ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Captiva ดีเซล 4 ปี กับ Proton 2 ปี เลือกอะไรดีครับ รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 4226 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
พอดีว่า ที่บ้านผมมีรถ Captiva ดีเซลอยู่คัน ใช้มา 4 ปีกว่า  วิ่งไป 220,000 กิโลแล้ว และมันมีปัญหาเรื่องเครื่องเร่งไม่ขึ้น (ตอนนี้แก้ได้แล้ว) 

ตอนนี้ผมมีความคิดว่า จะเก็บรถแคปติว่าไว้ใช้ต่ออีกซัก 4 ปี หรือว่า ขายคันนี้ แล้วเอาเงินที่ขายได้ไปซื้อรถ Proton มือ 2 อายุ 2 ปีมาใช้อีก 4 ปี จะดีไหมครับ

สาเหตุที่จะเปลี่ยนไปใช้ Proton
1. เป็นรถ 7 ที่นั่ง ใกล้เคียงกับ แคปติว่า และรถทั้ง 2 คัน เน้นไปทางใช้พับเบาะขนของได้เหมือน ๆ กัน
2. จำนวนปีของมือ 2 ยังใหม่อยู่ และเลขไมล์ ก็ประมาณแค่ 3 - 4 หมื่นโล
3. ถ้าขายแคปติว่าไป ก็สามารถเอาเงินสดไปซื้อโปรตอนได้พอดี
4. กลัวว่า จำนวนไมล์ของแคปติว่าตอนนี้ใช้ไปเยอะมาก กลัวจะมีปัญหาใหญ่ตามมา แล้วซ่อมแพง ซ่อมไม่จบ เพราะก่อนหน้าที่รถแคป มีปัญหา กว่าจะหาสาเหตุได้ก็ใช้เวลา 1 ปีกว่า

รบกวนช่วยเปรียบเทียบความคุ้มให้หน่อยครับจริง ๆ สมรรถนะแคปติว่าคงดีกว่าอยู่แล้ว แต่เพราะจำนวนไมล์ที่ใช้มาเยอะพอสมควร ผมเลยกลัวเรื่องการซ่อมบำรุงในอนาคต ที่บ้านผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ มีปัญหาเข้าศูนย์อย่างเดียว ไม่ทราบว่า ทางเลือกไหนจะคุ้มกว่ากัน ในอีก 4 ปีข้างหน้า

การใช้งานหลัก ๆ ของรถ คือ ขนของชิ้นไม่ใหญ่

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Poj

• Full Member
ขนของบ่อย ไม่ลองดูเป็น โมบิลิโอ รุ่น s at   642000 บาท

นั่งได้ 5 คน เน้นขนของด้านหลัง

เพิ่มเงินนิดหน่อย แต่ได้เรื่อง ความสบายใจกับ 0    ประหยัดน้ำมัน   

proton  อีก 4 ปี ไม่รู้ว่ายังจะมี 0 บริการ หรือเปล่า

ท่านวิ่งเยอะด้วย ผมว่าจะไม่คุ้มเอานะครับ

ปล. 0 แถวบ้านผม กำลังจะเจ๊งแล้ว ไม่มีรถสั่งมาจอดโชว์เลย

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Captiva คนท่านอายุ 4 ปีแสดงว่าปี 2010 ผมไปดูในตลาดรถมาราคา 6 แสนขึ้นแน่นอน

ผมเห็นด้วยกับด้านบนว่า Mobilio เหอะขนของได้เยอะ

ถ้าจะใช้ 7 ที่นั่งก็ตัว V ถ้าไม่ได้ใช้ก็ตัว S สบายใจเรื่องศูนย์
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Deaw

ใช้แคปต่อดีกว่าครับ รถ 4 ปีไม่ช้ำมากหรอก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คิดหนักทั้งคู่ แต่ขายไปออก mobilio นี่เห็นด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ iceice99

ขายแคป ละไปออก ซูซูกิ เออติก้า เลยครับ แจ๋วนะไปลองเทสดูก่อนมั้ย โปร ของแถมจัดเต็มด้วย

ออฟไลน์ SM.

ผมเห็นด้วยกับหลายท่านข้างบนนะครับ คือ ขาย Captiva แล้วก็ไม่เอา Proton

ออฟไลน์ lufy

ถ้าโปรตอนมือสองซื้อจากคนรู้จักรู้สภาพก็ว่าไปอย่าง แต่ถ้าซื้อจากเต้นหรือประกาศขายเสี่ยงจัง ได้รถดีก้อดีไป แต่ถ้าไม่จบล่ะ ใช้รถเยอะขนาดนั้น มองมือหนึ่งไม่ดีกว่าเหรอครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
- ใช้แคปหมูต่อ
- ซูซูกิ เออติกา
- ฮอนด้า โมบิลิโอ

ส่วนโปรตอนอย่าไปยุ่งดีกว่าครับ ตราบใดที่ตัวแทนยังเป็นบริษัทนี้

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ขายแคป ละไปออก ซูซูกิ เออติก้า เลยครับ แจ๋วนะไปลองเทสดูก่อนมั้ย โปร ของแถมจัดเต็มด้วย

เห็นด้วยเลยครับ ไปเล่นรถป้ายแดงเลยดีกว่า เออติก้าน่าสนใจ ของแถมเพียบเลยอยากได้อะไรคุยกับเซล หลายๆ เจ้า แล้วค่อยเลือกว่าจะเอาเจ้าไหน Proton มีปัญหาที่ผู้แทนจำหน่าย ศูนย์บริการ และหากมีปัญหาด้านตัวถังในอนาคตจะหาอะไหล่ค่อนข้างยาก นอกจากจะสั่งจากมาเลย์เอง(ซึ่งก็จะค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร)

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ระหว่าง Captiva ดีเซล 4 ปี กับ Proton 2 ปี เลือกอะไรดีคร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 21:30:16 »
มาตอบในในฐานะที่บ้านใช้ Proton
สำหรับ Proton แล้ว ท่านอาจจะต้องศึกษาเกี่ยวกับระบบตัวรถเพิ่มขึ้นครับ เหตุผลมาจาก อนาคต ตอนนี้ไม่แน่นอน ถ้าวันนึงไม่มี 0 แล้วจริงๆ ท่านจะต้องนำอะไหล่เข้ามาเอง แต่!! ตอนนี้มีผู้นำเข้า อะไหล่ Proton เยอะมากครับ อะไหล่ ทั้งตัวรถเลยที่เดียว แน่นอนครับรวมถึงตัวถึงด้วย ที่สำคัญตอนนี้ อู Proton เริ่มเยอะขึ้น (กทม) อะไหล่หลายตัวก็ใช้ร่วมกับ Mitsubishi ได้  แต่บอกตรงๆว่า เรื่อง งานซ่อมบำรุงในอนาคตผมไม่ห่วงเท่าไหร่ เพราะผมเชื่อว่า ท่านจะมีทางออกที่ดีเองครับ พอผมออก Proton ผมถึงเห็นครับว่า มีทางใหนบ้าง ที่บ้านผม จ.สุรินทร์ 0 Proton ดีกว่า Chev เยอะครับ มีปัญหาเคลมให้ตลอดไม่มีงอแง เหมือน Chev

ผมกลับห่วงเรื่องของอัตราเร่งมากกว่า เพราะ Cap ของท่าน แรงกว่า Exora กลัวว่าใช้แล้วจะหงุดหงิดอะครับ แต่ช่วงล่างหายห่วงครับ ดีพอๆกัน ที่นี้ผมอยากให้ดูเรื่องของ งบ ในการออกรถมากกว่าครับ แต่ถ้าให้ตอบคำถาม ที่ท่าน จขกท ถามมา สำหรับผม ผม 50/50 นะเพราะ ไม่แน่ใจว่า Chev ท่านใช้งานมาเป็นไงบ้าง ตอนนี้โอเคหรือไม่ ที่นี้ Proton ที่ท่านจะออก มันผ่านอะไรมาบ้าง เครื่องยนต์แบบใหน ?? Turbo หรือเปล่า แต่ถ้าออก มือ 1 ผมแนะนำ Proton ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 21:32:53 โดย HELIFETEC »

jomyoot

สาวกแคปติว่า เข้ามาเชียร์ให้ใช้ต่อไปครับ เปลี่ยนมาขับตัวอื่นแล้ว จะคิดถึงเจ้าหมูอ้วนเลยละ ช่วงล่างไม่สมูทแบบแคปติว่าเลย CRV ก็สู้ช่วงล่างน้องแคบหมูไม่ได้

promt

ใช้แคปติวา ต่อไปครับ

ถ้าไปออก Proton คุณจะคิดถึงช่วงล่างของ captiva

ปล.ปัญหาเร่งอืด แก้ไขได้อย่างไรครับ ตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
ใช้แคปติวา ต่อไปครับ

ถ้าไปออก Proton คุณจะคิดถึงช่วงล่างของ captiva

ปล.ปัญหาเร่งอืด แก้ไขได้อย่างไรครับ ตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวกลับไปคิดทบทวนให้ดีอีกครั้งดีกว่า

ส่วนเรื่องแคปติว่า รถผมไม่ใช่ว่าเครื่องอืดนะครับ แต่เครื่องเร่งไม่ขึ้นเลย แบบขับมมา 100 กม./ชม. อยู่ดี ๆ  ก็เร่งไม่ขึ้น แทบคลานแบบ วิ่งได้ 30 กม./ ชม.  เรื่องที่แก้คือ เทอโบครับ แต่ว่าไม่รู้ว่าจะหายขาดรึเปล่า เพราะเพิ่งแก้ไข ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่ปลอบใจตัวเองไว้ละว่า หายขาดแน่นอน 5 5

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับคันเดิมต่อไปครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
Re: ระหว่าง Captiva ดีเซล 4 ปี กับ Proton 2 ปี เลือกอะไรดีคร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 19:14:14 »
มาตอบในในฐานะที่บ้านใช้ Proton
สำหรับ Proton แล้ว ท่านอาจจะต้องศึกษาเกี่ยวกับระบบตัวรถเพิ่มขึ้นครับ เหตุผลมาจาก อนาคต ตอนนี้ไม่แน่นอน ถ้าวันนึงไม่มี 0 แล้วจริงๆ ท่านจะต้องนำอะไหล่เข้ามาเอง แต่!! ตอนนี้มีผู้นำเข้า อะไหล่ Proton เยอะมากครับ อะไหล่ ทั้งตัวรถเลยที่เดียว แน่นอนครับรวมถึงตัวถึงด้วย ที่สำคัญตอนนี้ อู Proton เริ่มเยอะขึ้น (กทม) อะไหล่หลายตัวก็ใช้ร่วมกับ Mitsubishi ได้  แต่บอกตรงๆว่า เรื่อง งานซ่อมบำรุงในอนาคตผมไม่ห่วงเท่าไหร่ เพราะผมเชื่อว่า ท่านจะมีทางออกที่ดีเองครับ พอผมออก Proton ผมถึงเห็นครับว่า มีทางใหนบ้าง ที่บ้านผม จ.สุรินทร์ 0 Proton ดีกว่า Chev เยอะครับ มีปัญหาเคลมให้ตลอดไม่มีงอแง เหมือน Chev

ผมกลับห่วงเรื่องของอัตราเร่งมากกว่า เพราะ Cap ของท่าน แรงกว่า Exora กลัวว่าใช้แล้วจะหงุดหงิดอะครับ แต่ช่วงล่างหายห่วงครับ ดีพอๆกัน ที่นี้ผมอยากให้ดูเรื่องของ งบ ในการออกรถมากกว่าครับ แต่ถ้าให้ตอบคำถาม ที่ท่าน จขกท ถามมา สำหรับผม ผม 50/50 นะเพราะ ไม่แน่ใจว่า Chev ท่านใช้งานมาเป็นไงบ้าง ตอนนี้โอเคหรือไม่ ที่นี้ Proton ที่ท่านจะออก มันผ่านอะไรมาบ้าง เครื่องยนต์แบบใหน ?? Turbo หรือเปล่า แต่ถ้าออก มือ 1 ผมแนะนำ Proton ครับ
ผมก็ใช้Proton แรกๆก็กลัวแบบหลายๆท่านว่ากัน แต่พอใช้ไปคุณจะเห็นทางออกเอง เปรียบเหมือนคุณมองทางข้างหน้าที่เป็นเนินขึ้นไปคุณไม่มีทางที่จะรู้ทิวทัศน์และทางเดินต่อไปที่อยู่หลังเนิน จนกว่าคุณจะไปถึงยอดเนินคุณจะเห็นหนทางเองแต่ก็บอกได้เลยครับว่าช่วงล่าง Proton ไม่ด้อยกว่าแคปหมูแน่นอน modified by Lotus
ที่กล่าวมาไม่ใช่ว่าจะโฆษณาหรือมีส่วนได้เสีย แต่เห็นว่าจขกท.มีไว้เป็นตัวเลือกเลยมาบอกกัน และมาเลกับไทยชายแดนติดกันยังไงคงใกล้กว่าญี่ปุ่นและฝรั่งแน่นอน