่อไปโอนเล่มที่ขนส่ง และผมต้องเตรียมเอกสารอะไรไปยื่นที่ขนส่งบ้างครับ

ส่วนตัวเคยแต่ปิดไฟแนนซ์รถตัวเองและเคยเปลี่ยนสัญญาเป็นผมผ่อนต่อ แต่ผมก็ลืมขั้นตอนโดยละเอียดไปละครับ

หากท่านใดจะอธิบายโดยละเอียดตั้งแต่เริ่มไปปิดไฟแนนซ์จนโอนเล่มเป็นชื่อผมเสร็จสรรพ จะขอบคุณมากครับ

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ก็ถาม finance นั้นซิคับ  ชัดเจนที่สุด

ออฟไลน์ mazda2

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่เลยก็พอคนขายไปสาขาใกล้บ้าน แล้วจ่ายยอดปิดทั้งหมดครับ  แล้วแจ้งไฟแนนซ์ให้ส่งเล่มไปที่บ้านคนซื้อครับ
หลังจากนั้น รอเล่มส่งไปที่บ้านครับ ถ้าได้เล่มแล้ว มีสัญญาโอนลอย ก็ไปโอนได้เลยครับ

เพราะไฟแนนซ์จะโอนเป็นชื่อคนทำสัญญาก่อนนะครับ แล้วค่อยโอนอีกรอบ  (ถ้าโอน2ต่อเลย ต้องถามว่าทำได้ไหม และค่าบริการเท่าไร)

ออฟไลน์ Paul sa

ถ้าของธนชาติทำอย่างนี้ครับ

ให้เจ้าของรถเช็คว่าเล่มทะเบียนอยู่ที่สาขาไหน แล้วนัดเจ้าของรถไปทำเรื่องปิดบัญชีกันที่นั่น

เราเตรียมเงินไปตามที่ตกลงกับคนขาย ถึงที่ให้คนขายแจ้งทำเรื่องปิด ให้เขาเอาเงินจ่ายกันตรงหน้านั้นเลย (อาจมีส่วนต่างเหลือหรือขาดคนขายรับไป) และอย่างของผมต้องการจบเรื่องเลยจึงแจ้งว่าต้องการไปโอนรถเอง จนท. จะทำชุดโอนให้พร้อมกับมัดจำเล่มจากผู้ขายประมาณ 4,000 บาท

จากนั้นก็จูงมือกันไปโอนรถที่ขนส่ง ซึ่งต้องใช้เอกสารหลายอย่างทั้งคนขายคนซื้อ ลองดูในเว็ปกรมขนส่งได้ครับว่าใช้อะไรบ้าง เสียค่าโอน ค่าตรวจสภาพรถเท่าไร เสร็จแล้วคนซื้อรับเอาเล่มทะเบียนที่โอนแล้วพร้อมรถ สตาร์ทขับกลับบ้านได้เลย ส่วนคนขายก็เอาใบเสร็จกลับไปขอเงินมัดจำเล่มคืนที่ธนาคารต่อไป

ทั้งหมดนี้ผมยอมเสียเวลาไปทำเองแม้ธนาคารจะทำให้ เพื่อตัดปัญหาที่อาจเกิดในอนาคต และสบายใจทั้ง 2 ฝ่าย
ส่วนสัญญาซื้อขายทำไว้เป็นหลักฐานก็ดี

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ tvm

บางทีก็แล้วแต่ไฟแนนซ์ ทำไมไม่ถามไฟแนนซ์และนัดหมายเลย ค่าธรรมเนียมต่างๆ เท่าไร ฯลฯ จะได้จบทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Torshi

ก็ถาม finance นั้นซิคับ  ชัดเจนที่สุด
ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบ
ส่วนใหญ่เลยก็พอคนขายไปสาขาใกล้บ้าน แล้วจ่ายยอดปิดทั้งหมดครับ  แล้วแจ้งไฟแนนซ์ให้ส่งเล่มไปที่บ้านคนซื้อครับ
หลังจากนั้น รอเล่มส่งไปที่บ้านครับ ถ้าได้เล่มแล้ว มีสัญญาโอนลอย ก็ไปโอนได้เลยครับ

เพราะไฟแนนซ์จะโอนเป็นชื่อคนทำสัญญาก่อนนะครับ แล้วค่อยโอนอีกรอบ  (ถ้าโอน2ต่อเลย ต้องถามว่าทำได้ไหม และค่าบริการเท่าไร)

ขอบคุณมากนะครับ
ถ้าของธนชาติทำอย่างนี้ครับ

ให้เจ้าของรถเช็คว่าเล่มทะเบียนอยู่ที่สาขาไหน แล้วนัดเจ้าของรถไปทำเรื่องปิดบัญชีกันที่นั่น

เราเตรียมเงินไปตามที่ตกลงกับคนขาย ถึงที่ให้คนขายแจ้งทำเรื่องปิด ให้เขาเอาเงินจ่ายกันตรงหน้านั้นเลย (อาจมีส่วนต่างเหลือหรือขาดคนขายรับไป) และอย่างของผมต้องการจบเรื่องเลยจึงแจ้งว่าต้องการไปโอนรถเอง จนท. จะทำชุดโอนให้พร้อมกับมัดจำเล่มจากผู้ขายประมาณ 4,000 บาท

จากนั้นก็จูงมือกันไปโอนรถที่ขนส่ง ซึ่งต้องใช้เอกสารหลายอย่างทั้งคนขายคนซื้อ ลองดูในเว็ปกรมขนส่งได้ครับว่าใช้อะไรบ้าง เสียค่าโอน ค่าตรวจสภาพรถเท่าไร เสร็จแล้วคนซื้อรับเอาเล่มทะเบียนที่โอนแล้วพร้อมรถ สตาร์ทขับกลับบ้านได้เลย ส่วนคนขายก็เอาใบเสร็จกลับไปขอเงินมัดจำเล่มคืนที่ธนาคารต่อไป

ทั้งหมดนี้ผมยอมเสียเวลาไปทำเองแม้ธนาคารจะทำให้ เพื่อตัดปัญหาที่อาจเกิดในอนาคต และสบายใจทั้ง 2 ฝ่าย
ส่วนสัญญาซื้อขายทำไว้เป็นหลักฐานก็ดี

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ
เป็นประโยชน์มากครับ ผมจะได้รู้ process คร่าวๆก่อน ขอบคุณมากนะครับ
บางทีก็แล้วแต่ไฟแนนซ์ ทำไมไม่ถามไฟแนนซ์และนัดหมายเลย ค่าธรรมเนียมต่างๆ เท่าไร ฯลฯ จะได้จบทีเดียวครับ
ขอบคุณครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอนผมขายรู้สึกง่ายมากเลยคงเพราะเต้นท์ซื้อด้วยละมั้ง คุยตกลงราคาแล้วจูงมือกันไปธนาคารเลยเขียนใบโอนลอยและสัญญาซื้อขายกันเค้าเอาเงินสดมาเท่าที่ตกลงเลยแล้วนั่งด้านหลังให้ผมเคลียร์กับไฟแนนท์เพื่อปิดงวดเองแต่ให้เปลี่ยนที่อยู่ในการส่งเล่มไปที่อยู่ของเค้าแล้วเอาเงินที่เหลือเข้าบัญชี รู้สึกว่ามันรวดเร็วจนเตรียมตัวไม่ทัน

ที่เตรียมไปแค่สำเนาบัตรประชาชนเพื่อแนบกับสัญญาซื้อขายเอง จำไม่ได้ว่ากี่ชุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Arm

โทรถาม Call center ไฟแนนซ์แต่ละเจ้าเลยครับ

แต่ละเจ้ามีรายละเอียดยิบย่อยไม่เหมือนกันครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
โทรไปที่  Call center เลยครับ เขาจะมีเอกสารส่งมาให้เอง พร้อมกับยอดในวันที่เราจะไปชำระครับ   ส่งทาง email น่าจะเร็วสุดครับ
Indy Garden