ผู้เขียน หัวข้อ: หากว่า รัฐบาล ประกาศไม่ให้ผู้ให้บริการนำแก๊สโซฮอล ๙๑ มาขาย  (อ่าน 3986 ครั้ง)

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
คือ ไม่ทราบว่า ได้มีสมาชิกท่านใดตั้งกระทู้ไว้แล้วหรือไม่ เพราะไม่เคยผ่านตา
เผอิญว่า ทราบข่าวว่า ต่อไปในอนาคตอันใกล้ รัฐบาลอาจจะมีคำสั่งให้ผู้ให้การบริการน้ำมัน ไม่ให้นำ
แก๊สโซฮอล ๙๑ มาจำหน่าย โดยจะเน้นให้ประชาชนมีการใช้น้ำมัน แก๊สโซฮอล ๙๕ กับ อี ๒๐ แทน
ซึ่งจะมีผลกระทบกับผม โดยปัจจุบันผมใช้ camry acv ๔๐  เป็นหลัก ส่วนที่ใหม่กว่าไม่ได้ใช้
โดย camry ของผม ใช้น้ำมันได้แค่ถึง  แก๊ส ๙๑ หรือ อี ๑๐  เลยอยากถามว่า รถผมสามารถใช้ อี ๒๐  แทน
แก๊ส ๙๑ ได้หรือไม่ครับ จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
เติมแก๊ส95ได้เลยครับ ผมใช้acv30กับ50hvก็เติมแก๊ส95ตลอด

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
เติมแก๊สโซฮอล 95 แทนไงครับ
ถ้ารองรับได้แค่ E10 เติมได้ทั้ง 91 95

ถ้ายกเลิกจริงๆ แทบไม่มีผลกับผมเลย
ตลอดการใช้รถสิบกว่าปี เติมโซฮอล 91 ไม่เกิน 20 ครั้ง

รถคันเก่าใช้โซฮอล 95 คันใหม่รองรับ E20 ก็เติม E20
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ peun

• Newbie
  • *
แก๊สโซฮอล91 หรือ 95 มีส่วนผสมเอทานอลไม่เกิน 10 % เท่ากันต่างกันที่ค่าออกเทนครับ
เติมได้แน่นอน ผมทำงานที่โรงกลั่นนำ้มัน confirm

ออฟไลน์ Alcatraz

ยังมีคนเข้าใจอะไรผิดๆอยู่อีกแยอะ ในบรรดาเบนซินที่ขายในบ้านเรา โซฮอล 91 ไร้ประโยชน์มากที่สุด แต่ละชนิดมีจุดเด่นจุนด้อยต่างกันขึ้นอยู่กับการเลือกใช้ ยกเว้น 91 ที่ไม่มีจุดเด่นอะไรเลยมีแต่จุดด้อย แต่คนไทยก็ยังเลือกใช้เพราะความรู้ผิดๆ

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
ใช้แก๊สโซฮอล 95 แทนครับ

ออฟไลน์ nest@cm

แสดงว่า รถผมใช้ อี ๒๐ ไม่ได้ใช่ไหมครับ ใช้ได้แต่ แก๊ส ๙๕

ออฟไลน์ No Trespassing

เจ้าอัลติสหน้าหมู ZZE ๑๒๒ R เครื่อง ๑.๘  ออกตั้งแต่ปี ๒๕๔๔

ปัจจุบันเติม E ๒๐ ครับ

เร่งแซงก็ปกติ ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ ท่อยางไม่เปื่อย ไอเสียไม่เหม็น ประหยัดกว่าเติม ๙๑ พอสมควร

เวลาตรวจสภาพก็ผ่านอย่างง่ายดาย ค่า HC / CO ต่ำชนิดรถญี่ปุ่นใหม่ๆ อายุ 9 ปี ยังอายครับ

----------------

ส่วน ACV ๔๐ กล่องสมองกลฉลาดมาก ลองเติม E ๒๐ ซักรอบ - สองรอบดูไหมครับ อาจจะติดใจแบบผมก็ได้

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้ามีแต่ โซฮอล95 ไม่มี โซฮอล91 ก็เติม โซฮอล95 ไปครับ นอกจากว่าจะงดทั้ง 2 ประเภท มีแต่ E20 E85 หรือ E100 ตอนนั้นคงต้องเปลี่ยนรถยนต์กันแหลกลานแล้วล่ะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
หืม? Camry ACV40 ถ้าเครื่อง 2.4 ขึ้นไปก็ได้ตั้งแต่ 91 95 E20 เลยนี่นา เว้นแต่ตัว 2.0 ที่เติม 91 ไม่ได้

ยังไงก็เติม 95 ได้สบายๆ ครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Smith686

แสดงว่า รถผมใช้ อี ๒๐ ไม่ได้ใช่ไหมครับ ใช้ได้แต่ แก๊ส ๙๕
รถผมตามสเปกใช้ได้แค่ gas95 แต่ผมเติม E20 มา 4 ปีแล้ว ทุกอย่างยังปกติดี

ออฟไลน์ TNP

ลองเปิดดูที่ฝาปิดช่องเติมน้ำมัน

มันจะมีสติกเกอร์บอกอยู่ ว่า ใช้อะไรได้บ้าง

- ถ้ามีสติกเกอร์ E20  เติมได้ทั้ง E20 และ โซฮอล 95  (โซ 91 ไม่แน่ใจ เพราะมันแล้วแต่ ออกเทนที่เครื่องรองรับ)

- ถ้าเป็น E10  ก็จะมีบอกว่า E10-95 (เติมได้แค่ โซฮอล 95)  หรือ  E10-91 (เติมโซฮอลได้ทั้ง 2 เบอร์)

แต่...จากที่คุณใช้คันนี้มา และเติมแต่ E10-91 ตลอด  ถ้ารัฐยกเลิกไป  ก็ไปเติม E10-95 แทนได้เลยครับ
(รถคันอื่นๆ ที่เติมแบบเดียวกันมาก่อน ก็เปลี่ยนไปเติม E10-95 ได้เลย เหมือนกัน)

ออฟไลน์ ps000000

เคยอ่านข่าวว่า ผู้บริหารระดับนโยบายใน เมืองไทย

มีความเห็นว่า ประเทศเรา มีน้ำมัน ขายปลีก หลายแบบ มากเกินไป
  :P :P :P

ออฟไลน์ Yamaha

การเลิกจําหนายแกสโซฮอล91 เนี่ยะ เพื่อสงเสริมใหเกิดการใชนํ้ามันที่มีสวนผสมเอทานอลตามแผนบริหารจัดการนํ้ามันเชื้อ
เพลิง (Oil Plan xu 15) ในสัดสวนที่มากขึ้น โดยเฉพาะเมื่อยกเลิกการจําหนายแกสโซฮอล91 แลวจะทําใหมีหัวจาย
นํ้ามันเพิ่มในการจําหนายชนิดอื่น และการยกเลิกจะไมกระทบกับผูใชรถ เนื่องจากรถที่ใชแกสโซฮอล91 สามารถ
เปลี่ยนไปใชแกสโซฮอล95 ได

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
E10 95 ไงครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจะเติม E20 ก็ต้องดูว่ารถที่ใช้อยู่เติม E20 ได้หรือไม่นะครับ สอบถามไปทางผู้ผลิตได้เลย และก็ยังมีโซฮอล95 เป็นทางเลือกอยู่อีกครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

ยกเลิกเลยก็ได้ เพราะไม่เคยเติมเลย
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
แต่ราคาโซฮอล์ 95 ก็ลงมาไล่ๆ กันแล้วนะ

E10 มีตัวเดียวก็พอครับ (ยังไงผมก็ไป E20 อยู่ดีกับราคาแบบนี้)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

จริงๆเอาให้เหลือแค่ 2 หัวเลยก็ได้นะ ดีเซล เบนซิน พอแล้ว ไม่วุ่นวายดี แต่ต้องให้ระยะเวลาในการปรับตัว ทั้งผู้ขายและผู้ซื้อ

promt

• บุคคลทั่วไป
รถผมมีสติ้กเกอร์ได้ต่ำสุด gasohol 91

เมื่อก่อนขับแก๊ส เมื่อน้ำมันแพง

ตอนนี้น้ำมันถูก
เลยหันมาเติมน้ำมัน
แต่ผมเติม E20 วิ่งได้จะครบหมื่น กม. แล้วครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
รถบางรุ่นเหมาะกับ octane 91 ถ้าไปใช้ octane 95 ก็จะทำให้รถอืดกินน้ำมันมากขึ้น  แต่ก็สามารถใช้แทนได้ 

ลองทำราคา gasohol 91 และ gasohol 95 ให้เท่ากันดู แล้วจะทำให้รู้ว่ายังมีผู้ใช้ gasohol 91 อยู่เท่าใด เหมาะสมที่จะยกเลิกหรือไม่   ทุกวันนี้ต้นทุนราคาเอทานอลสูงกว่าน้ำมันเบนซิน ควรจะยกเลิกหรือลดการใช้เอทานอลมากกว่าหรือเปล่า

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **

โดย camry ของผม ใช้น้ำมันได้แค่ถึง  แก๊ส ๙๑ หรือ อี ๑๐ 

ออกเทน เติมได้ถึง 91 แปลว่า เติมต่ำกว่า 91 ไม่ได้
เอธานอล ได้ถึง E10 แปล่าว E สูงกว่า 10 ไม่ได้

ตามนี้ครับ

อีกเรื่อง ประโยชน์ของ 91 ตอนนี้คือถ้าเข้าปั๊มหอย จะได้มีน้ำมันเติมราคาปกติสำหรับรถที่ไม่รับ E20 ครับ (VPower ขายบวก 3 บาท/ลิตร)

ออฟไลน์ TheZero

แก๊สโซฮอล 91 ราคา  24.43 บาท
แก๊สโซฮอล 95 ราคา  24.70 บาท

ผมว่าคุณเติม 95 เถอะครับ เดียวนี้คนไม่ค่อยใช้แล้ว 91 ราคาต่างกัน 0.27 สตางค์ เค้าไปเติม 95 กันหมด
ถ้ายกเลิก 91 ไม่มีปัญหา