ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ รถใหม่ จำเป็นต้องเคลือบสีมั้ยครับ  (อ่าน 1739 ครั้ง)

ออฟไลน์ wasipongkorn

• Newbie
  • *
รบกวนครับ
พอดีอยากทราบว่ารถใหม่นี่จำเป็นมั้ยครับที่จะต้องเคลือบแก้ว หรือเคลือบสีน่ะครับ
มีความแตกต่างกันขนาดไหนน่ะครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: สอบถามครับ รถใหม่ จำเป็นต้องเคลือบสีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 08:17:53 »
รถใหม่ ที่ควรทำ ก็จะเป็นพวก ลูบดินน้ำมัน เคลือบสี ครับ แต่เดี๋ยวนี้ เห็นหลายศูนย์รถ เขาก็จะทำให้ก่อนส่งรถครับ อันนี้คงต้องถามเขาดูก่อน

ลูบดินน้ำมัน ที่แนะนำเพราะ รถใหม่ส่วนมากจะจอดกันลานจอดรถเป็นจำนวนๆหลายคัน จอดไว้นานๆ ก็ควรลูบดินน้ำมัน เพื่อเอาคราบฝุ่นไคลพวกนี้ทิ้งไปก่อน แล้วก็ลง คลีนเนอร์ ลง wax กันตามเรื่องตามราวต่อไป

ส่วนการเคลือบสี ก็จะเป็นการลง wax หรือ เคลือบแก้ว ประโยชน์ทั้งเคลือบสีแบบลง wax กับ เคลือบแก้ว จะคล้ายๆกัน แล้วแต่งบประมาณของเจ้าของรถ หลักๆก็เพื่อช่วยถนอมสีให้สวยทนอยู่ได้นานๆครับ

เคลือบสี โดยใช้ wax ต้องทำบ่อย (เหนื่อยบ่อย) อย่างน้อยก็เดือนละครั้ง

เคลือบแก้ว อันนี้ดีตรงเวลาปกติก็ล้างน้ำเปล่ากัน (ได้เรื่องความสะดวก) ส่วนถ้าแรงดี จะลง wax เพิ่มก็จะยิ่งดีขึ้นไปครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Re: สอบถามครับ รถใหม่ จำเป็นต้องเคลือบสีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 08:30:01 »
ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย ไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 09:42:37 »
ถ้ารักรถ รถแพง ทำไว้ก็ดีนะ สีจะสวยกว่าในระยะยาว

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 09:47:08 »
ไม่ถึงขั้นจำเป็นครับ แต่ถ้าอยากรักษาสภาพสีไว้นานๆ ก็ควรเคลือบครับ จะเป็นแก้วหรือ wax ก็ยังดี

ถ้ามีงบก็ลงแก้วไปเลยครับ แล้วจะพอแค่นี้ ล้างรถตามปกติก็ได้ แต่ระวังเรื่องน้ำยาล้าง
แก้วจะช่วยให้ชั้นสีหนาขึ้นมาหน่อยนึง อาจทนรอยขีดข่วนได้เพิ่มนิดหน่อย หรืออย่างน้อยเวลาขัดชั้นแก้วออก รอยอาจจะหายไปเลยก็ได้ เพราะลงไม่ถึงชั้นแล็คเกอร์

แต่ถ้าจะเอาเงาตาแตก ผิวลื่นๆ ก็ลงแว็กซ้ำอีกชั้นได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 11:59:26 »
รถใหม่ = เขาเคลือบสีมาให้จากโรงงานอยู่แล้ว ดังนั้น ใช้ความว่า จำเป็น ไม่ได้หรอกครับ

แต่ถ้าอยากเคลือบ ก็เพราะอยากดูแลเป็นพิเศษ ดังนั้น มันก็ใช้คำว่า จำเป็น ไม่ได้เช่นกัน แค่อยากดูแลเอาใจใส่เป็นพิเศษ

ปล.ผมเคลือบแก้วครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 15:49:17 »
ไม่จำเป็น แต่อยากให้ทำบ่อยๆครับ
ช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 20:37:15 »
ไม่จำเป็นครับ เคลือบแก้ว เคลือบสี เจอรอยขูดขีด หินดีดก็เป็นรอยอยู่ดี ถ้าจะเซฟจริงๆก็สติ้กเกอร์ใส แต่แพง

ถ้าเป็นผม1-3ปีแรงก็ยังไม่เคลือบแก้ว ซื้อสเปร์ยwaxฉีดแล้วเช็ดหลังล้างเสร็จพอ

พอรถเริ่มมีรอยขนแมว รอยขูดขีดเยอะหย่อยค่อยพาไปขัดเคลือบสี จะเคลือบแก้วก็ได้แล้วแต่งบครับ
เพราะก่อนเคลือบแก้วเค้าก็ต้องขัดอยู่ดี

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 23:11:06 »
ไม่จำเป็น
แต่ผมก็เคลือบ (ไม่ขัด) เพื่อป้องกันสิ่งสกปรกมาเกาะเช่น ยางไม้ ขี้นก  และช่วยให้เวลาล้างจบงานเร็วขึ้น คือ สิ่งสกปรกหลุดง่าย ไล่น้ำง่าย
แต่ผมไม่เคลือบทันทีที่ได้รถมา  ผมรอ 2-3-เดือนเพราะเชื่อของผมเองว่าสีใหม่ให้มัน set ตัวก่อน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2023, 00:32:55 »
เคลือบไปเถอะ ถ้าเจอนกขี้ใส่แล้วล้างออกไม่ทันภายใน3ชั่วโมงแล็คเกอร์ด่างหมด ผมเคลือบแก้วแต่นกขี้ใส่ไม่รู้ยังด่างเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2023, 09:03:14 »
ขึ้นอยู่ว่า "ซีเรียส" ขนาดไหน!!??

โดยส่วนตัว ผมมองว่า "ไม่จำเป็น"
เคลือบแก้ว อาบเซรามิค ความหนา ความแข็งมากๆ ราคาสูงๆ นู่นนี่นั้น

ถ้าเกิดมันโดนหิน หรือรถมี "เหตุอุบัติ" ขึ้นมา
มันจะสามารถซ่อมสีออกมาได้ "ใกล้เคียง" ของเดิมไหม?

เวลาขาย ผมก็เข้าใจว่า มันไม่ได้มี "มูลค่าเพิ่ม" ใดๆ ด้วยนะ

รถใหม่ หรือรถที่ผ่านการใช้มาระยะหนึ่งแล้ว
แค่ "ลง Wax" แบบปกติในราคาทั่วๆ ไป
หมั่นทำความสะอาด "นอก-ใน"

และถ้า "เป็นไปได้" มีที่จอดในร่ม
แค่นี้ เมื่อ "อายุผ่านไป" เมื่อเทียบกันในรุ่น ในปีเดียวกัน
เชื่อเถอะว่า รถเรา ก็ยังคงดูใหม่ ดูดีอยู่
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2023, 14:03:24 »
ไม่จำเป็น แต่อยากให้ทำบ่อยๆครับ
ช่วยได้เยอะเลยครับ

ไม่จำเป็น ส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นต้องของแพงมาก
ของกลางๆแต่ทำบ่อยๆนี่คือเรื่องจริงที่ช่วยได้มากเลยครับ  ::)

ก็ต้องถามว่าเหมือนผิวคน ไม่ทากันแดดก็ได้ไม่จำเป็น แต่เพื่อชะลอความเหี่ยว(สีโทรม) กันมะเร็ง(ขี้นก,ยางไม้) ฯลฯ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2023, 17:47:01 »
 8) 8) 8).....เคลือบได้ก็สวยแว๊บไป 5 ปี/ครั้งครับ :-X

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2023, 09:49:56 »
จาก ปสก ส่วนตัว เทียบกันระหว่างคันที่เคลือบกับไม่เคลือบแก้ว

ถ้าเคลือบแก้ว ดูเงา+ล้างรถง่าย เวลามีคราบสกปรก

ส่วนตัวแนะนำเคลือบแก้วครับ