ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามกับเครื่อง2.5ของcx-8 และเทียบกับmajestyครับ  (อ่าน 11350 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: มีคำถามกับเครื่อง2.5ของcx-8 และเทียบกับmajestyครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 10:40:20 »
ขับเองไป cx8 นะครับ

majesty ใหญ่เกิน แต่ก็น่านั่งนะ  8)

ออฟไลน์ Devil13

Re: มีคำถามกับเครื่อง2.5ของcx-8 และเทียบกับmajestyครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 13:15:03 »
ภรรยาอยากได้ = ต้องได้ครับ
ลองไปนั่งดูก่อนก็ได้ครับ ใจเย็นๆ ถ้าเค้าไปนั่งแล้วมันไม่โอเค เค้าถึงจะเปลี่ยนความคิดครับ

ส่วนตัวที่เคยนั่ง Velfire Alpard Ventury
ชอบ Velfire ที่สุดครับ
Alpard มันใหญ่ไปหน่อยราคาแพงไปอีก Velfire ผมนอนที่เบาะแถว 3 นั่งทางไกล หลับเพลินเลยครับ

majesty ขนาดยาวสุด ความสะบายไม่ต้องพูดถึง เห็นรถตู้ที่ขับที่อาชีพเริ่มใช้กันเยอะแล้วครับ แต่จะซื้อเข้าบ้านอาจจะไม่ชอบหน้าตาเค้า

ถ้ารับยี่ห้อเกาหลีได้ H1 ก็โอเคนะครับ ดารานักร้องใช้กันเยอะพอควร ภาพลักษณ์ไม่ได้แย่เลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 13:36:45 »
ถ้าเน้นที่ครอบครัวจริงๆ ยังไงรถตู้ก็ดีกว่าครับ ใส่คน ใส่ของ ได้มากกว่าเยอะ แต่การขับขี่ คงไปเทียบกับ CX-8 ไม่ได้

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 13:50:44 »
CX-8 มา ราคาดี มันทำให้ลังเล คือ อาจจะทำให้กล้าเสี่ยงมากขึ้น
สวยจริงครับ แต่ก็กลัว 2.5 เบนซิน จะบริโภคมากไหม
แต่ถ้า CRV 1.5 T หรือ แอบหวัง 2.0T ถ้ามีมา คงต้องยอมเอารถประกอบไม่ดีเท่าไหร่ สวยน้อยกว่าด้วย
ถ้ามีรถใช้หลายคัน และเอารถครอบครัวก็ต้องคันใหญ่ไว้ก่อนครับ
แต่ถ้า ขับไปทำงานด้วย ผมคงเอา CX-8 ครับ  เอาเข้าจริงๆ อาจจะไม่ได้ใช้บริการความเป็นครอบครัวมากมายครับ

ออฟไลน์ Big_Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 17:00:08 »
ถ้าแค่ 2 คันนี้
ขับเอง ขับบ่อย ในเมืองเป็นหลัก CX8 ครับ

Majesty ดูเรื่องความสูงตัวรถด้วย หลายตึกจะสูงแค่ 1.90 เมตรครับ
ผมเคยเจอปัญหาแนวๆนี้มาก่อน หาที่จอดยากจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2019, 13:01:36 »
โดยสารกี่คน ใครเป็นคนขับบ้าง

พ่อแม่ลูก 3 คน ผมชอบขับ crv มากกว่า แต่ลูกชอบ H1 มากกว่า แต่แม้รถจะโล่ง ยังไงก็ต้องนั่งคาร์ซีทอยู่ดี
H1 ผมขับคนเดียว

ผมขับซะ99%เลยครับ แต่ผมไม่มีปัญหาที่จะขับมาเจสตี้นะครับ อยากให้คนนั่งได้นั่งสบายๆไปเลย
เพราะที่ผ่านมาผมขับมาสด้า2 ไปกลับกทม.-ตากมา2ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไร ออพชั่นช่วยขับขี่ของมาเจสตี้เท่ามาสด้า2เลยครับ คือมีแค่blind spot
ตอนนี้ผมย้ายมาอยู่ตาก มีลูกคนนึง ก็มีโอกาสพาลูก-ภรรยา และลุงแฟนเข้ากทม.เดือนละครั้ง
แล้วก็มีโอกาสพาครอบครัวผม + พ่อ แม่ กับน้องสาวผมไปเที่ยวอีกปีละ1-2ครั้ง
เลยอยากได้รถที่มีที่นั่งสบายๆ ใส่ของได้เยอะหน่อยครับ

แต่ที่ภรรยาไม่อยากได้มาเจสตี้ ก็เพราะทรงมันเป็นรถตู้มากไปนิด แล้วก็มันใหญ่เกินกว่าที่จะขับไหว
เพราะเค้าก็กังวล ถ้าฉุกเฉินแล้วเค้าต้องขับ จะขับไม่ได้ครับ

แนะนำพาคุณภรรยาและลูกไปทดสอบขับรถ majesty ที่ศูนย์ทดสอบรถโตโยต้า บางนา ดูครับ ให้เขาลองนั่งและทดลองขับดูก่อนครับ

อีกวันก็ไปทดลองขับ cx-8

แล้วค่อยมานั่งตัดสินใจกันอีกที

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2019, 13:16:36 »
โดยสารกี่คน ใครเป็นคนขับบ้าง

พ่อแม่ลูก 3 คน ผมชอบขับ crv มากกว่า แต่ลูกชอบ H1 มากกว่า แต่แม้รถจะโล่ง ยังไงก็ต้องนั่งคาร์ซีทอยู่ดี
H1 ผมขับคนเดียว

ผมขับซะ99%เลยครับ แต่ผมไม่มีปัญหาที่จะขับมาเจสตี้นะครับ อยากให้คนนั่งได้นั่งสบายๆไปเลย
เพราะที่ผ่านมาผมขับมาสด้า2 ไปกลับกทม.-ตากมา2ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไร ออพชั่นช่วยขับขี่ของมาเจสตี้เท่ามาสด้า2เลยครับ คือมีแค่blind spot
ตอนนี้ผมย้ายมาอยู่ตาก มีลูกคนนึง ก็มีโอกาสพาลูก-ภรรยา และลุงแฟนเข้ากทม.เดือนละครั้ง
แล้วก็มีโอกาสพาครอบครัวผม + พ่อ แม่ กับน้องสาวผมไปเที่ยวอีกปีละ1-2ครั้ง
เลยอยากได้รถที่มีที่นั่งสบายๆ ใส่ของได้เยอะหน่อยครับ

แต่ที่ภรรยาไม่อยากได้มาเจสตี้ ก็เพราะทรงมันเป็นรถตู้มากไปนิด แล้วก็มันใหญ่เกินกว่าที่จะขับไหว
เพราะเค้าก็กังวล ถ้าฉุกเฉินแล้วเค้าต้องขับ จะขับไม่ได้ครับ

แนะนำพาคุณภรรยาและลูกไปทดสอบขับรถ majesty ที่ศูนย์ทดสอบรถโตโยต้า บางนา ดูครับ ให้เขาลองนั่งและทดลองขับดูก่อนครับ

อีกวันก็ไปทดลองขับ cx-8

แล้วค่อยมานั่งตัดสินใจกันอีกที

อยากไปลองมากเลยครับ แต่จังหวะไม่เอื้ออำนวยเลยครับ
อยู่ที่ตาก เดือนนึงได้เข้ากรุงครั้งเดียว แล้วลูกก็เพิ่งขวบ4เดือนเองครับ งอแงสุดๆ 555
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออนไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 12:25:05 »
สถานการณ์เดียวกันครับ จอง Majesty ไปแล้ว CX8 ออกมาเขวเหมือนกัน แต่รถถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดน่าจะได้ช่วงปลายเดือนนี้และรูปแบบที่บ้านผมการใช้งานต่างกันนิดหน่อยครับ เลยขอมาแลกเปลี่ยนข้อมูลไปตัดสินใจครับ
- ขนาดตัวรถครับ เทียบกับตัวเลือกอื่นๆ นะครับ จะได้พอเห็นภาพ
5265 1950 1990 Majesty
5115 1985 1740 Kia GC
5125 1920 1925 H1
4915 1805 1895 Alphard
4900 1840 1730 CX8
4795 1855 1835 Fortuner
- เรื่องขับยาก ถ้าขับตาม ตจว ผมว่าคงไม่ค่อยมีปัญหา เรื่องจอดเข้าออกพอมีกล้องรอบคันช่วยบ้าง
จะยากก็ตอนขับใน กทม นี่แหละครับ ขับเองยังหวั่นใจเลย CX8 กินขาด แต่ที่ลอง Test drive Majesty มาก็ขับนิ่มๆ ไปเรื่อยๆ ดีครับ
- รูปแบบการใช้งาน ถ้าผู้ใหญ่ 3 เด็ก1 + เข้า กทม
CX8 ดูเหมาะกว่า Majesty เยอะเลยครับ แต่ถ้าแพลนมีลูกเพิ่ม กับครั้งที่มีผู้ใหญ่มาเที่ยวเพิ่มด้วย เบาะหลัง CX5 ผมว่าอาจจะไม่ตอบโจทย์ แต่ผมก็ยังไม่เคยได้ไปลอง
- ตัวรถนี่ยังไงผมว่า CX8 กินขาดนะ แต่อย่างว่า รถครอบครัว ถามคนนั่งหลังก่อนเลยบ้านผม
- เรื่องปัญหารถ รถยังใหม่ทั้งคู่พูดยากครับ แต่ถ้าวัดกันที่ศูนย์ ผมก็ให้โตโยต้าอยู่ดีถึงแม้เจ้าของกระทู้จะยังไม่เคยมีปัญหากับศูนย์ แต่ผมไม่ค่อยชอบการแก้ปัญหาของมาสด้าไทยแลนด์เท่าไร
สุดท้ายคงต้องให้เจ้าของกระทู้ตัดสินใจเองครับผม เป็นผมถ้ารถมาช้า ได้ยินข่าวว่าถ้าหลุดล๊อตรอบปลายเดือนนี้จะได้อีกทีปีหน้าเลย เป็นผมจะไปลองนั่งลองจับลองเบาะหลังสุดในงานมอเตอร์โชว์ก่อน ถ้าชอบก็ยอมถอนจองเลย ช้าดีนัก กับอยากให้คิดเผื่อมีลูกเพิ่มนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 21:12:07 »
สถานการณ์เดียวกันครับ จอง Majesty ไปแล้ว CX8 ออกมาเขวเหมือนกัน แต่รถถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดน่าจะได้ช่วงปลายเดือนนี้และรูปแบบที่บ้านผมการใช้งานต่างกันนิดหน่อยครับ เลยขอมาแลกเปลี่ยนข้อมูลไปตัดสินใจครับ
- ขนาดตัวรถครับ เทียบกับตัวเลือกอื่นๆ นะครับ จะได้พอเห็นภาพ
5265 1950 1990 Majesty
5115 1985 1740 Kia GC
5125 1920 1925 H1
4915 1805 1895 Alphard
4900 1840 1730 CX8
4795 1855 1835 Fortuner
- เรื่องขับยาก ถ้าขับตาม ตจว ผมว่าคงไม่ค่อยมีปัญหา เรื่องจอดเข้าออกพอมีกล้องรอบคันช่วยบ้าง
จะยากก็ตอนขับใน กทม นี่แหละครับ ขับเองยังหวั่นใจเลย CX8 กินขาด แต่ที่ลอง Test drive Majesty มาก็ขับนิ่มๆ ไปเรื่อยๆ ดีครับ
- รูปแบบการใช้งาน ถ้าผู้ใหญ่ 3 เด็ก1 + เข้า กทม
CX8 ดูเหมาะกว่า Majesty เยอะเลยครับ แต่ถ้าแพลนมีลูกเพิ่ม กับครั้งที่มีผู้ใหญ่มาเที่ยวเพิ่มด้วย เบาะหลัง CX5 ผมว่าอาจจะไม่ตอบโจทย์ แต่ผมก็ยังไม่เคยได้ไปลอง
- ตัวรถนี่ยังไงผมว่า CX8 กินขาดนะ แต่อย่างว่า รถครอบครัว ถามคนนั่งหลังก่อนเลยบ้านผม
- เรื่องปัญหารถ รถยังใหม่ทั้งคู่พูดยากครับ แต่ถ้าวัดกันที่ศูนย์ ผมก็ให้โตโยต้าอยู่ดีถึงแม้เจ้าของกระทู้จะยังไม่เคยมีปัญหากับศูนย์ แต่ผมไม่ค่อยชอบการแก้ปัญหาของมาสด้าไทยแลนด์เท่าไร
สุดท้ายคงต้องให้เจ้าของกระทู้ตัดสินใจเองครับผม เป็นผมถ้ารถมาช้า ได้ยินข่าวว่าถ้าหลุดล๊อตรอบปลายเดือนนี้จะได้อีกทีปีหน้าเลย เป็นผมจะไปลองนั่งลองจับลองเบาะหลังสุดในงานมอเตอร์โชว์ก่อน ถ้าชอบก็ยอมถอนจองเลย ช้าดีนัก กับอยากให้คิดเผื่อมีลูกเพิ่มนะครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ
วันนี้ไปลองcx-8มา แต่มีแค่เครื่องดีเซล
ก็นั่งสบายทุกแถวอยู่นะครับ เครื่องก็ปรู๊ดปร๊าดใช้ได้ แต่อยากลองเครื่องเบนซินเหมือนกัน
ตอนนี้ก็ลังเลหนักเลยครับ เพราะถามแล้ว สีแดงมีรถพร้อมสั่งจากกรุงมาเลย
แต่มาเจสตี้ เซลบอกเดือนนี้รถหมดโควต้าแล้วครับ
 :'( :'(
Mazda CX8 2.5 SP 2019