ผู้เขียน หัวข้อ: มวยข้ามรุ่น ระหว่าง Almera top กับ Sylphy 1.6V / Freed EL กับ CR-V G4 ตัวล่าง คุณคิดอย่างไร  (อ่าน 8104 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสังเตดู พักนี้  :D

คนจะชอบเปรียบเทียบกันเยอะมาก สองคู่นี้

คู่แรก  Almera top กับ Sylphy 1.6V

ที่เบาะหลังพิ้นที่วางขาเท่ากัน อุปกรณ์ก็คล้ายๆ กัน แต่วัสดุและการขับขี่ต่างกัน(Syl ดีกว่าเยอะ แต่ราคา แพงกว่ากัน 2.34 แสน)

ส่วนคู่สอง Freed EL กับ CR-V G4

ที่เปรียบเทียบกัน คือ CR-V ใหม่เตี้ยลง ลุยไม่ได้มากแบบตัวแรก ราคาแพง ส่วน Freed ถูกกว่า 2.15 แสน มี DVD ของแถมมากกว่า ประหยัดกว่าแต่เติมได้แค่ E20 ส่วน CR-V เติม E85 ได้

อยากถามว่า คุณมีความคิดเห็นเรื่องข้อดี และ ข้อเสียของทั้ง สองคู่ สองคัน อย่างไรครับ ;)
ส่วนต่างราคา สองแสนกว่า เอาไปเติมน้ำมัน คุณว่าคุ้มหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าขับในเมือง รับส่งลูก ขับไปเที่ยวห้างวันหยุด ไปตลาดตอนเช้าๆ
เป็นรถคันแรกของครอบครัว เป็นรถคันแรกที่ซื้อให้ลูกขับไปมหาลัย หรือเป็นรถคันที่สองของบ้าน
เน้นความประหยัด อะไหล่ถูก ซ่อมบำรุงถูก เบี้ยประกันถูก ภาษีถูก
อัลเมร่า คือคำตอบ

ถ้าขับเร็วขึ้นมาหน่อย ใช้ในครอบครัว ขนคนเยอะขึ้น(แอร์หลังดีมากๆ) ขับทางไกลบ้าง
ออกตจว. ต้องการอัตราเร่ง หรือจะใช้งานแบบอัลเมร่าตามโจทย์ข้างบนก็ยังได้
ซิลฟี่ จะน่าใช้ขึ้นมาทันที

ถึงมันจะคนล่ะรุ่น คนล่ะราคา แต่ผมว่าเปรียบเทียบได้เหมือนกันครับ
สมัยผมซื้อรถ ผมก็เลือกระหว่างวีออสกับอัลติส สรุป จบที่วีออส เพราะไม่รู้จะเอารถใหญ่ๆไปทำไม(ขับคนเดียว)

แต่ตอนนี้ ถ้าให้เลือกอีกครั้ง ผมจะเลือกรถใหญ่กว่าเดิมครับ
สมัยก่อน เพื่อนน้อย ไม่ทำกิจกรรม ไม่มีแฟน เลยเลือกวีออสเพราะคล่องตัว คันเล็กๆ
แต่ทุกวันนี้ สงสารรถครับ เพื่อนเยอะขึ้น มีแฟน เพื่อนแฟน พ่อแม่แฟน
อยู่ที่การใช้งานครับ

คู่สอง
ผมว่า มันไม่เหมือนคู่แีรกครับ เพราะจุดประสงค์มันคนล่ะเรื่องล่ะครับ
ยังไงๆ CRV ก็สู้ฟรีดในการขนคน 7 คน ไม่ได้
และยังไงๆ ฟรีด ก็ขับไม่สนุกเท่า CRV

ออฟไลน์ beerrl

ผมว่ามันอยู่ที่การใช้งานเป็นหลักครับ ความเหมาะสมก็แล้วแต่สถาวะที่เราเอามาใช้
บางคนขับแต่ในเมือง ออก ตจว ก็มีรถอีกคัน หรือ เช่ารถตู้ไปกับเพื่อนๆ อันนี้คงเหมาะกับ Eco car หรือ ไม่ก็ city car มากกว่า
ส่วนบางคนบ้านอยู่ในซอยที่มีหลุมเยอะ น้ำท่วมบ้าง ขึ้นทางด่วนบ่อย รถ suv ขับสองก็ตอบโจทย์ดีกว่า

ถ้าเราเอาเฉพาะ ราคา กับ option มาดู ความคุ้มค่าอันนี้ก็แล้วแต่ละคนชอบว่า option ที่เพิ่มมาเราได้ใช้ไหม อย่างพวก DVD, navigator อันนี้ผมว่าติดเองข้างนอกได้ ดีกว่าของ oem ด้วย ส่วนที่ติดไม่ได้ก็คือพวกระบบช่วยความปลอดภัย ESP ebd ต่างๆเป็นต้น

ถ้าเป็นผม ผมเลือกจากการใช้งานก่อน และ ตามด้วยระบบที่ติดเองไม่ได้เป็นสิ่งที่ต้องดูต่อไป
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ตอนแรกผมก็จองAlmera VL top แต่ทำไปทำมากลับมาเอาRangerเพราะลดแล้วเหลือ736k เทียบกับ515K ALMERA TOP ผมได้ช่วงล่าง แล้วก็รถสูง ลุยน่ำกับลุยหลุมบ่อแถว ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ แล้วก็อีกหลายๆที เอาไว้เพื่อไปตจห ได้ด้วย =) ลุยๆผมชอบ เข้าทางเลย จ่ายต่างกันแค่200k แต่อานนี้ต้องรับได้กับยางเส้นละ9k 265/60/r17 นะคับ กับการกินน้ำมันประมาน10-12 ในเมือง เพราะผมขับในเมืองทุกวัน วันหยุดถึงจะได้ไปเที่ยวไกลๆ =p

ออฟไลน์ yossapatiso

คู่แรกเอาAlmeraครับ อุปกรณ์ความปลอดภัยน่าจะเยอะกว่าครับ
คู่ที่สองเอาCR-Vครับ ถ้าไม่ได้นั่งเกิน5คนก็ไม่ค่อยชอบVan/Minivanครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือก ตัวโลว ทั้งคู่เลย

เพราะผมตัวควาย

;D ;D ;D

ออฟไลน์ kasuya

Freed เติม E85 ได้นะครับ ไม่ต้องติดกล่องอะไรเพิ่มด้วย

คู่ที่สองให้ Freed ครับ ส่วนต่างเอาไปเติมน้ำมันได้หลายปี ใช้งานได้หลากหลายกว่าเยอะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Freed เติม E85 ได้นะครับ ไม่ต้องติดกล่องอะไรเพิ่มด้วย

คู่ที่สองให้ Freed ครับ ส่วนต่างเอาไปเติมน้ำมันได้หลายปี ใช้งานได้หลากหลายกว่าเยอะ

ได้ยินมาว่าเติมได้ ตกลงเติมได้จริงหรือเปล่านะครับ  ;)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมว่าคำตอบอยู่ที่เงินครับ
เิงินเหลือ ก็ไปตัวที่แพงกว่า
เงินพอดีๆ ก็คงต้องไปตามงบน่ะครับ

ระดับ 2 แสนบาท ไม่ใช่น้อยๆเลยคัรบ

ออฟไลน์ mongolias

แนวคิดผมอาจจะไม่ค่อยเหมือนใครนะ
ผมชอบรถที่ใหญ่มากกว่ารถเล็กนะครับ ขอแค่มีแอร์แบคกับ ABS ก็พอละ
อย่างอื่นผมเฉยๆ
ดังนั้นเคสที่ จขกท ตั้ง ผมมองซิลฟี่ กับ CRV ครับ