ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 6 กันยายน 2014 //  (อ่าน 3302 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

ฝนตกเรื่อยๆ อากาศเย็นๆ แบบนี้

บ่าย 4 โมง เรายังคงมีนัดกันทาง FM 93.5 MHz เชนเคย กับ DR!VE By J!MMY นะครับ

วันนี้ อยากฝากคำถามอะไร ก็ฝากมาได้เลยครับ ตอบให้สๆ ออกอากาศเช่นเคย
ฟังกันได้ทั้งทางวิทยุ และทางออนไลน์ www.935HD1.com

ฝากคำถามได้ที่กระทู้นี้เลยครับ แล้วจะเอามาตอบให้ฟังกันสดๆในรายการครับ

ออฟไลน์ yaiDev

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่ ผมมีความสงสัยเกี่ยวกับระบบ RVM ของ Mazda 3 HB ตัว Top ครับ
คำถาม
1. ถ้าผมติดเซ็นเซอร์ถอยหลัง จะมีผลกระทบกับการทำงานของระบบ RVM หรือไม่ เนื่องจากทางศูนย์แจ้งว่าไม่สามารถคิดได้ เพราะจะทำให้ระบบ RVM ไม่ทำงาน
2. ถ้านำรถไปทำการเคลือบแก้ว จะมีผลกระทบกับระบบ RVM และ City Break หรือไม่อย่างไรครับ

พอดีผมหาข้อมูลมาหลายๆที่ก็ไม่มีคำตอบที่ชัดเจนเลยครับ รบกวนคุณจิมมี่และทีมงานด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ Nikle_pk

รบกวนสอบถามครับพี่ J!MMY

เวลาทางบริษัทรถยนต์ ให้รถมาทดสอบ
ทางบริษัทมีการปรับแต่งเพื่อให้ได้ผลทดสอบ
ที่ดีขึ้นหรือเปล่าครับ  สมมุติว่า ทางบริษัทรู้ว่า
รถของตัวเองออกตัวอืด คันเร่งหน่วง เค้าแอบ
เอาไปใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้า (แอบใส่ไม่บอก)
แล้วมาให้ทดสอบเพื่อผลรีวิวที่ดีขึ้นเนี่ย
แบบนี้ทางพี่ตรวจสอบยังไงครับ
เพื่อให้รถทดสอบเป็นรถเดิมๆน่ะครับ

ขอบคุณครับพี่
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ cipher_rank

• Jr. Member
  • **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
อยากถามเรื่อง mazda3 Skyactiv เหมือนกันครับ
อ่านที่คุณจิมมี่เขียนไว้ว่า เปิดตัวด้วยเครื่อง 2.0 หลังจากนั้น จะมีเครื่อง 1.8 ตามมา
หมายถึงมาแทนตัว 2.0 เลยเหรอครับ หรือมาเป็น cng หรือ hybrid
งงๆว่าเค้ามีแผนการตลาดอะไรอย่างอื่นหรือเปล่า

อ้อ ยังจะมี full review mazda3 ด้วยหรือเปล่านะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ฝากถามต่อในรายการครับ   เปรียบเทียบ รถมือ 2  ของ 2 รุ่นนี้หน่อยครับ กับ อีก 2 รุ่น ตัวใหม่ครับ

ตอนนี้เก็บเงิน รอ Mx5  สปอร์ต  เปิดประทุนอยู่เลยครับ เทียบ กับ Slk 200 R 171 รุ่นก่อนหน้ามือ 2 ราคาใกล้กันครับ หรือผมควรรอราคา Mx5 ตัวใหม่ ดีครับได้ข่าวว้่าถูกลง

มากว่าเดิม แถม มีเครื่อง เล็กให้เล่นด้วย skyactive น่าจะ มันกว่าเดิม  แถมปลายปี รอดูราคา ทางฝั่งโตโยต้า  ว่ามันจะลดราคาไหมกับ GT 86 ในงานมอร์เตอร์โชว์ อยากถาม

พี่จิมมี่ หน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูก คันไหนภาพรวมมันแซบกว่ากัน กะจะรอจนกว่ารู้ราคา Mx5 ใหม่ที่เปิดตัวในฝั่งยุโรป อเมริกา. ครับไม่่รีบ  ครับ  เคยถามสมาชิกในคลับ เทใจ

ไปทาง MX5   NC2  กันเยอะ ด้วย ราคาอะไหล่และซ่อมบำรุง ถูกกว่า แต่สมรรถนะ นี่ ยังไม่แน่ใจเมื่อเทียบกับ R171 ครับ ส่วนราคาต่างกัน 200,000 ครับ มาสด้า MX 5  1.3

ล้าน CLK 200 R 171  1.5 ล้าน ปีใกล้กัน  06 -08 ครับผม ขอความกรุณาช่วยแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2014, 15:04:12 โดย bleem »

ออฟไลน์ Highway Star

รบกวนถามพี่จิมมีหน่อยครับ

1 fordจะเลิกขายเรนเจอร์3200 wildtrakหรือเปล่าเห็นช่วงนี้ออกโปรมาแรงพอสมควร เคยได้ยินว่าฟอร์ดจะเลิกทำเครื่อง3200 จริงหรือไม่ครับ

2 อนาคตของรถsaab จะเป็นอย่างไรเห็นตอนนี้เจ้าของปัจจุบันที่ซื้อไปยังหาผู้ร่วมทุนอยู่ แล้วอนาคตจะไปรอดมั้ยครับ แล้วมีโอกาสที่จะมีรุ่นใหม่ๆกลับมาทำตลาดในไทยไหมครับ

3 ฮอนด้าเอาโมบิลิโอ้มาขาย แล้วจะเลิกขายฟรีดไหมเห็นช่วงนี้โปรแรงอยู่ เหมือนกรณีของวิชกับอินโนวาของโตโยต้าหรือไม่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
พี่จิมมี่ครับ พอดีคุณลุงฝากถามมาว่า Mazda cx5 กับ Hyundai Tucson  4WD ทั้งคู่ ช่วงล่าง เครื่องยนต์ และ การเก็บเสียง เป็นอย่างไรครับ พอดีคุณลุง กำลังสนใจทั้งสองรุ่นนี้อยู่ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2014, 15:44:01 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ suv0283

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า ปัญหา รถ Suzuki swift  ที่บ่นๆกันในคลับswift หรือ เวปต่างๆ มันเป็นจริงอย่างที่บ่นๆหรือไม่ครับ มันอยู่ที่การใช้งานของลูกค้าแต่ละคน หรือการออกแบบที่ผิดพลาดเลยทำให้ไม่คงทนครับ

ออฟไลน์ deathsheep

Suzuki ciaz  eco car sedanที่จะมาไทยในปีหน้าจะถูกตัดนู่นนี่นั่นออกจากตัวที่เห็นในเมืองนอกไหมครับ

มีแอร์หลังด้วย ecocarจริงๆเหรอครับเนี่ย

ออฟไลน์ paradorn1

• **
สวัสดีครับ พี่จิมมี่

รบกวนพี่จิมมี่ อยากทราบว่า Jazz GK Hybrid จะเปิดตัวในเมืองไทยเมื่อไหร่ครับ
(ประมาณช่วงไหน,เดือนไหน,ก่อนหรือหลัง งาน Motor Expo 2014)

-เรื่องราคา
คาดว่าราคาน่าจะเป็นยังไง ราคาจะสูงกว่ารุ่นเก่า (Jazz GE Hybrid) มั้ยครับ

-เรื่อง สเปค
เครื่องจะเป็นตัวเดียวกันกับ Fit ที่ประเทศญี่ปุ่นมั้ยครับ
1.5L i-VTEC+i-DCD (110PS 134Nm + Motor 29.5PS 160Nm)

-เรื่องออฟชั่น
ทราบมาว่า Jazz GE Hybrid ที่ขายในประเทศมาเลเซีย ออฟชั่นเขาจัดเต็มมาก กระจกพับไฟฟ้าได้ มีไฟตัดหมอกด้วย
Jazz GK Hybrid รุ่นใหม่นี้จะให้ออฟชั่นจัดเต็ม (เหมือนประเทศมาเลเซีย)มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
ปรกติมีวิธีเช็คมั้ยครับว่ารถวิ่งไปกี่กิโลเมตรแล้ว จะได้รู้ว่ารถที่ซื้อนั้นโดนกรอเลขไมล์รึเปล่า ในกรณีที่ล้อยางและเบรคถูกเปลี่ยนใหม่ครับ

ออฟไลน์ H3T

เรื่องรถในคลังทันบนหายไปเมื่อตอนต้นรายการ
  ปกติ เมื่อรถมาถึงท่าเรือหรือสนามบิน ตามปกติ
  1. จะต้องชำระภาษีศุลการกรขาเข้าก่อน จึงจะสามารถนำออกมาได้ แต่จะมีการผ่อนปรนให้สามารถนำรถออกไปก่อนได้ ( โดยมีการวางเงินประกันไว้นิดหน่อย )
  2. ถ้ายังไม่อยากชำระภาษีอากรขาเข้า ก็จะฝากไว้ในโกดังเก็บสินค้าทันบนได้ 1 ปี

เรื่องจริงก็คือ มีการนำรถออกไปก่อนโดยมีการรู้เห็นเป็นใจกับเจ้าหน้าที่ เผลอๆไม่ได้วางเงินประกันด้วยซ้ำ แต่ถ้าขายได้ก็จะกลับมาจ่ายภาษี ซึ่งก็จะเป็นรถที่ถูกต้อง
  แต่ปัญหาคือ รถที่หายออกไป ถ้าเกิดไม่กลับมายื่นเสียภาษีหล่ะ ประเด็นคือตรงนั้นครับ