ผู้เขียน หัวข้อ: .....รถถัง ชนกับ รถไฟ.....  (อ่าน 10802 ครั้ง)

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
.....รถถัง ชนกับ รถไฟ.....
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:52:38 »
    เคยคิดมานานแล้วว่าผลจะเป็นอย่างไร

โจทย์คือ  รถถังหลักนำ้หนัก  60  ตัน  วิ่ง  50  km/h  ประสานงากับ  รถไฟรวมรถพ่วงที่มีนำ้หนักเท่ากัน  และวิ่งด้วยความเร็วเท่ากัน

คุณคิดว่าคนในรถคันไหนปลอดภัย  และสภาพรถถังจะเสียหายหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
Re: .....รถถัง ชนกับ รถไฟ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:05:00 »
ไม่คิดว่าคนจะปลอดภัยนะครับ รถถังน่าจะเสียหายแต่ไม่โดนถึงคนข้างใน ถึงอย่างนั้นอวัยวะภายในอาจแหลกเหลวถึงแก่ชีวิตก็ได้ เพราะรถไฟมีมวลเยอะครับ (คาดการณ์เอานะครับ)
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ ArmMoTo

Re: .....รถถัง ชนกับ รถไฟ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:57:20 »
ขอคิดต่างนะครับ

ผมว่ารถถังไม่ไปวิ่งในทางรถไฟหรอก (ถ้าในเหตุการณ์ปกติอ่ะนะ  ;D)

ปล. ขำๆนะครับ  :D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:46:29 »
^
^
^
ไม่เคยเห็นรางรถไฟทีอยู่ในถนนเหรอครับ  ;)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 15:06:55 »
ถ้ามันมีโอกาศมาชนกันจริงผมว่าคนในรถถังคงไม่เป็นไรหรอกครับแต่รถไฟนะไม่แน่ เพราะรถถังเกราะมันหนากันกระสุนปืนใหญ่รถถัง 120 มม.ได้มันก็คงกันอะไรอย่างนี้ได้บางและ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 15:55:39 »
เคยเห็นแต่รถแทรกเตอร์สร้างถนน ชนกับรถไฟ
ลองดูใน youtube ครับ

ละก็ Train vs Tornado ก็มันส์ดีครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 16:21:11 »
น้ำหนักเท่ากัน แต่รถถังยังไงมันก็ควรจะแน่นกว่านะครับ
เห็นแต่รถถังชนเฮลิคอปเตอร์ใน Rambo III พอออกมาก็หอบเหมือนกัน

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 17:01:17 »
    รถถังเกราะหน้ามันหนามาก  มันอาจจะไม่เป้นไรเลยก็ได้นะ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 17:12:24 »
ในความเป็นจริง รถไฟหนักกว่ามากๆ ครับ แค่หัวรถจักรก็ร้อยกว่าตันขึ้นทั้งนั้น

ต้ารวมพ่วงด้วยก็จะได้โมเมนตั้มมหาศาล รถถังหนักแค่ 60 ตัน แกร่งแค่ไหนก็ถูกขยี้ครับ

เว้นแต่ซัดกระสุน 135 ไปซักสามนัด ค่อยสูสี  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 17:38:24 »
รถถังเละครับ หนังหลายๆเรื่องก็มีฉากรถไฟชนรถถัง เท่าที่จำได้ก็ 007 ภาคเก่าละ จำบ่ได้

เพราะในความเป็นจริง รถไฟมันหนักกว่ารถถังมากๆครับ โมเมนต์มันจึงเยอะมากๆ ยิ่งบวกกับรูปทรงของรถไฟ ที่ให้มันมีความดันที่จุดปะทะสูงกว่าเยอะด้วย เยอะกว่ากระสุนปืนใหญ่ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 18:37:28 »
ผมว่า พลประจำรถรถ(ถัง) โดยเฉพาะพลขับ ซึ่งจะอยู่ด้านหน้ารถถังเลย คงตายก่อนใคร ส่วนคนอื่นแล้วแต่แรงกระทำในการชน แต่โอกาสตายไม่ต่างกันเลย เพราะในรถถังมันไม่ได้มี airbag หรือเข็มขัดประจำเบาะนะ (ไม่รู้รุ่นใหม่ๆมีมั้ย) แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะมีเพราะรถถังเปนยานยนต์ที่ใช้ในการศึก คงไม่มานั่งเซฟตี้พลประจำรถเพราะกลัวขับเร็วเกินหรอก เพราะถ้าเว้นจากรถไฟ ก็จะหารถอื่นที่ชนรถถังบุบบู้บี้นั้นคงยาก ส่วนคนขับรถไฟโอกาสตายน่าจะน้อยกว่า ด้วยมวลและแรงเฉื่อยในการวิ่งของมัน หนำซ้ำมันอยู่สูงกว่ารถถังซะอีก อาจจะทำให้กระจายแรงอัดออกไป แต่อย่างแย่ผมว่าซี่โครง กระดูกกระเดี้ยวคงจะหักไปไม่ใช่น้อย โอกาสรอดของรถถังมีทางเดียวคือยิงกระสุน heat ใส่รถไฟซัก 2 ลูกเพื่อให้แรงระเบิดหักลบแรงเฉื่อยของรถไฟขณะวิ่งลดลง อาจพอช่วยได้บ้าง 55+ คิดไปคิดมาจะไปไกลนะเนี่ย หนุกๆนะคับ อย่าซีเรียสมาก

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 20:42:40 »
รถมวลเท่ากับความเร็วเท่ากัน โมเมนตัมเท่ากัน คราวนี้ใครจะเละต้องดูจากความแข็งแรงของตัวถังละครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 23:06:36 »
รถถังเละครับ หนังหลายๆเรื่องก็มีฉากรถไฟชนรถถัง เท่าที่จำได้ก็ 007 ภาคเก่าละ จำบ่ได้

เพราะในความเป็นจริง รถไฟมันหนักกว่ารถถังมากๆครับ โมเมนต์มันจึงเยอะมากๆ ยิ่งบวกกับรูปทรงของรถไฟ ที่ให้มันมีความดันที่จุดปะทะสูงกว่าเยอะด้วย เยอะกว่ากระสุนปืนใหญ่ด้วยซ้ำ

ภาคที่เพียร์ซ บรอสแนนเล่นครับ จำไม่ได้เหมือนกันว่าภาคอะไร

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 00:51:38 »
ถ้าคาดเข็มขัดนิรภัย กับมี airbagซัก 10-20 ลูก ขอ roll bar เสริมอีกซักนห่อย อาจจะรอดมั้ง

(ปล.ขำๆนะ)

ออฟไลน์ jakkagy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 01:30:15 »
รถมวลเท่ากับความเร็วเท่ากัน โมเมนตัมเท่ากัน คราวนี้ใครจะเละต้องดูจากความแข็งแรงของตัวถังละครับ

ยืนยันอีกเสียงครับ  โมเมนตัมก่อนชนเท่ากับโมเมนตัมหลังชนครับ แรงกระแทกที่ได้รับมีค่าเท่ากัน ดังนั้นจึงอยู่ที่วัสดุที่นำมาประกอบตัวถังครับว่าใครใช้วัสดุที่แข็งแรงกว่ากัน

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 01:47:31 »

ภาคที่เพียร์ซ บรอสแนนเล่นครับ จำไม่ได้เหมือนกันว่าภาคอะไร
ถ้าจำไม่ผิด golden eye ครับเป็นภาคแรกที่เพียร์ซ เล่นครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 03:09:28 »
คิดเองครับว่าถ้าชนจากด้านหน้าแบบประสานงา รถถังเสียเปรียบอาจกระเด็นหรือพังได้ แต่ถ้ารถถังชนรถไฟจากด้านข้าง ผมว่ารถไฟจะตกราง ถ้ารถไฟชนรถถังจากด้านข้างรถถึงคงกระเด็นหรือพัง  :)

ออฟไลน์ liversa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:34:12 »

ถูกต้องแล้วครับ

ส่วนเรื่องรถชนกันถ้าเป็นดีเซล GEA รับรองรถถังกระจายครับไม่มีเลย
เอาเป็นว่าชนพวกสิบล้อบรรทุกหินฉีกออก 2 ท่อนแล้วกัน
ถ้าจำไม่ผิด golden eye ครับเป็นภาคแรกที่เพียร์ซ เล่นครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 11:01:37 »

ถูกต้องแล้วครับ

ส่วนเรื่องรถชนกันถ้าเป็นดีเซล GEA รับรองรถถังกระจายครับไม่มีเลย
เอาเป็นว่าชนพวกสิบล้อบรรทุกหินฉีกออก 2 ท่อนแล้วกัน

มาคิดดูดีๆแล้ว นี่เราโดนดักแก่รึเปล่านะ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:18:42 »

ยืนยันอีกเสียงครับ  โมเมนตัมก่อนชนเท่ากับโมเมนตัมหลังชนครับ แรงกระแทกที่ได้รับมีค่าเท่ากัน ดังนั้นจึงอยู่ที่วัสดุที่นำมาประกอบตัวถังครับว่าใครใช้วัสดุที่แข็งแรงกว่ากัน
เท่าที่ทราบ เอบรามส์ใช้เกราะ DU นะครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 00:02:19 »
ถ้าเป็นผม ผมจะหันปากกระบอกปืนใส่รถไฟแล้วซัลโวให้ตกรางก่อนเลย  ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 00:51:18 »

ไม่ใช่ครับ การเละไม่เละ ไม่ใช่ว่าแรงชนเท่ากัน แต่มันต้องดูไปที่ "ความดัน" หรือปริมาณแรงต่อหน่วยพื้นที่ครับ พูดแรงเฉยๆ บอกอะไรไม่ได้ครับ
ของสองสิ่ง น้ำหนักกับความเร็วเท่ากัน อันนึงเป็นท่อนซุง อันนังเป็นรถไฟหัวกระสุน  ตัวถังเป็นแบบเดียวกัน ที่เละคือท่อนซุงครับ
อีกตัวอย่าง ก็การผลักกับการต่อยนั่นแหละครับ แรงเท่ากัน แต่อันไหนเจ็บกว่า?

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 02:34:32 »
ถ้าเป็นผม ผมจะหันปากกระบอกปืนใส่รถไฟแล้วซัลโวให้ตกรางก่อนเลย  ;D
แต่ถ้าเป็นผม ผมจะขับรถถังออกจากรางรถไฟครับ ไม่เจ็บทั้ง2ฝ่าย ไม่ทำร้ายใครด้วย ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 18:16:57 »
รถถังสภาพยับเยินครับ ถึงจะเป็น M1 Abrams ก็เถอะ ยับแน่ๆ เกราะของมัน น่าจะไม่ได้ทำเผื่อไว้รับแรงกระแทกจากพื้นที่หน้าตัดกว้างขนาดหัวรถไฟ
ส่วนรถไฟหัวจักรก็อาจจะเสียหายรุนแรง และตกราง

แต่ถามใครมีโอกาสม่องเท่งมากกว่า ผมว่ารถถัง
H.

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 22:44:14 »

ยืนยันอีกเสียงครับ  โมเมนตัมก่อนชนเท่ากับโมเมนตัมหลังชนครับ แรงกระแทกที่ได้รับมีค่าเท่ากัน ดังนั้นจึงอยู่ที่วัสดุที่นำมาประกอบตัวถังครับว่าใครใช้วัสดุที่แข็งแรงกว่ากัน

ไม่ใช่ครับ การเละไม่เละ ไม่ใช่ว่าแรงชนเท่ากัน แต่มันต้องดูไปที่ "ความดัน" หรือปริมาณแรงต่อหน่วยพื้นที่ครับ พูดแรงเฉยๆ บอกอะไรไม่ได้ครับ
ของสองสิ่ง น้ำหนักกับความเร็วเท่ากัน อันนึงเป็นท่อนซุง อันนังเป็นรถไฟหัวกระสุน  ตัวถังเป็นแบบเดียวกัน ที่เละคือท่อนซุงครับ
อีกตัวอย่าง ก็การผลักกับการต่อยนั่นแหละครับ แรงเท่ากัน แต่อันไหนเจ็บกว่า?
เขาหมายถึงแรงดลรึเปล่าครับ  ง่ายๆ ก็เอาก้อนเต้าหู้ 1 kg กับ เหล็ก 1 kg มาชนกันที่ความเร็ว 5 m/s คิดว่าใครเละ?
ปล. ผลักกับต่อย ที่ต่อยเจ็บกว่าผมว่าเพราะกระดูกนะนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 22:52:31 โดย NuttanonBJ »