ผู้เขียน หัวข้อ: Honda ประกาศ รถน้ำท่วมทำลายชิ้นส่วนทิ้งหมด ล๊อกเลขตัวถัง ไม่ให้อยู่ในระบบ  (อ่าน 9368 ครั้ง)

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
"พิทักษ์ พฤทธิสาริกร" "ฮอนด้า"ทุบทิ้งรถจมน้ำ

เป็นค่ายรถที่ได้รับผลกระทบจากน้ำมากที่สุดในโลกก็ว่าได้สำหรับ "ฮอนด้า" เพราะเมื่อต้นปีโดนภัยพิบัติ "สึนามิ" ที่ญี่ปุ่นแบบเต็มๆ

มาวันนี้โรงงานผลิตรถยนต์ที่นิคมอุตสาห กรรมโรจนะ จ.พระนครศรีอยุธยา ถูกวิกฤตน้ำท่วมใหญ่ในแถบภาคกลาง จนไม่สามารถเดินสายการผลิตได้

"ข่าวสด ยานยนต์" มีโอกาสสัมภาษณ์พิเศษผู้บริหารหนุ่ม "พิทักษ์ พฤทธิสาริกร" รองประธานอาวุโส เพื่อให้ได้ความกระจ่างในรอบด้าน

-สถานการณ์ในขณะนี้

เรายังเข้าไปประเมินอะไรไม่ได้ เพราะน้ำท่วมอยู่เต็มทั้งหมด แต่ทั้งนี้ทรัพย์สินทุกอย่าง โรงงาน รวมถึงรถยนต์ที่ผลิตเสร็จแล้วที่ถูกน้ำท่วม ทำประกันครอบคลุมไว้ทั้งหมด ขณะนี้รอเพียงให้น้ำลดลงจนเข้าสู่สภาวะปกติ บริษัทพร้อมที่จะเข้าไปฟื้นฟู ดูว่าอะไรที่ต้องเปลี่ยนก็เปลี่ยนอะไรที่ซ่อมแซมได้ก็ทำให้ดีขึ้น เพื่อให้กลับมาดำเนินการได้ตามปกติ และมีการเตรียมแผนไว้เป็นที่เรียบ ร้อยแล้ว

-ขั้นตอนดำเนินการ

เรามองเป็น 3 สเต็ป คือรอให้น้ำขึ้นจนถึงจุดสูงสุดหรือไม่มีมาอีกแล้ว ซึ่งวันนี้ยังไม่มีใครบอกได้ว่าจะถึงเมื่อใด สเต็ปที่สองเมื่อน้ำถึงจุดสูงสุดแล้ว ภาครัฐต้องเร่งนำน้ำออกจากนิคมอุตสาหกรรมทั้งหมด ส่วนที่สามเป็นเรื่องของบริษัทต่างๆ ที่เข้าไปดำเนินการฟื้นฟูให้เร็วที่สุด ในส่วนของบริษัท ถือเป็นการแสดงศักยภาพและความร่วมมือของฮอนด้า มอเตอร์ บริษัทแม่ และฮอนด้าทั่วโลก ส่วนจะใช้เวลาเท่าใดนั้นยังไม่สามารถบอกได้ แต่เป้าหมายคือให้เร็วที่สุด

-รถและชิ้นส่วนที่จมน้ำ

ยืนยันให้ลูกค้าสบายใจได้เลยว่า บริษัทจะนำรถและชิ้นส่วนที่ได้รับผลกระทบไปทำลายทั้งหมด พร้อมทั้งล็อกหมายเลขตัวถัง พาร์ต นัมเบอร์ทุกชิ้น ไม่ให้อยู่ในสารบบ ไม่สามารถค้นหาได้ ซึ่งจะไม่สามารถสวมหมายเลขตัวถังได้ บริษัทมีขั้นตอนในการทำลายอยู่แล้ว เพราะที่ผ่านมา มีรถยนต์ทดสอบก่อนขึ้นไลน์ผลิต ที่เมื่อทดสอบเสร็จต้องทำลายทิ้ง ดังนั้นจึงไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

-ความมั่นใจของลูกค้า

ในวันที่ทำลายต้องมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ทั้งภาครัฐในด้านภาษี เช่น บีโอไอ หรือเอกชนอย่างบริษัทประกันเข้ามาร่วมเป็นสังเกตการณ์ และตรวจสอบอย่างละเอียด อย่างไรก็ตาม ฮอนด้าเป็นบริษัทธรรมาภิบาล ดำเนินธุรกิจในประเทศไทยมาอย่างยาวนาน รถยนต์ทุกคันที่ผลิต ชิ้นส่วนและการประกอบ คุณภาพต้องได้มาตรฐาน จึงจะนำออกจำหน่าย และไม่มีเหตุจูงใจใดๆ ที่จะไม่ทำลายทิ้ง เนื่องจากเคลมประกันได้ทุกชิ้น และยังได้รับการยกเว้นภาษีอีกด้วย

-ผลกระทบกับพนักงาน

พนักงานทุกคนทั้งที่เป็นแบบประจำ หรือซับคอนแท็กซ์ เราดูแลอย่างดี และพร้อมที่จะให้กลับเข้ามาทำงานได้เหมือนเดิม เมื่อโรงงานเดินสายการผลิตใหม่อีกครั้ง โดยไม่มีนโยบายเลย์ออฟอย่างเด็ดขาด ขอให้พนักงานทุกคนไม่ต้องเป็นกังวล

"เหตุการณ์ครั้งนี้แม้จะเป็นปัญหา แต่ก็ทำให้เราได้เรียนรู้ว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อไป เมื่อผ่านไปแล้วหันมองกลับเข้าไป นอกจากนี้ยังทำให้เราแข็งแกร่ง ถือเป็นบทเรียน และบททดสอบจากธรรมชาติ"

http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROallYSXdNakUyTVRBMU5BPT0=&sectionid=TURNeU9RPT0=&day=TWpBeE1TMHhNQzB4Tmc9PQ==

หวังว่าจะทำให้หลายคนสบายใจขึ้นมากนะครับ    ผมขอชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ Honda สู้ต่อไป

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
น่าเสียดาย กว่าจะผลิตได้

แต่เพื่อปัญหาภายหลังและคุณภาพ honda ทำถูกแล้วล่ะครับ  :) ปีนี้หนักจริงๆสำหรับฮอนด้า

ออฟไลน์ kowit1

ดีครับ ผมแนะนำให้ทุบรถทำลายรถโชว์ชาวบ้านด้วยครับ เพื่อความมั่นใจสำหรับชาวบ้านทั่วๆไป

ยังมีคนไม่เข้าใจอยู่มาก กลัวว่า Honda จะเอารถจมน้ำมาย้อมขายอีก ผมอธิบายว่าบริษัทใหญ่โตเขาไม่ฆ่าตัวตายด้วยเรื่องแค่นี้

หรอก แต่แกเป็นครู ไม่ได้อยู่ในแวดวงข่าวสารรถ ผมเลยขี้เกียจเถียง นี้ระดับชาวบ้านเขายังมีความเชื่อแบบนี้อยู่นะครับ  แค่เล่า

ให้ฟังที่เจอมากับตัวเอง ::) ::)

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

ดีครับ ผมแนะนำให้ทุบรถทำลายรถโชว์ชาวบ้านด้วยครับ เพื่อความมั่นใจสำหรับชาวบ้านทั่วๆไป

ยังมีคนไม่เข้าใจอยู่มาก กลัวว่า Honda จะเอารถจมน้ำมาย้อมขายอีก ผมอธิบายว่าบริษัทใหญ่โตเขาไม่ฆ่าตัวตายด้วยเรื่องแค่นี้

หรอก แต่แกเป็นครู ไม่ได้อยู่ในแวดวงข่าวสารรถ ผมเลยขี้เกียจเถียง นี้ระดับชาวบ้านเขายังมีความเชื่อแบบนี้อยู่นะครับ  แค่เล่า

ให้ฟังที่เจอมากับตัวเอง ::) ::)
ทุกคนมีครู ก็ไม่อยากตำหนิครูหรอกนะ แต่ ไม่รู้ทำไม !!!
ข้าราชการ มักทำตัวเหมือนอยากเป็นผู้นำทางจิตวิญญาณ และเขาพูดอะไร คนมักเชื่อตามนั้นซะด้วย
"ครู แถวบ้านซื้อ VIOS ให้ลูกสาว ตามสไตล์ เป็น PR ให้เขาเสร็จสรรพ ซอยนั้น vios ผุดมาเรื่อยๆ แอบมาแขวะ น้องตี้ผมด้วยว่า รถบอบบาง โตโยต้าเท่านั้น ดีกว่าทุกอย่าง "

แกยังย้ำให้ใครต่อใครฟังอีกว่า "สังเกตไหม รถโตโยต้า มีแต่ปัญญาชนใช้กัน" ;D ;D
เล่นเอาผมโง่คาที่ไปเลย :o :o

ออฟไลน์ gorilla

ถ้าออกสื่อก็ดีครับ เห็นกันจะจะ

ดีกว่าออกมาพูดเฉยๆครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ - ถ้าเป็นประเทศเจริญแล้วผมเชื่อนะ  แต่กับประเทศไทยผมก็ไม่ค่อยเชื่ออ่ะครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ในใจลึกๆ แอบเสียดาย เอามาขายผมซัก 30% ของราคา ก็ดีนะ 5555
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ MoLee

ทุกคนมีครู ก็ไม่อยากตำหนิครูหรอกนะ แต่ ไม่รู้ทำไม !!!
ข้าราชการ มักทำตัวเหมือนอยากเป็นผู้นำทางจิตวิญญาณ และเขาพูดอะไร คนมักเชื่อตามนั้นซะด้วย
"ครู แถวบ้านซื้อ VIOS ให้ลูกสาว ตามสไตล์ เป็น PR ให้เขาเสร็จสรรพ ซอยนั้น vios ผุดมาเรื่อยๆ แอบมาแขวะ น้องตี้ผมด้วยว่า รถบอบบาง โตโยต้าเท่านั้น ดีกว่าทุกอย่าง "

แกยังย้ำให้ใครต่อใครฟังอีกว่า "สังเกตไหม รถโตโยต้า มีแต่ปัญญาชนใช้กัน" ;D ;D
เล่นเอาผมโง่คาที่ไปเลย :o :o
ถ้าเจอแบบนี้ไป ผมคงหงายหลังเป็นแน่ :o เอาเถอะเนอะเงินใครเงินมัน...
-----------------------------------------------------------------------------------
ยกย่องHondaครับ....(ถ้าทำแบบนั้นจริงๆ)

ออฟไลน์ Tan Int

นายแน่มาก!! Honda
ถึงจะมีเหตุการณ์เลวร้ายเช่นใด ก็ยังคงไว้ซึ่งคุณภาพ ต้องดีพร้อมทุกเมื่อ

ถ้าแบบนี้ ลูกค้าคงสบายใจขึ้น และเต็มใจรอแน่ๆ
สรุปคือ ตัดสินใจถูกต้องแล้วครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าครูคนนั้นมาเจอผม...คาดว่า หน้าตาของแกในสังคมละแวกนั้น คงไม่เหลือ แหะๆ

--------------------------------------

เชื่อว่า เดี๋ยว Honda คงจะต้องมีพิธีทำลายทิ้งรถเหล่านี้ให้ได้ดูกันหรือเปล่า ก็คงต้องคอยดูกันต่อไปครับ

อันที่จริง อยากเข้าไปถ่ายรายการเหมือนกันนะ ถ้ามีวันนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ nonp

เชื่อว่า เดี๋ยว Honda คงจะต้องมีพิธีทำลายทิ้งรถเหล่านี้ให้ได้ดูกันหรือเปล่า ก็คงต้องคอยดูกันต่อไปครับ

ถ้ามีโอกาสบอก จะบอกให้แกจัดงานแถลงข่าว
เชิญสื่อมาให้เยอะๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
ผมว่างานนี้คงต้องมีการถ่ายทอดออกทีวีให้ดูแน่ๆ

ปล.มันเป็นเพราะแบบนี้ใช่มั้ยครับ ที่ Vios ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า(โดยเฉพาะ ตจว.) ที่บางคนบอกว่าไม่มีเหตุผล

จริงๆมันก็คงมีเหตุผลนะครับ เพราะบ้านเรายังดำเนินชีวิตด้วยความเชื่อมากกว่าเหตุผล

ผมไม่ได้บอกว่า Vios เป็นรถไม่ดีนะครับ แต่ยอดขายมันไม่น่าทิ้งห่างขนาดนั้นถ้าเทียบกับคู่แข่งยี่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้คนรอบตัวผมพากันพูดว่า อย่าไปซื้อรถฮอนด้านะ เดี๋ยวเขาก็เอาำพวกชิ้นที่จมน้ำมาผลิตขาย

และเริ่มกระจายไปเรื่อยๆ ตอนนี้ทุกคนรู้กันหมดแล้วว่าโรงงานฮอนด้าจมน้ำ

ถ้าฮอนด้าไม่ทำอะไรให้ที่แสดงให้เห็นชัดเจนว่าได้ทำลายชิ้นส่วนที่จมน้ำทั้งหมดและไม่มีการนำกลับมาขายลูกค้าหลังน้ำลด

ผมมองว่าจะส่งผลกระทบมากกว่าสึนามิอีกครับ  เพราะลูกค้าจะหมดความเชื่อมั่นและกำลังซื้อน่าจะลดลง

ออฟไลน์ Oslan

ไม่ต้องห่วงครับ

ถ้า Honda มีการทำลายจริง แล้วไม่ปิดกั้นสื่อฯ เรื่องแบบนี้สื่อฯ ชอบอยู่แล้วครับ 5555

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อย่างไรก็ตาม ขอนับถือที่เขากล้าที่จะเอารถที่เสียหายจากภัยพิบัติมาทำลายเพื่อไม่ให้รถเข้ามาในท้องตลาดครับ

ผมว่างานนี้คงต้องมีการถ่ายทอดออกทีวีให้ดูแน่ๆ

ปล.มันเป็นเพราะแบบนี้ใช่มั้ยครับ ที่ Vios ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า(โดยเฉพาะ ตจว.) ที่บางคนบอกว่าไม่มีเหตุผล

จริงๆมันก็คงมีเหตุผลนะครับ เพราะบ้านเรายังดำเนินชีวิตด้วยความเชื่อมากกว่าเหตุผล

ผมไม่ได้บอกว่า Vios เป็นรถไม่ดีนะครับ แต่ยอดขายมันไม่น่าทิ้งห่างขนาดนั้นถ้าเทียบกับคู่แข่งยี่ห้ออื่นๆ

+ 8(ตะแคง)

ตัวอย่างก็สติกเกอร์ท้่ายรถ "รถคันนี้สี......."

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ส่วนนึงก็คงจะมาจากความเชื่อที่มาจากจินตนาการ

แต่อีกส่วนหนึ่ง ก็อาจจะเป็นความเชื่อที่สมัยก่อนศูนย์รถยนต์ชั่วๆ บางที่ ทำการย้อมแมวรถขาย

ผมเห็นด้วยครับ ถ้า Honda จะทำลายรถล็อตนั้นออกทีวี เพราะผมว่าน่าจะสร้างความน่าเชื่อถือได้พอสมควร

เพราะคนไทยถ้าไม่มีอะไรโชว์แบบจะๆ ไม่ค่อยเชื่อหรอกครับ ไม่งั้นจะมีคนเคาะตัวถังเวลาไปซื้อรถเหรอครับ (จริงๆ ผมก็เคาะ  ;D)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ anuchitn2

• **
นี่แหล่ะน้า...ประกอบเสร็จ แล้วไม่ยอมส่งมอบให้ลูกค้าสักที (รอนานเป็นชาติ)
เอามาดองไว้ทำไม  สุดท้ายก็เน่าหมด!!
 :P :P :P :P

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
นี่แหล่ะน้า...ประกอบเสร็จ แล้วไม่ยอมส่งมอบให้ลูกค้าสักที (รอนานเป็นชาติ)
เอามาดองไว้ทำไม  สุดท้ายก็เน่าหมด!!

ไม่มีใครไม่อยากได้เงินหรอกครับ แต่การจัดการคงยังไม่เพียงพอ

ไหนจะสถานที่จอดรถของศูนย์อีก ที่จะไม่พอ เพราะลูกค้าชะลอดูฤกษ์ หรือไม่ก็หนีน้ำ

ออฟไลน์ balliblue

สู้ๆึครับ Honda ต้องขจัดข่าวลือพวกนี้ให้ได้ เพราะมีหลายๆคนคิดว่าจะย้อมแมวมาขายจริงๆ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ดีมากครับ ผมถือว่า เขาสร้างความมั่นใจกับลูกค้า และแสดงความรับผิดชอบต่อลูกค้าอีกด้วย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

แรงส์ได้อีก

ชื่นชมครับฮฮนด้า ขอให้ 2HC มาเร็วๆ ปีหน้าเจะป็นปีที่ C เซกเมนต์หลายค่ายแข่งขันกันอย่างดุเดือด

ออฟไลน์ ArmChair

• **
    • www.engtest.net
เป็นกำลังใจให้ Honda ครับ ผมรอ Cr-v อยุ่ค้าบ
KNOW YOUR LIMIT!!!

ออฟไลน์ mothsan

บอกให้ทราบว่าปกติจะนำรถที่จะส่งออกไปจอดที่นอกเขตโรงงานไม่ได้ ต้องส่งจากโรงงานไปที่เขตปลอดภาษี เช่นท่าเรือแหลมฉบังเท่านั้น เพราะต้อง
สำแดงต่อกรมสรรพสามิตครับ รถที่ค้างอยู่ผมคาดว่าน่าจะเป็นรถสำหรับส่งออก ส่งบางคันที่ประกอบเสร็จต้องผ่านการ PDI ก่อนถึงจะส่งให้ dealer ได้นะครับ
น่าจะเหมือนกันทุกยี่ห้อมั้งครับ