ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรจากมอเตอร์โชคับ  (อ่าน 8429 ครั้ง)

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
อุทาหรจากมอเตอร์โชคับ
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 00:12:35 »
วันนี้ผมไปงานมา ก่อนจะกลับพ่อบอกว่าให้ซื้อน้ำยาล้างยางมะตอยมาให้ด้วย จะเอาไปล่างรถพ่อ ผมก็เลยไปหาซื้อ ไปเจอบูทที่เดียวกับอุปกรณ์พวกนี้บูทนึง จำชื่อไม่ได้ว่าบูทอะไร
เห็นที่ชั้นวางแปะไว้ว่า "แชมพูล้างยางมะตอย" (อะไรประมานนี้) ผมก็เลยเข้าไปถาม พนักงานก็เข้ามา service เป็นอย่างดี แล้วเขาก็เสนอโปรโมชั่นมาให้ผม
ราคาที่เขาบอกคือ เขาบอกว่าขวดนี้ขายในห้าง 2500 แต่เขาขาย 1290 ผมก็ลังเลนะ แต่เห็นป้ายที่โฆณามันมีห้างใหญ่ๆเยอะ ผมก็เลยเออ ออ ไป แล้วเขาก็เสนอโปรให้ผม ซื้อ 3 แถม 1
ผมก็คิดอยู่นาน แล้วก็ตอบตกลง ผมก็คิดว่ามันน่าจะดี และก็อย่างที่บอกคือเห็นป้ายโฆษณาจากห้างใหญ่ๆเยอะ พอตอบตกลงเขาก็เสนอโปรใหม่ให้อีก คือ ซื้อ 6 แถม 3 ตอนแรกผมไม่เอา
แต่เขาก็เซ้าซี้อยู่นั่นแหละ จะให้ผมเอาให้ได้ จนเขาเสนอมาใหม่บอกว่า ถ้าพี่ซื้ออีก 2 ผมจะแถมให้ 2 สรุปคือ ถ้าผมซื้อ 5 จะแถม ให้ 3 แล้วก็จะแถมน้ำหอมให้ด้วย ผมก็บอกไม่เอา มันเยอะเกินไป
ตอนนั้นพอดีมีเซลที่เพื่อนติดต่อไว้ให้โทรมาหาผมพอดี ผมเลยคุยกับพี่เซล แล้วอยู่ดีๆ ก็มีข้อความเข้าผมก็เลยดู เป็นข้อความแจ้งยอดเงินว่ามีการใฃ้เงินในบัตรไป ผมก็เลยงง แล้วพนกงานก็มาบอกว่า
คิดเงินไปแล้ว อ้าว ผมเลยไม่รู้จะทำยังไง ได้แต่เออ ออ ไป ก็เงินมันหายไปแล้ว จะให้เอาคืนก็คงจะยาก เลยคิดว่า เดี๋ยวจะกลับไปหาราคาในเว็ปดูว่าราคาเท่าไหร่ ได้มาทั้งหมด 8 ขวดคับ
พอกลับถึงบ้านผมก็เปิดคอมหาทันที(โทรศัพหาไม่ได้คับ รุ่นธรรมดาๆ) แล้วก็ไปเจอในเว็ป แปะราคาไว้ที่ 950 ผมเซ็งทันที โดนหลอกแล้วเรา
ตอนนี้คิดอยู่คับว่าจะเอายังไงดี จะกลับไปตอกหน้า หรือว่าจะอยู่เฉยๆ ให้มันเป็นบทเรียนราคาแพงไป สรุปยอดรวม 6450 บาท หรือตกขวดละประมาน 855 บาท เอาง่ายๆคับ
แต่ผมไม่มั่นใจราคาที่อื่นว่าจะเป็นยังไงนะคับ เพราะผมก็ยังไม่เคยเห็นของจากที่อื่นเลย

เลยอยากจะให้เป็นอุทาหรกับสมาชิกท่านอื่นคับ เวลาจะซื้ออะไรควรเช็คราคาให้ดีเสียก่อน พยายามหาข้อมูลให้เยอะเข้าไว้
ตัวผมเองเป็นมือใหม่เรื่องรถคับ เลยยังไม่ค่อยมีประสบการ
ส่วนญี่ห้อที่ซื้อมา ข้างหน้าเขียนว่า wash&wax ข้างหลังเขียน wash&wax resin coat เป็นเจลสีเขียวคับ

ผิดพลาดประการใดก็ขอโทดไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคับ พร้อมรับคำชี้แนะจากสมาชิกทุกท่านคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: อุทาหรจากมอเตอร์โชคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 00:18:01 »
มาเล่าให้ฟังเผื่อจะสบายใจขึ้นคับ

ช่วงแรกๆผมไม่รู้เรื่องอะไร แต่คันๆอยากได้น้ำยาเคลือบสี ลองเสิชงูๆปลาๆไป เจอ แมคไกวส์ #21 เลยไปเดินๆหาในห้าง (พารากอน) ก็ตกลงซื้อไม่ได้เช็คราคาอะไรเลย โดนไป 2400 แถมฟองน้ำ แถมผ้าไมโครไฟเบอร์

พอมาเข้าเว็บเสิชหาข้อมูล ในเว็บสมาคมคนชอบล้างรถขายไม่ถึง 900 หน้าตึง เลยคับ -*- โง่ชนิดควายไม่นับญาติเลย  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 00:18:26 »
เอาบัตรให้ไปรูดตอนไหนครับ

ร้านพวกนี้เร็วอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Art130

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 00:22:24 »
ผมโดนมาหมดแล้วครับ ในห้างหนักหน่อย ยิ่งไอพวกเกรียนตั้งบูธยี่ห้อbig mountain เหมือนมันเอาโจรมาทำงาน ทั้งพลิ้วหลอกลูกค้า ต้อนให้ซื้อจนไม่ไหว ตอนนี้ซื้อจากtwccอย่างเดียวเลย สบายใจ ได้ของเทพ ราคาน่าคบ

ออฟไลน์ DanGerGarm

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 00:24:55 »
ปกติเข้าบอร์ดดูแต่เรื่องรถ เลยไม่ได้สนใจเรื่องพวกนี้เลยคับ พอเจอเข้าไปหงายเงิบเลย
แต่ก็ช่วยๆกันแขร์คับ พวกเราจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อพวกนี้อีก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 00:38:07 »
ผมก็เคยเจอหลอกขายที่ soft99 บอกอีกอย่างไปหยิบอีกอย่างมา

สมน้ำหน้าตัวเอง แถมใช้ไม่ดีอีกชิ้นที่ได้มา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 01:01:04 »
ผมก็ชอบเรื่องรถแต่ผมไม่เคยสนใจเรื่อง การแว็ก   หาข้อมูลแต่เรื่องน้ำยาล้างรถ  และ  การเคลือกระจก  (ทั้งยังรู้งูๆปลาๆด้วย)

ส่วนเรื่องบัตรเครดิต บอกตรงๆ

Void  ออกได้ครับ 

ถ้าคุณใช้บัตร 

ยังไงก็เอาออกได้เดี๋ยวนั้น

ใบเสร็จจะมี Trach No. ให้ Void (หรือยกเลิกการขายเดี๋ยวนั้น)  ได้เลยครับ เต็มที่ไม่เกิน 1 นาที  เพราะร้นยังไม่ส่งยอดออกไป

(ลึกๆกว่านี้ ต้องคนทางด้านบัญชีแล้วครับ )
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 01:52:30 »
จขกท.อย่าเซ็งไปเลยครับ

เจอผมดีกว่า ไปซื้อไอ่แชมพูล้างรถ กับน้ำยาเคลือบ ตรงร้านประดับยนต์ในโลตัส อยู่หน้าห้างเลย พอดีเพิ่งทำสีรถมาใหม่ เลยเห่อ  ร้านที่มันมีกระโปรงBMW สีแดงวางอยู่ แล้วมันก็จะเอาน้ำมันไฟแช๊คมาแล้วจุดไฟ แล้วก็บอกว่า สีจะไม่เป็นอะไรเลย เพราะน้ำยาตัวนี้

ผมก็โดนค่าน้ำยาแว๊กไป 1800 (เพิ่งมารู้ทีหลัง นี่แม่งแพงกว่า No.21 หรือพวก Wolfgang อีกนะเนี่ย)  แล้วก็แชมพูล้างรถ 800 (แกลลอนนึง)
แล้วผมก็เดินเข้าไปในโลตคัส เจอแชมพูล้างรถ หน้าตาเหมือนๆกัน ในราคาไม่กี่ร้อย

แถมไอ่แว๊กเชรี๊ยะนั่น มันบอกว่านำเข้าจากอเมริกา กลับมาบ้าน ถามอากู๋  ไม่เห็นมีบริษัทนี้เลยวะ!
พยายามเปลี่ยนคีย์เวิร์ดทุกอย่างแล้ว สุดท้ายไปเจอเว็บนึงในไทย ขายอยู่เหมือนกัน ในราคา 950 บาท....

เฮ่อ ค่าโง่นี่มันแพงจริงๆครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 07:28:15 »
ผมก็เคยโดนที่ชั้นวางสิ้นค้าในห้างบิ๊กตัวใหญ่
เป็นสเปรย์ทำความสะอาดล้อแม็ก กับแวกซ์ลงเงา ซึ่งคุณภาพห่วยแตกมาก
สเปรย์ทำความสะอาดล้อแม็ก เหมือซันไลด์ผสมน้ำำจริงๆไม่ได้ช่วยกัดคราบอะไรเลย
แวกซ์ ไม่เงางามอะไรทั้งนั้นแถมตอนขัดออกยังขัดยากอีก

ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่ซื้อของพวกนี้อีกเลย ใช้น้ำเปล่าผสมแชมพูล้างรถพอ อาศัยล้างบ่อยๆก็ดูใหม่เอง
เรื่องแวกส์รอหาข้อมูลก่อน สักพักค่อยจัด
  ;D

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:25:18 »
ผมก็เคยมีเรื่องทำนองนี้ครับ และก็ void ออกได้ด้วย ไม่ต้องไปสนใจคนขายหรอกครับ เอาของคืนเค้าไป ถ้าไม่รับคืน
ก้อวางตรงนั้น แล้วโทรแจ้ง Call Center ของธนาคารผู้ออกบัตร อ่อ การ void ทำได้ 2 อย่างนะครับ คือ
void จากเครื่องรูด หรือ แจ้ง Call Center เอง

ปล.เอาบัตรไปรูดในขณะที่ยังตกลงการซื้อขายไม่เสร็จ ผมถือว่าเสียมารยาทนะเนี่ย เป็นผมๆ จะแจ้ง Call Center เองเลย

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:39:27 »
ขอบคุณครับ เป็นบทเรียน ต้องหนักแน่นเข้าไว้นะ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:49:53 »
Soft99 ตัวแว็กซ์ สำหรับสีขาว ซื้อมาจาก central 2400 ลดแล้วน่าจะประมาณ 1800 ใช้ดีมากเลยชอบสุดๆ ใช้ง่าย เงา ลื่น เจ๋ง
ใช้หมดขวด ไปหาที่ห้าง ไม่ลดแล้ว เลยขอคิดก่อน 2400 แพงแฮะ บังเอิญมาก ได้ไปเดิน autobacs  My Godddd
แบบเดียวกันเป๊ะ ราคา 600 บาท. ตึงๆๆๆ
เขาบอกเอาเข้ามาเอง เลยถูก ลองเอาไปใช้ก่อนขวดนึง เฮ้ย เหมือนกันจริงๆ
คราวนี้ก็เหมาเลยครับ มีกี่ขวด ผมจัดเรียบ คุ้มโคดๆ

สรุป ราคาของ แล้วแต่แหล่งที่นำเข้าเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:50:16 »
ในเวบเค้านำเข้ามาด้วยราที่ถูกมากๆครับ เค้าถึงขายถูกได้ แต่นำเข้ามาโดนวิธีไหนผมก็ไม่ทราบ

สินค้าพวกนี้ตัวเดียวกันถ้าซื้อในห้างบางตัวราคามากกว่าในเวบเกินสองเท่าก็มีครับ

แรกๆผมก็คิดว่าเป็นของปลอมหรือเปล่าเพระมันถูกเกินไป แต่พอลองเอาไปใช้ คุณภาพไม่ต่างกัน มันก็คือตัวเดียวกัน

หลังๆเลยจัดจากในเวบตลอด ....

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:53:14 »
อ่อ อีกอย่าง...ยางมะตอยกำจัดง่ายมากครับ ใช้แค่น้ำมันสนก็ออกแล้วครับ

ถ้าไม่มีน้ำมันสน น้ำมันดีเซลล์ ก็พอใช้ได้ แต่ที่ห้ามเด็ดขาดคือ แอลลกอฮอ กับ น้ำมันเบนซิน

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:24:16 »
มันแย่ตรงที่ เอาบัตรไปรูดโดยพละการอะสิครับ

เป็นการปิดการขายที่ยอดเยี่ยมจริงๆ

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:02:05 »
ยางมะตอย ใช้ sonax ฉีด ก็เช็ดออกแบบฟินๆเลยครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:42:42 »

ผมเคยออกงานcar showทั้ง2งานครับ ราคาบูท 1บูท(1ช่อง 3x3m) คือประมาณ แสนห้าบวกๆ

พวกที่มาขายของแบบจริงจัง ไม่ได้มาเปิดตัวสินค้าหรือแนะนำสินค้า แล้วเอาพื้นที่ 2-4บูท ต้นทุนเค้าสูงมากๆครับ
เพราะฉะนั้นทุกอย่างที่เราซื้อไม่มีอะไรราคาถูกจริง ถึงมีก็ไม่กี่ตัวซึ่งเป็นของเรียกลูกค้าให้เข้าร้านเพื่อขายอย่างอื่นให้ต่อ

แย่ที่สุดน้ำยาหลายๆตัวที่ขาย เค้ากวนขึ้นมาเอง ผสมเอง ยี่ห้อเค้าเอง คุณภาพดีไม่ดีผมไม่ทราบครับ แต่ราคาขวดเกินพันแน่นอน

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 12:00:20 »
แพงไม่ว่า  แต่ถ้าแพงแล้วใช้ไม่ดี   สีรถหลุดลอก  อันนี้มีเซ็งแน่นอน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 17:22:37 »
มันแย่ตรงที่ เอาบัตรไปรูดโดยพละการอะสิครับ

เป็นการปิดการขายที่ยอดเยี่ยมจริงๆ

+1 เลวมากๆ เหมือนบังคับ

ยุคนี้ต้องไฮเทคกันหน่อยละครับ

ไม่มีเน็ตโทรศัพท์แย่เลย ไม่งั้นคงเช็กได้ก่อนแล้ว

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 17:32:21 »
ถ้าเจอแบบนี้

1. ผมคืนสินค้า แล้วให้ร้าน Void เงินกลับคืนมา
2. ถ้าพนักงานไม่ยอม ก็ส่งสินค้าคืน แล้วโทรแจ้งบริษัทบัตรเคดิต void ยกเลิกรายการซื้อสินค้า แล้วบอกรายละเอียดไป

แล้วก็ไม่ต้องเซน บิลอะไรทั้งนั้น

เราไม่ตกลง ผมก็ไม่ยอมอะไรทั้งนั้น
ยิ่งมัดมือชก ยิ่งไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 17:34:02 โดย BomBerMan »

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 18:19:34 »
เจอบ่อยมากครับเวลาไปจอดในปั๊มใหญ่ๆ นุ่งสั้นๆ บอกยังไม่วางขายตอนนี้ 900++ ถ้าวางขายแล้ว 2000++ เชียวนะ แล้วก็มาถูกโคมไฟตอนสภาพไม่ได้ล้างรถมาเป็นเดือน
ของเรา แว๊บๆ ๆ .... ไม่ซื้อครับ ประเภทให้ "ตัดสินใจตอนนี้เดี๋ยวนี้" ไม่เอาอยู่แล้วครับเพราะข้อมูลเราไม่มี พอเอารถไปล้างก็ใสทั้ง 2 ข้างเท่ากันอยู่ดี

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 19:27:33 »
มาเล่าให้ฟังเผื่อจะสบายใจขึ้นคับ

ช่วงแรกๆผมไม่รู้เรื่องอะไร แต่คันๆอยากได้น้ำยาเคลือบสี ลองเสิชงูๆปลาๆไป เจอ แมคไกวส์ #21 เลยไปเดินๆหาในห้าง (พารากอน) ก็ตกลงซื้อไม่ได้เช็คราคาอะไรเลย โดนไป 2400 แถมฟองน้ำ แถมผ้าไมโครไฟเบอร์

พอมาเข้าเว็บเสิชหาข้อมูล ในเว็บสมาคมคนชอบล้างรถขายไม่ถึง 900 หน้าตึง เลยคับ -*- โง่ชนิดควายไม่นับญาติเลย  :'(

โอ้ว..คล้ายๆกันเลยครับ # 21 แต่ผมโดนที่บูทมอเตอร์โชว์ จัดเต็มแม็ก เหยียบหมื่น พอเจอในเว็บนี้ กะหาวิธีล้าง เงิบเลย

เมียแซวเป็นเดือน ถ่อจากชลบุรีไป ::: ทุกวันนี้ยืนกลางแจ้ง นกเอี้ยงเกาะไหล่เลย