ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับว่าเหตุใด Chevrolet Sonic บ้านเราถึงมีน็อตล้อมา 4 ตัว ?  (อ่าน 7512 ครั้ง)

ออฟไลน์ kapi_joe

• Newbie
  • *
พอดีเพิ่งจะสนใจเจ้า Sonic เลยติดตามหาข้อมูลมาพอสมควร รวมทั้งได้ดูรีวิวพี่จิมมี่แล้ว ก็เลยคิดว่ารอตัว 1.6 ก่อนดีกว่า แต่ที่สะดุดก็คือตัวที่ขายสหรัฐทำไมมีน็อตที่ล้อ 5 รู แต่ตัวที่ขายในบ้านเราและย่านเอเชีย (จีน อินโด มาเลเซีย) ทำไมมีแค่ 4 รู และล้อ 17 นิ้ว 5 ก้านที่เป็นอุปกรณ์เสริมก็มี 4 รูเช่นกัน (สหรัฐ 5 รู) ผมเลยสงสัยว่าน๊อตล้อ 4 กับ 5 รูต่างกันยังไงทำไมโมเดลเดียวกันแต่ให้ไม่เท่ากันครับ ?  :-\

ปล.B-segment ในบ้านเราผมก็เห็นล้อมน๊อตม ี4 รูหมด ยกเว้นอัลติสหน้าหมูที่เป็นรถระดับ C-segment มีน๊อตล้อ 4 รู แต่ตัวปัจจุบันเป็น 5 รูแล้ว    :-[

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ต่างคือเวลาหาล้อแต่งมาใส่ต้องหา 4 รู ซึ่งปัจจุบันมาตรฐานอยู่ที่ 5 รู ทำให้น่าจะหาลำบากพอควร

สงสัยทำมากะให้เป็นรถซิ่งมั้ง เวลาเข้าพิตได้ถอดเปลี่ยนง่ายๆ แต่เครื่องมันจะให้ไปแข่งกับใครฟะ eco ยังชนะมันเลย

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
  เข้าใจว่า การออกแบบรถจะต้องไปในทางเดียวกันสมดุลกัน  เช่นในรถในบ้านเรานั่นถ้ารถเล็ก. แรงม้าไม่มากส่วนใหญ่จะเป็น pcd 4-100 คิดว่า เพราะค่าแรงยึดล้อที่ได้จากขนาด pcd 4-100 ก็น่าจะพอสำหรับเครืี่องขนาดนี้น้ำหนักรถขนาดนี้ ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ใหญ่หรือหลายรูให้เกินจำเป็น หรือน้ำหนักมากขึี้นโดนไม่จำเป็น และ  สำหรับเรื่อง sonic us คิดว่าน่าจะเป็นตัว 1.4 turbo เดานะครับ เลยจำเป็นจะต้องใช้ pcd 5-114.3( มัง ?)  เพราะต้องรองรับแรงที่มากกว่าบ้านเรา

ปล 1.  เรื่องล้อ 4-100 ส่วนตัวผมคิดว่าง่ายกว่า 5-114.3 นะครับ  แต่รวมๆ ทั้งคู่ หาง่ายเลย.  แต่ถ้าเป็นพวก 5-100 อันนี้ยากมานิดๆละ
ปล 2.  ความเห็นส่วนตัวอาจมีผิดถูก แก้ไขได้นะครับ  ;)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
รถระดับนี้ผมว่า4รูมันก็โอเคแล้วนะครับ ถ้าห้ารูก็จะมีแต่ล้อใหญ่ๆ อืดอีก55

แต่ที่ขัดใจที่สุดคือกระบะ5รูนี่แหละครับ นึกข้อดีได้อย่างเดียวคือเอาล้อรถเก๋งใหญ่มาใส่ได้

ออฟไลน์ localgame

เรื่องเครื่องยนต์ครับ กำลังของตัวเครื่องยนต์ในบ้านเราแรงม้าน้อย ไม่มีความจำเป็นต้องใช้รูน็อตล้อถึง5รู

ออฟไลน์ XyteBlaster

Chev ไม่ได้ใช้ 5/114.3 ครับ.  ครูซ เหมือนจะใช้ 5/104 หาแม๊กเปลี่ยนยากมากก

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
Sonic รถเล็ก 4/100 ถูกแล้วครับ หาล้อง่าย
Cruze 1.6-1.8 LTZ    5/105
Cruze 2.0 LTZ Diesel  5/115 (ใส่ 5/114.3 ได้)   
(ถ้าแปลกใจผมแปลกใจครูซมากกว่า 1.8LTZ 2.0LTZ แต่สเปคดุมล้อ ต่างกัน
Captiva 5/115

ออฟไลน์ Zahnarzt

เพราะรู้ว่าแทบนี้ปลอมกันเยอะ ^^ 4x100 ล้อแต่งหาง่ายมาก ลายสวยเยอะ แต่ถ้าคิดจะใส่ล้อ แท้ forged จะใส่ล้อใหญ่ไม่ได้ครับ เพราะส่วนใหญ่ 5 รูหมด

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
เพิ่งรู้ Sonic 4รู100 ขอบคุณครับ

นึกว่า 114.3 ซะอีก

อย่างงี้ก็ยัด steinmetz 4รู100 ของopel ลงสิครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 01:46:10 โดย มึน!! »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Zahnarzt

4 รู 100 ได้หมดครับ ถ้า offset ไม่โหด

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
4 รู 100 นี่หาล้อง่ายมากครับ

แต่ราคาล้อแท้มือสองก็แพงลิบ เพราะคนเล่นเยอะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมชอบ 4 รู 100 นะ ไม่ค่อยงงเวลาขันล้อ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
5 รู 100 หายากกว่าเยอะ
(เหมือนมีเฉพาะ Toyota เท่านั้นที่ทำ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kapi_joe

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุก ๆ ท่านสำหรับคำตอบครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ แค่น๊อต 4 ตัวเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Cool Runner

Sonic เมืองนอกที่เป็นเครื่องดีเซลจะมี 5 ตัว เพราะแรงบิดเยอะ
แต่เครื่องเบนซินจะมี 4 ตัวเหมือนที่ขายเมืองไทย