ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า คะแนนถึง คณะสถาปัตย์ สาขา ออกแบบอุตสาหกรรม ที่ไหนดี  (อ่าน 16681 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
พอดี หลาน จะสอบเข้า มหาวิทยาลัย ปีีนี้ เขาไม่แน่ใจ
ว่าจะเลือก ที่ไหนดี  จุฬาฯ , ลาดกระบัง , บางมด , ขอนแก่น
รบกวน ขอความเห็น ท่านผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ tawirup

• Jr. Member
  • **
แนะนำ ID (Industrial Design)ที่จุฬาครับ แฟนผมจบที่นั่นมา  อาจารย์เก่งๆรวมตัวกันอยู่เยอะครับ

ผมก็เดินเข้าเดินออก(รับ-ส่งแฟน)จนเกือบเหมือนเป็นเด็กID เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
จุฬาเป็นตัวเลือกอันดับ1ครับ รองลงมาลาดกระบังครับ

สาขานี้คะแนนสูงที่สุดของสายสถาปัตย์เลยครับ

pat4 ซัก230++ น่าจะลอยลำนะครับ ต่ำกว่านี้ลุ้นนิดนึงแล้วแต่ปีและครั้งที่สอบ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ID ที่จุฬาฯจะเรียก ออ.(ออกแบบอุตสาหกรรม)
ที่ลาดกระบังเรียก ศอ.(ศิลปะอุตสาหกรรม)

ถ้าเป็นID ผมว่ามาตรฐานของสองที่นี้ไม่หนีกันเท่าไหร่ แต่จะต่างกันที่หลักสูตร
ของลาดกระบังเรียนปฏิบัติพวกงานชอปเยอะมาก ผมเห็นเด็กศอ.ทำโปรเจกต์ทียังเหนื่อยแทน - -"
จุฬาฯหลักสตูรดีครับ บุคลากรพร้อม และน่าจะเรียนสบายกว่าหน่อย เหนื่อยน้อยกว่าแน่ๆ

ถ้าคะแนนสูงพอตัว ก็เลือกเลยครับ จุฬาฯอันดับแรก ลาดกระบังหรือศิลปากรรองลงมา เด็กถาปัดจัดสเต็ปนี้กันทุกคน
เว้นแต่ว่าใครจะอยากมาอยู่ลาดกระบังมากๆ ก็จะเลือกอันดับหนึ่งไปเลยทั้งๆที่คะแนนถึงจุฬาฯ(อันนี้นานๆเห็นที)
การเรียนการสอนดีทั้งคู่ครับ ได้เรียนที่ไหนก็ดีทั้งนั้น 
จบมาก็เป็นดีไซเนอร์แต่งตัวแต่เสื้อผ้าชุดดำๆเหมือนๆกัน คูลลล  ;D

.-_-.

ออฟไลน์ ArcHitECT-C2U

• Newbie
  • *
  • ...ชื่อ ณค แปลกนักหรือไงยะ(ห้ามล้อนะ)..
ตอบในฐานะที่เป็นสถาปนิกคนนึงนะคะ ตัวน้องเค้าต้องแน่ใจก่อนนะคะว่าอาชีพ หรือวิชาชีพที่จบมาเนี่ยทำอะไร ถนัดไหม (ส่วนตัวแล้วเลือกเรียนตั้งแต่ ปวช.-ป.ตรี พระจอม ยัน ป.โทแต่สาขาผังเมือง)แบคอัพด้านนี้ต้องสนับสนุนด้วยนะคะ แล้วต้องเข้าใจวิชาชีพนี้ด้วยค่ะ รักการนอนดึกเป็นชีวิตจิตใจ และรักความขยัน เพราะไม่ว่าจะเลือกลงเรียนที่ มหาวิทยาลัยไหน รู้ไว้เถอะคะ ดีหมดแต่ถามว่า ตอนนี้ยังมีระบบที่เลือกรับจากชื่อ ม. ไหม..มีค่ะ(ตอนทำงาน) แต่ส่วนนึงมาจากฝีมือก่อนแน่นอนค่ะ ส่วนสถาปัตยกรรม กับออกแบบอุสาหกรรมต่างกันนิดหน่อย แต่ตอนนี้น้องเค้าเลือกสาขาไว้หรือยังคะ (เอาที่ถนัดของสาขาในภาควิชานั้นๆนะคะ) สถาปัตยกรรมเนี่ย ไม่ต้อง Drawing เก่งมาก ขอแค่มีฝีมือ และแนวความคิด จินตนาการ เพราะพื้นฐานพวกนี้เป็นการประยุกต์ใช้ของทุกสาขาวิชา ทุกคณะเลยล่ะค่ะ ยินดีด้วยนะค่ะ สำหรับว่าที่นิสิตคนใหม่ (ถ้าเก่งภาษาอังกฤษ แนะนำ บางมด/อินเตอร์ค่ะ เพราะยังไงทำงานด้านนี้ถ้าเก่งหน่อยสบายค่ะ)

ป.ล. ส่วนตัวแล้ว บริษัท ที่ว่าดังติด 1ใน 3 ของประเทศ ทำมาหมดแล้วค่ะแต่ไม่ได้หมายความว่า คนเป็นสถาปนิกต้องจบ ม. ดังๆเสมอนะคะ เพราะที่เจอมาจบ ปวส. ยัน ป.ตรี เมืองนอกมีเยอะค่ะแต่ค่าของคนๆนั้นวัดที่"ผลงาน และนิสัยส่วนตัวลองลงมาจริงๆค่ะ"
!!!จะเปลี่ยนรถจาก VW นอกจาก Audi แล้วยังมีตัวอื่นให้เลือกไหมคะ!!!(อยากได้เต่าส้มมากๆ)

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
ขอบคุณ ทุกท่านที่เข้ามาให้ข้อมูลครับ

คุณ ArcHitECT-C2U -ให้แง่คิดได้ดีที่เดียว เพราะเจอมากับตัวเองครับ
                                " แต่ค่าของคนๆนั้นวัดที่ผลงาน และนิสัยส่วนตัวลองลงมาจริงๆค่ะ"

คุณ Jun Asawa        -ถ้าเรียนดี คะแนนถึงลุย โลด   " การเรียนการสอนดีทั้งคู่ครับ ได้เรียนที่ไหนก็ดีทั้งนั้น"

คุณ mjoke1462      -อยากให้หลานผม มันได้ จริง ๆไม่รู้ มันจะได้หรือเปล่า  " pat4 ซัก230++ น่าจะลอยลำนะครับ "

คุณ tawirup            -เห็นเขาว่าเรียนหนัก ถ้าจบแล้ว ทำงานหนักมากเท่าตอนเรียนไหมครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
มาตอบให้เรื่องประเด็นที่ว่าทำงานหนักเหมือนตอนเรียนไหม..
ต้องเข้าใจก่อนว่าอาชีพในสายนี้ สถาปนิก ดีไซเนอร์ จะทำงานไม่เหมือนอาชีพอื่นๆ
เพราะมันเป็นอาชีพที่ต้องคิดๆๆๆและคิด บางครั้งเวลาที่เราจะไม่คิดถึงเรื่องานก็น่าจะมีแค่ตอนนอนเท่านั้น..
คิดแล้วไม่พอ ถ้าไม่ใช่ระดับซีเนียร์ที่คิดเสร็จแล้วค่อยมาวางแผนงาน แจกงานให้น้องๆจูเนียร์เอาไปทำต่อ
อันนี้ก็โคตรเหนื่อยล่ะครับ คิดเสร็จแล้วต้องทำProductionต่อเองทุกอย่าง
ถ้าเป็นพวกงานID ผมไม่ทราบรายละเอียดตอนทำงานจริงๆ แต่ถ้าอย่างสถาปนิก เหนื่อยครับ
ตอนเรียนหนักอย่างไร จบมาก็หนักอย่างนั้นล่ะครับ
จะต่างกันที่ว่าตอนเรียน งานส่งอาจารย์ถ้าทำไม่ทันจริงๆมันตัดใจเผาๆกันได้บ้าง
แต่ตอนทำงาน ทุกอย่างคือวิชาชีพและความรับผิดชอบ สิ่งที่จะปล่อยไปให้ลูกค้าต้องเป็นสิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้
และจะบอกว่า ถ้าไม่ได้มีโอกาสขยับขยายรับงานเอง หรือเปิดออฟฟิศเอง จะเป็นอะไรที่รวยยากมากครับ
เงินเดือนสตาร์ตสำหรับเด็กจบใหม่ค่อนข้างโอเค แต่มันขึ้นช้านะ ถ้าไม่ใจรักจริงๆ ทำๆกันได้ไม่ถึง4ปีก็ผันตัวไปทำอย่างอื่นกันหมดแล้วครับ
นั่นจึงเป็นอีกสาเหต ว่าทำไมเด็กที่จะเรียนสายนี้ควรจะมีฐานะทางบ้านซัพอร์ตอยู่พอสมควร
เพราะค่าเรียนค่าของทำโปรเจกต์ค่าอุปกรณ์ก็ไม่ใช่ถูกๆ ของสิ้นเปลืองทั้งนั้น จบมาเงินเดือนก็น้อยอีก

แต่ถ้าถามว่า แล้วตอนเรียนผ่านกันมาได้อย่างไร ตอนทำงานทนกันได้อย่างไร
อันนี้ผมก็อธิบายไม่ได้เหมือนกันครับ แต่รุ้แค่ว่าคำตอบมันมีอยู่ทางเดียว
เวลา5ปีในรั้วมหาลัยกับความเป็นเด็กถาปัด มันจะตอบคุณเองครับ
เรียนคณะนี้สนุกแบบที่หาจากคณะอื่นไม่ได้แน่ๆ 

บอกได้คำเดียว ต้องลอง    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกเรียนม.ที่สภาพแวดล้อมดี และเดินทางสะดวกครับ ตอนเรียนจะได้ไม่เครียดมาก :)

ถ้าเราตั้งใจซะอย่าง อยู่ที่ไหนๆ ก็เก่งครับ ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ suse

• Newbie
  • *
เราจบ บางมด รหัส 41 แต่เป็นวิศวะ

ถ้าคณะสถาปัตย์บางมด ไปเรียนที่บางขุนเทียนนะคะ มีรถรับส่งจากบางมดธนบุรี

บรรยากาศที่บางขุนเทียนเราว่าน่าเรียนนะธรรมชาติอากาศโปร่งดีมากตึกสวยคะ กิจกรรมเยอะดี ;D

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
เด็ก ถาปัต ลาดกระบังน่ารักมากครับ นั่งส่องทุกวันเลย ^^

ที่เหลือ ตามความคิดเห็นพี่ๆข้างบนครับ จุฬาก่อน แล้วตามด้วย ลาดกระบัง ครับ