ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็นหน่อยครับเรื่องซื้อรถ  (อ่าน 3720 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ตอนนี้มีปัญหาปวดหัว คิดไม่ตก ในการเลือกซื้อรถของพ่อกับแม่ครับ จะเอาแบบไหนดี ตอนนี้ลังเลใจมากๆ

ตอนแรกตั้งใจว่าปีนี้จะซื้อ Camry 2.5 Hybrid (DVD+Navigation)  ลองขับมาแล้วถูกใจอุปกรณ์ต่างๆที่มีให้

แต่เมื่อเดือนที่แล้ว ได้ไปลองขับ Mazda3 2.0 และ BT-50 ดับเบิ้ลแค็ป 4×2 V 2.2L Hi-Racer mt แล้วเกิดติดใจ

อยากซื้อ Mazda ทั้ง 2 รุ่นนี้ ซึ่งราคาประมาณรวมกันทั้ง 2 รุ่นนี้ สามารถซื้อ  Camry 2.5 Hybrid ได้ 1 คัน

ตอนนี้ลังเลใจในการตัดสินใจ จ่ายเงินแบบไหนดี ถึงจะคุ้มค่า กว่ากัน เงินพอๆกันได้อย่างเสียอย่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 14:40:09 โดย O_o" »

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามความคิดเห็นหน่อยครับเรื่องซื้อรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 13:59:09 »
คงขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานของเราเองอะครับ
ถ้าไม่ได้บรรทุกอะไรบ่อยๆ เอารถกระบะจะโอเคไหม ?

แต่อย่างไรสองคันก็ได้ในเรื่องของความหลากหลายทางการใช้สอยอะครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: สอบถามความคิดเห็นหน่อยครับเรื่องซื้อรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 14:16:56 »
รถคนละสไตล์กันเลยครับ
แคมรี่ก็ก็ยังอีกแบบนึง ได้ความสะดวกสบาย ความหรู และออฟชั่นลูกเล่นต่างๆ
มาสด้าสาม 2.0 ช่วงล่างแอบแข็งไปสำหรับผู้ใหญ่ แต่ทั้งนี้ถ้าผู้ใหญ่รับได้ ก็ว่ากันอีกเรื่อง
ส่วน BT-50 อันนี้ต้องมองวัตถุประสงค์แล้วครับ
เน้นใช้ขนของหรืออะไร? เพราะถ้าอายุมากขึ้น เกรงว่าจะก้าวขึ้นลงลำบากห

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 14:33:28 »
หลักๆก็ต้องดูว่าการใช้งานเป็นอย่างไร แล้วทั้งหมดรวมกันตอนนี้มีกี่คัน (ผมเดาเอาว่ามีแล้วแต่ซื้อเพิ่ม) ที่จอดรถพอมั๊ย ถ้าไม่มีหรือซื้อมาใหม่แล้วขายออกและที่บ้านมีหลายคนผมว่าเอา 2 คันดีกว่า 1 กระบะ 1 เก๋ง ถ้าบ้านอยู่ที่กรุงเทพหลายๆบ้านเค้าออกกระบะยกสูงกันเผื่อน้ำท่วมไม่งั้นเกิดเหตุมาไปไหนไม่ได้เลย แล้วภาพลักษณ์ของทั้งสองคันนี้ก็ดูดีใช่ย่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 14:45:57 »
โจทย์ก็บอกอยู่แล้วครับ "ของพ่อกับแม่"

เพราะฉะนั้นไป Camry ไม่ต้องคิดเลยครับ ยิ่งได้ตัว HV ด้วยยิ่งแจ๋ว

นั่งสบาย ขับสบาย อุปกรณ์เพียบ เหมาะกับผู้ใหญ่มากกว่ามาสด้า 3 เยอะครับ

Camry โลด
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 15:25:16 »
เน้นคุ้มค่าผมชอบรุ่น DVD มากกว่า รุ่น Navigator ราคาโดดไปตั้ง 2 แสน แพงไปหน่อยครับ
ส่วน Mazda 3 กับ BT-50 จะุ้คุ้มค่าถ้าทั้งสองคันได้ใช้งานทุกวันครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 16:22:52 »
ผู้ใหญ่ camry เหมาะกว่าเยอะเลย ไม่ต้อง navi ( ถ้าไม่ได้ใช้ แต่ ถ้าผู้ใหญ่ใช้เป็นก็จัดเต็มเลยครับ )

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 16:53:24 »
ส่วนตัวผมคิดว่ารถ 2 คันย่อมดีกว่าคันเดียวครับ
และเท่าที่เห็นเถ้าแก่ทีรู้จักกันเค้าก็ซื้อรถหลายคันเอาไว้ใช้ เค้าบอกว่ารถ 2 คันสามารถไป 2ที่ในเวลาเดียวกันได้ แต่รถคันเดียวต่อให้ราคา 10 ล้านก็ไป 2 ที่ในเวลาเดียวกันไม่ได้

ถ้ามองที่ความคุ้มค่า 2 คัน ย่อมดีกว่า 1คันครับ
  ;)

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 19:44:07 »
เน้นคุ้มค่า ก็ MZ3 + BT-50PRO
ช่วงน้ำท่วมได้ใช้แน่นอน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 21:10:45 »
2 คัน

ประกัน ภาษีรถ เช็คระยะ เปลี่ยนแบต เปลี่ยนยาง
ต้องพาวิ่งทั้ง 2 คัน ต้องดูแล ต้องล้าง ต้องเช็ค

เอาคันเดียว ดีๆไปเลย ดีกว่าครับ
ยังไม่นับค่าน้ำมันนะครับ ซึ่งไฮบริด ประหยัดกว่าแน่นอน