ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Cruze 2011 เครื่องพัง รบกวนแนะนำรถที่ประหยัดน้ำมัน ดูแลง่าย ขนาดใกล้เคียงกันให้ทีนะครับ  (อ่าน 2377 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ส่วนใหญ่เน้นขับในเมืองครับ ระยะ30-50กม ครับ ไม่เอารถกะบะครับ เน้นขนาดไม่เล็กกว่าเดิม และประหยัดน้ำมัน ดูแลง่าย และรถCruze สีขาว ตัวรถสภาพดีแต่เครื่องพัง เอาไปขายที่ไหนดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Myprecious

ถ้ารถน้ำมัน ขนาดใกล้กันไม่เล็กกว่าเดิมคงมีแต่ civicครับ ถ้าAltisจะเล็กกว่าหน่อย ส่วนขายลองลงตามกลุ่มดูครับ เผื่อมีอู่ซื้อไปถอดแยก

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member

ออฟไลน์ GT3

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
พังก็ซ่อม  ซ่อมน่าคุ้มกว่าซื้อใหม่นะครับ  เห็นเครื่องเบนซินหลายอู่พร้อมวาง ทั้ง 1.6 1.8 

ถ้าอยากเปลี่ยนจริงก็ตามนั้นครับ     แนะนำขายในคลับ  น่าจะมีคนเอาไปวางเครื่องใหม่  ราคาน่าจะดีกว่าปล่อยซื้อซาก 

ตัวใหม่เอาใหญ่กว่า อาจจะไปมอง D-SEG  Camry-Hy  น่าลองครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เครื่องพัง ก็ต้องซ่อมก่อน แล้ว ขาย หรือป่าวครับ

ถ้าแบบนั้น ผมอาจจะประเมินซ่อมดูก่อนว่าเกิดจากอะไร ถ้าซ่อมไม่แพงก็ซ่อม

หรือยกครื่องออก แล้ว วางเครื่องใหม่(มือสอง) วางแทน งบไม่บานปลาย ไม่ต้องเสียเงินก้อน ไปซื้อคันใหม่

หรือ ถ้ายังกลัวๆ อยู่ ผมยกเครื่องตัวอื่นมาลง เลย

ถ้ามองคันใหม่ ใช้งานยาวๆ ผมก็เชียร์ altis ตัวไม่ต้องแก็ส ไม่ต้องไฮบริด ใช้ยาวๆ ไป (แต่ส่วนตัวผมเอง จะเลือก civic เพราะเคยจับมาก่อน รู้ว่าอะไรเป็นอะไรแล้ว)

ออฟไลน์ Tien.W

เอาว่า ก็ C-segment แหละ

ดูแลง่าย ก็ Altis

ถ้าไม่ติดว่า ต้องเป็น sedan ก็ไปพวก Corolla Cross / HR-V เพิ่มเข้ามาก็ได้

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าได้หมดนะ จะ ativ หรือ city ก็ได้ ถ้าขยับไปใหญ่หน่อยก็ altis หรือ civic ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

รถใหม่มี Altis, Corolla Cross, Swift, Ciaz เครื่องธรรมดาที่ดูแลง่ายสุดและใช้ยาวๆมากๆได้
ถ้าซื้อ City Turbo มา ส่วนตัวผมว่าหา Jazz หรือ Civic(เครื่องธรรมดา)มือ 2 สภาพปิ๊งๆมาเล่นดีกว่าครับ เพราะเจ้าตัว Turbo มี Defect ประจำรุ่นอยู่

ออฟไลน์ rtong

Collora Altis  GR Sport , Cross น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ
ทั้งขนาดตัวถัง  เครื่องยนต์  และช่วงล่างที่น่าจะพอรับได้

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ต้องลองเปรียบเทียบดูครับ

ถ้า น่าสนสุดตอนนี้ Collora Altis

แต่ถ้าลองประเมินราคาซ่อม วางเครื่องคันเก่าก่อน
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ bobsan

ขายซากในกลุ่มผู้ใช้ครับ เอาเงินไปซื้อ cruz คันใหม่สภาพดีๆราคาถูกๆครับ

ถ้าเบื่อคันเดิม ไม่อยากเสี่ยงรถรับจ้างย้อมมา ไปหา suzuki ciaz มือสองครับ
ถูกถึกทนไม้แพ้ altis

ออฟไลน์ Bunyarit344

หาอัลติส 2012 ++  หรือ Civic FB 2012 ++   ราคา มี แสนปลายๆ หรือ สองต้นๆละ  เอามาเก็บงาน ใช้ได้อีกยาวๆ  อู่เยอะ อะใหล่แยะ 

ออฟไลน์ Auto

อยากได้รถประหยัดน้ำมัน  ราคาถูก    SUZUKI CIAZ
อยากได้รถที่ใหญ่ขับดีกว่า กินน้ำมันกว่า แต่ก็ใช้งานได้ดี

ออฟไลน์ spn

รถขนาดเดิม คือ รถใหม่ป้ายแดง หรือมือสองได้ มีงบประมาณด้วยไหมครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ไม่ได้แจ้งว่าคันเดิมเป็นอะๆรหนักแค่ไหน
ถ้าคันเดิมยังสภาพดีใช้เองดูแลเอง มีปัญหาที่เครื่อง แนะนำซ่อมดีกว่าครับ
ถ้าขายตอนนี้คือขายซาก น่าจะได้ไม่ถึงแสน

รถใหม่ถ้าเอาขนาดใกล้ๆกัน น่าจะเป็น ciaz > almer > collora > civic ครับ

ออฟไลน์ wesborland

ืพื้นฐานคนขับ Cruze ผมว่าต้องชอบรถขับสนุก เงียบ วัสดุดี-หรูหราหน่อยๆ
ตัด altis , Ciaz ออก ก็น่าจะเหลือ Civic แหละครับ

ถ้างบพอไหวก็ไป Camry ตัวล่าง หรือตัวท็อปมือสอง น่าจะตรงสเปคมากกว่าครับ

ออฟไลน์ holahola66

Defult choice ครับ ซีวิคละกัน สวย ขับดี ดูและง่าย ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NoName__???

ทนทึกก็ค่าย T ส่วนค่าย H เกียร์เปราะไม่แพ้ครูซ  ::)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้าไม่กลัวเรื่องว่าจะต้องเคลมแร็คพวงมาลัย ก็เอา Civic ครับ มันครบสุดใน c segment แล้ว
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

รถประหยัดน้ำมัน ดูแลง่ายๆ ต้อง Corolla Altis Hybrid ครับ
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ SpiRious

เป็นผมคงซ่อมให้วิ่งได้แล้วขายปกติ ยังไงก็ยังมีราคากว่าไปขายซากให้พวกระเบิดอะไหล่นะครับ

ซ่อมไว้ใช้ กับซ่อมไว้ขาย ราคาจะต่างกันเยอะอยู่ครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD