ผู้เขียน หัวข้อ: lexus rx (harrier) gen2 และ rx gen3 มีรุ่นขับ 4 ตลอดเวลามั๊ยครับ  (อ่าน 2197 ครั้ง)

ออฟไลน์ marvel

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมกำลังหาข้อมูลของ
lexus rx หรือ toyota harrier gen 2 (XU30) ปี 03-08
และ
lexus rx gen 3 (AL10) ปี 09-15

เท่าที่ search เจอ พบว่ามีทั้งรุ่นขับ 2 ล้อหน้า และรุ่นขับ 4 แบบที่ปกติจะส่งกำลังไป 2 ล้อหน้า
แต่ในบางสถานการณ์ถึงจะส่งกำลังไปที่ล้อคู่หลังร่วมด้วย

เลยอยากสอบถามผู้ที่รู้ข้อมูลหน่อยครับ ว่า 2 body นี้มีรุ่นที่ขับ 4 ตลอดเวลา ส่งกำลังไปที่ล้อทั้ง 4 ตลอดเวลาหรือไม่ครับ 
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
Re: lexus rx (harrier) gen2 และ rx gen3 มีรุ่นขับ 4 ตลอดเวลามั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 09:07:21 »
เท่าที่เคยหาข้อมูลคือไม่มีขับ4ตลอดเวลานะครับ

ซึ่งระบบจะคล้ายๆกับรถเครื่องวางขวางขับหน้าทั่วๆไปแบบcrv xtrail

ถ้าจะเอาขับ4ตลอด ในยุคนั้นน่าจะต้องดูเป็น tribeca

ไม่แน่ใจว่าต้องการความมั่นใจทางถนนดำ หรือเอาไว้ลุยทางไม่ดี ถ้าเป๋นอย่างหลัง rxคงไม่ตอบโจทย์นัก
แต่ถ้าต้องการความนุ่มนวลขับสบายเก็บเสียงดี อันนี้โอเค

• Newbie
  • *
Re: lexus rx (harrier) gen2 และ rx gen3 มีรุ่นขับ 4 ตลอดเวลามั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 09:48:27 »
เท่าที่เคยหาข้อมูลคือไม่มีขับ4ตลอดเวลานะครับ

ซึ่งระบบจะคล้ายๆกับรถเครื่องวางขวางขับหน้าทั่วๆไปแบบcrv xtrail

ถ้าจะเอาขับ4ตลอด ในยุคนั้นน่าจะต้องดูเป็น tribeca

ไม่แน่ใจว่าต้องการความมั่นใจทางถนนดำ หรือเอาไว้ลุยทางไม่ดี ถ้าเป๋นอย่างหลัง rxคงไม่ตอบโจทย์นัก
แต่ถ้าต้องการความนุ่มนวลขับสบายเก็บเสียงดี อันนี้โอเค

ขอบคุณมากๆครับ
อยากได้ความมั่นคงที่มากกว่าขับสองในถนนลาดยางที่ลื่นๆน่ะครับ
และชอบ harrier กับ rx ใน 2 body นี้
เลยพยายามหาดูว่ามีขับ 4 ตลอดเวลารึเปล่าน่ะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 09:59:19 »
ถ้าถนนลาดยางเปียกลื่น อาจจะต้องดูยางดีๆช่วยหน่อย แต่ผมใช้lattitude sport ไม่เคยเจออาการนั้นนะครับ

ที่เคยขับผมจะมีปัญหากับการโคลงตัวของรถที่ความเร็วเกิน120มากกว่า
มันย้วยไปหน่อย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 19:16:43 »
ถ้าถนนลาดยางเปียกลื่น อาจจะต้องดูยางดีๆช่วยหน่อย แต่ผมใช้lattitude sport ไม่เคยเจออาการนั้นนะครับ

ที่เคยขับผมจะมีปัญหากับการโคลงตัวของรถที่ความเร็วเกิน120มากกว่า
มันย้วยไปหน่อย

ขอบคุณมากๆเลยครับ ขอบคุณที่แนะนำ tribeca ด้วย
ไม่ค่อยเห็นรุ่นนี้ พอไปลอง search ข้อมูลดูแล้ว ก็มีคุณสมบัติครบตามที่ผมต้องการเลยครับ

ตอนนี้ผมกำลังมองหารถที่มีคุณสมบัติตามนี้ครบทุกข้อ คือ
1 crossover แบบ unibody ไม่ body on frame
2 เครื่องไม่ต่ำกว่า 6 สูบ (อันนี้ชอบส่วนตัวหลังจากเคยขับคันต่างๆมา)
3 เกียร์มีหลายจังหวะและให้เปลี่ยนเองได้ (เกียร์ธรรมดา หรือ auto แบบ tiptronic มีบวกลบ) , ไม่ cvt
4 ขับสี่ตลอดเวลา

ถ้ารถป้ายแดง ชอบขับสี่แบบ forester หรือ crv gen ล่าสุดเห็นว่าขับสี่ตลอดเวลาเช่นกัน แต่ทั้งคู่ก็เป็น cvt และไม่ถึง 6 สูบ

ถ้าป้ายแดงที่ครบทั้งสี่ข้อข้างบน พอจะนึกออกบางรุ่น แต่เกินงบไปไกลมากๆ เลยลองมองๆมือสองดูครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 21:14:36 »
นึกออกอีกรุ่นก็cx5 turbo แรงเท่าๆ6สูบ ขับดี มีเกียร์ให้เล่น

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 21:48:32 »
ความยากคือ 6 สูบเลยครับโจทย์แคบมากๆ
ที่นึกออกจะเป็น rx350 / x5 e70 / x6 e71 / Cayenne / GLS / Q7

ถ้าเน้นแค่มีเรี่ยวแรง
ติดว่า Forester XT / CX-5 2.5t น่าจะพอได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 22:06:53 »
ขอบคุณ คุณ albacore และ คุณ เนื้อน่องไม่หนัง มากๆครับ
ได้ตัวเลือกดีๆเพิ่มขึ้นมา จะลองไปศึกษาดูครับ

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2024, 18:05:11 »
เคยใช้ RX330 gen2 เราว่ามันมั่นใจดีนะ ค่าซ่อมก้ไม่แพง แนะนำ แต่ปีเก่าหน่อย ถ้าหา 3500cc ได้จะดีมาก ถ้าไม่แคร์ค่าน้ำมัน  ::) ส่วนยี่ห้ออื่นโปรดระวังมีทั้งน้ำดัน และสนิม และลดสเปคความปลอดภัย     สำหรับ RX มันรถนำเข้าความปลอดัยเลยจัดเต็ม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2024, 18:36:19 »
ขอบคุณ คุณ NoName__??? มากๆครับ
ชอบครับ rx harrier อยู่ในตัวเลือกลำดับต้นๆเลย
เพราะตอนนี้มี estima ปี2000 เครื่อง 3.0 6 สูบ ชอบบุคลิคของเครื่อง เร่งไปแบบนุ่มๆ
และเคยใช้ harrier gen1 แต่เป็นเครื่อง 2.2 ขับ4 ขายไปเกินสิบปีแล้ว แต่ยังประทับใจอยู่
ไปขับรถประเภทอื่นมาหลายปี ตอนนี้หวนกลับมาหารถประเภทนี้มาใช้อีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2024, 21:46:32 »
ลองหาค่าบำรุงรักษารุ่นอื่นๆดู แล้วจะพบว่าrx350 ซ่อมบำรุงง่าย อะไหล่เยอะและน่าจะถูกสุด

Rx350 ถ้าจำไม่ผิด 0-100ถ้าเป็นรถsuvในยุคเดียวกัน ที่จะแซงมัน(ในทางตรง)ได้ รู้สึกจะมีแต่ คาเยน8สูบนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 06:53:24 »
ขอบคุณมากๆครับ เรื่องค่าซ่อมบำรุง สำคัญจริงๆสำหรับการใช้งานรถเก่าๆ
ผมลอง search หาอู่ เห็นมีอู่ที่รับซ่อม harrier โดยเฉพาะ
อยู่แถวบางพลี เห็น harrier rx จอดในอู่เยอะพอสมควร
ถ้าได้ harrier หรือ rx มา ก็อาจเอาเข้าที่นี่ครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 10:26:25 »
ตอนนี้ใช้ RX350 Gen 2 3.5 ขับสี่อยู่และเคยมี Harrier 240G Gen 2 2.4 ตัวขับ 2 การขับขี่คือแทบไม่ต่างกันเลยคับ จะต่างกันตรงอัตราเร่งกับอัตราสิ้นเปลือง ระบบขับ4จะเป็นแบบpart-time แน่นอนคับไม่มีแบบ full-time ในตัว Gen 2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 19:20:16 »
ขอบคุณ คุณ Hakosuka มากๆ ครับ
ตอนแรกผมเห็นว่า gen 1 ที่เคยใช้เป็น full-time 4-wheel drive
เลยสงสัยว่า toyota ใช้ระบบนี้ต่อในรุ่นย่อยไหนใน gen 2 และ 3 บ้างรึเปล่า
search แล้วก็ยังไม่เจอ เลยมาขอความรู้จากเพื่อนๆสมาชิกดูครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ ที่ให้คำตอบและให้ความเห็นในประเด็นต่างๆ

อ้างอิง
เอกสารเผยแพร่ของ toyota harrier gen 1 หัวข้อ Drive train
“...The full-time 4-wheel drive system combines a viscous coupling in the center differential
with an optional torque-sensing limited-slip differential (LSD)...”
https://global.toyota/en/newsroom/toyota/22802882.html

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 14:00:11 »
Lexus RX โฉม 2 และ โฉม 3 มีขับ4 แน่นอน ตั้งแต่โฉม 1 เลยครับ แต่รุ่นที่เป็นขับ4 หายากแน่นอน เพราะส่วนใหญ่ Lexus RX นิยมรุ่นขับ2
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 15:45:32 »
Gen2 gen3นี่ ถ้า4สูบ ส่วนใหญ่จะขับหน้า ขับ4มีน้อย
ถ้า6สูบส่วนใหญ่จะมาขับสี่(แต่ไม่ฟูลไทม์) ขับหน้ามีน้อยมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 18:09:43 »
ขอบคุณมากๆครับ คุณ albacore คุณ Sommerดอยแม่สลอง

ทางตามเขา ตามดอย นี่เป็นหนึ่งในที่ๆจะใช้รถคันนี้เลยครับ
ขับบ่อยๆในตอนรุ่งเช้า พระอาทิตย์กำลังจะขึ้น ยังไม่มีแดด
น้ำค้างเกาะบนผิวถนนเยอะๆ
บนถนนคดเคี้ยว โค้งขึ้น โค้งลง หักศอกเป็นระยะ

เท่าที่ลองหารถในตลาดดู เป็นแบบที่คุณ albacore บอกเลยครับ
เกรย์สมัยนั้นคงสั่งเข้ามาในรูปแบบนี้เป็นส่วนใหญ่ คือ
ถ้าเครื่องเล็กเป็นขับสอง เครื่องใหญ่เป็นขับสี่(ไม่ full-time)