ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คลมยางด้วยครับ เรามักจะเติมลมน้อยไปหรือเปล่า  (อ่าน 3566 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
เพิ่งเช็ค spec ลมยางจากตารางที่ติดอยู่ที่ตัวรถ ถึงรู้ว่าผมเติมลมน้อยไปมาหลายปี

คันแรกต้องเติม หน้า/หลัง 240 /280 kPa (35 /40 psi)
อีกคันต้องเติม  260/310 kPa สำหรับนั่งหลายคน มีกระเป๋าเดินทาง

ไม่เคยคิดว่าต้องเดิมถึง 40 psi   เข้าใจว่าคิด conversion ไม่ผิด  1 kPa = 0.145 psi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 11:52:10 โดย FlyMe »

ออฟไลน์ mark2015

เคยเติมตามตารางเหมือนกันครับ โดดเป็นเรือ สะเทือนทีจุกครับ ไม่ไหว 34-35 ก็พอละ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

promt

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นอยู่กับยี่ห้อยาง ขนาดยาง ซี่รี่ส์ยาง น้ำหนักรถ คนนั่ง บรรรทุก อายุยาง ความพอใจ ฯ

ปกติเติมจากตู้ ให้ +2 psi เพราะตอนเราถอนจุ้บเติมลม แรงดันจะฟรี้ หายไป -2 psi

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ผมเติม 32-33 มากกว่านี้รู้สึกแข็งเกิน
แต่พอดูยางแล้วเหมือนมันจะแฟบหน่อยๆ

ออฟไลน์ Matlab

ยางบางยี่ห้อ บางขนาด มาตรฐานผู้ผลิตให้มายังเติมไม่เท่ากันเลยครับ ที่เขาติดมาก็เป็นเพียงแค่มาตรฐานที่ใช้อ้างอิง แค่นั้น ของจริงคือดูจากมาตรฐานผู้ผลิตยางเรานั่นแหละ แล้วปรับจูนเข้ากับการใช้งานของเรา +  - ได้ตามสถาณะการณ์ บรรทุกหนักใส่เพิ่มไปหน่อย นั่งคนเดียวมันโดด ปรับลดลงบ้าง

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
ด้วยความเคารพ ผมเติมFD 32psi ตามข้างประตูครับ ถึงแม้รถผมจะติดแก๊สLPG ก็เดิม32psi เหมือนเดิมครับ
เคยเติม34-35แล้ว รถดีดเด้ง จุกครับ รับรู้ทุกอณูรูหลุมถนนทุกสภาพผิว ไม่ว่าจะผิวแห้ง(ทางลูกรัง) ผิวมัน(ทางลาดยาง) ผิวผสม(ถนนคนกรีต)

::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ yod artstu

แต่ปัญหาบางทีอาจอยู่ที่เกจ์
ผมมีเกจ์ วัดลม 3 ตัว
ตัวแรก เป็นอนาล็อก ของเยอรมัน สมมติวัดได้ 35
ตัวสอง เป็นอนาล็อก ของ My..... จะวัดได้ 32-33 ค่าสวิง
ตัวสาม เป็นของจีน ดิจิตอล จะวัดได้ 30-31 ค่าเปลี่ยนไปมาเท่ากัรทุกครั้งที่จิ้ม
ตัวที่ 4 ของปั๊มหน้าปากซอย วัดได้ 25 คือเคยเติมตามเกจ์นี้แล้วรถเด้งเป็นลูกชิ้น

ตัดปัญหา คือเอาเยอรมันเป็นเกณฑ์เพราะเข็มนิ่งกว่า
: )

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าที่บ้านมีปั้มเติมลม ผมจะ+ไป 1psi จาก 32psi

แต่ถ้าไปเติมที่ร้านผมอัดไป 35psi ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมใช้เกจเดียววัดรถ 2 คัน เติมปั้มไหนก็ตาม Over ไว้ก่อนเลย เช่นอยากเติม 32 อัดไป40 แล้วมาปล่อยลมเอา ใช้เกจตัวเดิมแล้วลองขับดู ถ้าแข็งก็ปล่อย ถ้านิ่มก็เข้าปั้มใหม่ สุดท้ายเราจะรู้เองว่าชอบลมระดับไหน ถ้าใช้เกจวัดจากปั้ม ผมเคยเติม 2 ปั้มติดกัน ปั้มแรก เติม 34  ขับไปอีกปั้ม กด 34 เท่ากัน มันวัดได้ 32 อัดลมเข้ามาอีก เลยซื้อเกจไว้เองดีฟ่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mark2015

ผมเข้าแต่บีควิก เติมเสียทีแรก 6 เดือน แต่เห็นเป็นปีก็เติมฟรีเช็คฟรีตลอด

บีควิกยางรั่ว แทงหนอนฟรีอีก บริการเค้าดีจริงๆ หัววัดมาตราฐานกว่าปั้ม
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "