ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดู เดือน/ ปี ที่ผลิตรถยนต์. เค้าสังเกตุดูกันตรงไหนเหรอครับ  (อ่าน 27227 ครั้ง)

ออฟไลน์ pannawatt88

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับผม. ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
plate รถครับ
บอกแค่เดือนกับปี

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
ตรงเข็มขัดนิรภัยคู่หน้าครับ อาจจะไม่ตรงเป๊ะซะทีเดียวแต่ก็ไม่หนีจากนั้นมากนัก ตรงเพสข้างรถบางยี่ห้ออาจจะไม่บอกนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ต่างยี่ห้อ ต่างที่กันครับ บางรุ่นเกือบทุกชิ้นมีวันผลิตเลยครับ แต่เป็นวันของพาร์ทนั้นๆ

ออฟไลน์ yourturle

ตรงเข็มขัดนิรภัยคู่หน้าครับ อาจจะไม่ตรงเป๊ะซะทีเดียวแต่ก็ไม่หนีจากนั้นมากนัก ตรงเพสข้างรถบางยี่ห้ออาจจะไม่บอกนะครับ

plate รถครับ
บอกแค่เดือนกับปี

+1ตามนั้น
One Day.

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ถ้าจะเอาแบบถูกต้องที่สุด ก็ต้องดูเลข VIN code
(โดยทั่วๆไปก็น่าจะหมายถึงที่ช่าง/คนในวงการรถ เรียกว่า หมายเลขตัวถัง)

เลขVINนี้จะเหมือนรหัสประจำตัวรถแต่ละคัน แบบบัตรประชาชนของเรานั่นเอง
จะมีข้อมูลโรงงานที่ผลิต รุ่นรถ เดือน ปี ที่ผลิต และก็เลขประจำรถ
รถยนต์แม้จะเป็นยี่ห้อเดียวกัน แต่ละรุ่นจะใช้ข้อมูลการอ่านรหัสต่างกัน

ตัวอย่าง vin code
https://en.wikibooks.org/wiki/Vehicle_Identification_Numbers_(VIN_codes)/Ford/VIN_Codes

รถบางรุ่นสามารถค้นหาตัวอ่านรหัสจากเว็บ(ใช้google)เพื่ออ่านโค้ดได้ เช่น
https://vindecoder.eu/ford
(แต่รถที่ผลิตบ้านเรายังไม่สามารถใช้ได้)

รถที่ใช้อยู่ตอนนนี้ทุกคัน จะสามารถมองเห็นVINได้ที่มุมล่างของกระจกบังลมหน้า ก็สะดวกดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2016, 10:16:31 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Stp

รถยุโรป (ไม่แน่ใจรวม Ford ด้วยไหม) ปกติจะตรวจจากเลข VIN Code ได้เลย บอกรายละเอียดสเปคอุปกรณ์แทบจะทุกอย่างของรถคันนั้น

พวกรุ่นนำเข้าหรือรถค้าง ผ่านมากี่เดือนหลังจากออกจากโรงงานนี่รู้เลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
Plate รถ นี่มันอยู่ตรงไหนครับ. ขอบคุณ สำหรับทุกคำชี้แนะนะครับ

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
Plate รถ นี่มันอยู่ตรงไหนครับ. ขอบคุณ สำหรับทุกคำชี้แนะนะครับ
แล้วแต่รถครับ
ที่ผมเคยเจอคือ ในห้องเครื่อง เปิดฝากระโปรงหน้าแล้วมันแปะอยู่ด้านข้างห้องเครื่อง กับ ตรงล่างๆของเสา B ครับ

• Newbie
  • *
ของคุณคุณ onspeed. มากครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ถ้าดูแบบหยาบๆ plate บนกระจกก็ดูได้ครับ แต่อาจจะคลาดเคลื่อนได้ แนะนำให้เช็คVin code แน่นอนสุด

อันนี้แอบถ่ายรถแฟนมาw211 จดปี2006แต่ตัวรถผลิต2005 ตอนนี้คันนี้ใกล้มือใกล้เท้าสุดเลยถ่ายมาให้ดูเป็นตัวอย่าง

ในภาพ ...5 คือ คันนี้ผลิตเมื่อปี2005
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2016, 16:18:27 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Darkart

แถวๆตัวยึดเซฟตี้เบลท์ ข้างล่างฝั่งคนขับ (รถญี่ปุ่น)ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

VIN แน่นอนสุดครับ แต่ละยี่ห้อ มีการจด code ต่างกันด้วยนะ