ผู้เขียน หัวข้อ: Upgrade ช่วงล่าง New Fortuner  (อ่าน 37945 ครั้ง)

ออฟไลน์ vacuum

• Newbie
  • *
Upgrade ช่วงล่าง New Fortuner
« เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 22:02:35 »
สอบถามครับ ถ้าจะปรับปรุงช่วงล่าง New Fortuner ให้หายอาการเด้ง นั่งแล้วเวียนหัว เมารถ
ควรปรับปรุงทางไหนดีครับ ในงบประมาณ ไม่เกิน 30000 บาท
เท่าที่อ่านๆมาและคิดว่าอยู่ในงบนะครับ หรือมีชุดอื่นแนะนำได้เลยนะครับ
1.โช้ค คู่หน้าBilstein เหลือง + คู่หลัง Mx6 = 19500
2.Profender ปรับ 8  = ชุด 23600 หรือชุด 29800
3.สปริง NFD (อ่านในคลับ New Fortuner มีคนชมไม่ต้องเปลี่ยนโช้ค) = 18500
4.โช้ค YSS  =14900 หรือ YSS ทั้งชุด = 28900

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
Re: Upgrade ช่วงล่าง New Fortuner
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 22:10:25 »
ถ้าเพิ่มงบได้อีกหน่อย แนะนำ trd ครับ เป็นของ trd thailand นะครับ กระบอกแดง เซตมาตรงรุ่นเป๊ะ ผลิตโดย tein japan ครับ อันนี้ดีจริง ส่วนที่เสนอมาผมว่า มันจะขาดๆเกินๆครับ อาจดีอย่างแต่เสียอย่างครับ

• Newbie
  • *
Re: Upgrade ช่วงล่าง New Fortuner
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 22:19:42 »
ถ้าเพิ่มงบได้อีกหน่อย แนะนำ trd ครับ เป็นของ trd thailand นะครับ กระบอกแดง เซตมาตรงรุ่นเป๊ะ ผลิตโดย tein japan ครับ อันนี้ดีจริง ส่วนที่เสนอมาผมว่า มันจะขาดๆเกินๆครับ อาจดีอย่างแต่เสียอย่างครับ

ตัว Tein Street Advance ใช่ไหมครับ 3xxxx

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 23:27:16 »
ถ้าสามารถขอลองนั่งของคนที่เค้าเปลี่ยนแต่ละยี่ห้อมาแล้วจะดีมากๆ เพราะดีของเค้าอาจไม่ดีสำหรับเราก็ได้ ถ้าเกิดเปลี่ยนมาแล้วไม่ได้ดั่งที่คาด เสียดายเงินแย่เลย แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็ลุยเลยครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 23:31:12 »
ดีในงบถูก YSS+ Spring YSS หรือ Dobinson กรณีอยากโหลดลง

งบแพงหน่อย Tein Street Advance ***ถ้า Street Advance Z  จะเปิดกระบอกซ่อมไม่ได้นะครับแต่แนะนำให้ซื้อของ Tein นั้นแหละเสียเปิดซ่อมได้มีตัวปรับไฟฟ้าเป็นออปชั่นเสริม EDFC Active หรือ Active pro ลองดูความแตกต่างดูในครับ

หรือ ถ้าไม่รีบเดี๋ยวผมมาแจ้งข้อมูลให้พรุ่งนี้ครับรอคำตอบอยู่เหมือนกัน Ohlins กำลังจะเอาตรงรุ่นของ Fortuner มาขายทดสอบอยู่ครับใกล้คลอดละราคาประมาณ 8 หมื่นบาทก็จะพอๆกับ Tein+EDFC Active Pro
ผมลังเลอยู่ระหว่างสองตัวนี้รอดูเออลินอยู่ครับถ้ารีบ Tein เล่นได้ไม่ผิดหวังราคาไม่แรงเกิน

ขอโทษครับอ่านไม่ละเอียดถ้าไม่เกิน 3 หมื่นไป YSS เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2017, 23:33:39 โดย TorTy »

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 00:08:41 »
อันดับแรก ต้องรู้ตัวว่าเราชอบแบบไหน ชอบนุ่ม+แน่น นิดๆ หรือ แน่น+หนึบ

แชร์ให้ฟังเพราะผมใช้ชุด ตรงกับที่ จขกท. เล็งไว้ คือ ชุด 1 บิลเหลือง เยอรมัน** + mx6 สปริงเดิม  แต่ผมใช้กับกระบะ ยก 2 นิ้ว  แต่น่าจะเทียบเคียงได้

สำหรับผมข้างหน้า บิลเหลืองยังมีย้วยนิดๆ เวลาเล่นโค้งหนักๆ เช่น เส้นจากหล่มสักไปภูเรือ แต่ดีกว่าชุดเดิมมาก

ข้างหลัง mx6 ขับในเมืองอาจติดกระด้างนิดๆ แต่ไม่มาก แต่วิ่งทางไกลยาวๆ แจ่มมากๆ วาวแปรผันโชว์ปสิทธิภาพได้อย่างดี นุ่ม แน่น หนึบ ที่สำคัญวาวปรับความแข็งอ่อนใช้งานได้จริง เห็นความแตกต่าง
mx 6 ผมถือว่าเป็นโช้คที่คุ้มค่าเงินที่สุดตัวนึง

** บิลเหลือง จะมีเยอรมัน กับอเมริกา  อเมริกาจะออกแนวแข็งกว่า ถ้าชอบแน่นๆ แนะนำอเมริกาครับ

ส่วนเทยิน ไม่เคยสำผัส แต่บอกได้แค่ว่า ไม่เด่นสำหรับรถกระบะ หรือ suv และก็ไม่ค่อยนิยมกัน ส่วนใหญ่จะเล่นค่ายจาก ออสซี่ หรือเมกา

แนะนำชุด 1. ครับ คุ้มค่าเงิน จะใช้สปริงเดิมเพื่อจับฟิลฯ ก่อนก็ได้

ปล.นึกขึ้นได้ว่ามีอีกตัว คือ FOX ราคาแพงกว่าชุด 1 นิดหน่อย แต่คิดว่าน่าจะโอเคยุ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 01:49:13 »

Tein ที่ไม่เด่นเพราะคนชอบพูดกันว่ามาจากรถเก๋งจะมาสู้แบรนด์ทำออฟโรดได้ยังไงส่วนใหญ่คิดแบบนี้ครับเลยไม่ดังมากในสายรถกระบะหรือ PPV ประสิทธิภาพไม่จำเป็นต้องเหมือนที่คิดกัน
แต่ถ้าชีวิตคุณการใช้งานบนถนนดำเน้นซับแรงดีดของช่วงล่างรอยต่อถนนคอนกรีต Tein ดีอันดับต้นๆที่มีขายในไทยแล้วครับเรื่องลุยคงสู้พวก mono tube แบบลุยๆไม่ได้ได้แต่ที่ได้ ได้เรื่องนิ่มนวนแทน

ที่กล้าออกตัวเพราะผมไม่เคยใช้รถประเภทกระบะหรือ PPV ครับอาการรถเลยจับความรู้สึกได้เต็มๆและเคยขับรถรุ่นพี่รุ่นเดียวกันทุกอย่างแต่เปลี่ยนช่วงล่างเป็น Tein 2 รอบแล้วครับเลยพูดตามที่ได้สัมผัส
และผมกลับข้อมูลจากพี่ๆที่ใช้ในยี่ห้อต่างๆมาหลายท่านก็คัดมาให้ตามที่บอกตามแต่ละงบเลยครับหลายยี่ห้อที่ไม่ได้พูดถึงดีก็มีที่ไม่ดีก็เยอะครับเลยพูดเฉพาะที่ชัวๆว่าข้อมูลชัว

ส่วน Fox ถ้าไม่ใช่ขาซิ่งเน้นนั่งครอบครัวผมไม่แนะนำนะครับออกแน่นๆราคาก็ใช้ได้เลยดีสำหรับขาลุยขาซิ่งถ้าไม่เชื่อถามร้านตัวแทนใหญ่ Fox เองครับเจ้าของพูดเองในไทยมีแค่ 2 เจ้าที่เป็นตัวแทนจริงๆ
รุ่น 2.0 รุ่นเริ่มต้นออปชั่นเสริมแล้วแต่เลือก รุ่น factory ราคาไปไกลครับ

ตามที่บอกเลยถ้าผมเองงบไม่เกิน 3  หมื่น YSS ดีขึ้นเยอะมากแล้วครับอาการยังพอเหลือบ้าง PPV ต้องทำใจครับจะให้นิ่มแบบเก๋งเลยทำไม่ได้ทำให้ดีขึ้นทำได้เยอะครับแค่ไม่เท่าเก๋ง
แก้ไขข้อความ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 04:43:38 »
เมื่อหลายเดือนก่อนได้อ่าน กระทู้ของท่านนึง

อัพเกรด โชค สปริง ของ PPV หมดไปหลายเงิน

ยังไม่จบ เพราะไม่โดนใจ (ขอออภัยที่กล่าวถึง จขกท.นั้นครับ)

(มาโพสถามจะเปลี่ยนอีกชุดหลังจากที่โดนไปแล้ว)

ถ้าได้ลองนั่งรถคนอื่นที่ทำมาก่อนจะดีมาก

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 05:06:15 »
เลือกโช้คอัพที่มีให้ปรับระดับได้มากที่สุด เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ถ้าซื้อแบบปรับไม่ได้มาใช้แล้วไม่ถูกใจก็ต้องเสียเงินเปลี่ยนอีกรอบ และไปถามที่นี่น่าจะได้คำตอบตรงใจกว่า http://www.newfortunerclubthailand.com

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 09:07:29 »
ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ไปทดลองนั่งในรถที่ทำช่วงล่างในลิสต์เหล่านั้นก่อนนะครับ

ชอบตัวไหนก็ค่อยจัดไป

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 10:41:24 »
ถ้าเขามีรถตัวอย่าง ขอลองนั่งก่อนครับ เลือกจากยี่ห้อส่วนมากจะไม่จบครับ

ถนนบ้านเรา มันมีหลายสภาพมากๆ บางครั้ง โช๊คที่เซ็ทมาแต่ละแบบ อาจจะมีช่วงที่ไม่ค่อยดีบ้างครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:57:10 »
ครับผม เท่าที่ดูมาทั้ง 4 ข้อที่ว่า
YSS
Profender
สปริง NFC
น่าจะหาทดลองได้ครับ
ส่วนหน้าบิลหลังMx6 คงต้องไว้หาโอกาสหาคนที่ได้ใส่มาขอทดลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 12:17:17 โดย vacuum »

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 12:02:34 »
Fox คุณต้องการเเบบใหนเเจ้งเค้าเลย Tube R&d  จะจบที่ fox
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 16:50:55 »
จบไม่จบอยู่ที่ตัวคุณครับ บางคนหลักหมื่นจบ บางคนหลักแสนยังไม่จบ
ให้เลือกคงข้อ4 เปลี่ยนช็อกอัพก็เปลี่ยนสปริงไปด้วยเลยดีกว่า
ไม่ก็ข้อแรก+สปริงโดไม่รู้เกินงบเท่าไหร่

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 18:09:00 »
ครับผม เท่าที่ดูมาทั้ง 4 ข้อที่ว่า
YSS
Profender
สปริง NFC
น่าจะหาทดลองได้ครับ
ส่วนหน้าบิลหลังMx6 คงต้องไว้หาโอกาสหาคนที่ได้ใส่มาขอทดลอง

โปรเฟนเดอร์ เป็นโช้ไทยที่คุณภาพเกินราคา ข้างหน้าผมเคยใช้ตัวปรับ 4 ระดับ ปรับแข็งสุดให้ฟิลฯ ย้วยกว่าบิลฯเหลืองนิดเดียว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 07:12:28 »
จบยากจริงครับ ถ้าเราไม่ได้ลองก่อน ทำมาอาจจะไม่ถูกใจได้

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 15:33:55 »
ซื้อรถเป็นล้านแล้วยังต้องมาปวดหัวกับช่วงล่างอีก
ผู้ผลิตเขาจะรู้ถึงทุกข์ข้อนี้ไหม

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 16:21:07 »
เอาที่เราถูกใจ นั่งสบายครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์