ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่องระบบ Plug-in Hybrid ของ Volvo ครับ  (อ่าน 6335 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

ตอนนี้ที่บ้านสนใจ XC60 มากๆ แต่โดยส่วนตัวไม่ค่อยมีประสบการณ์และความรู้ในระบบ Plug-in ของ Volvo เลย
ตามที่ได้คุยกับเซลล์คร่าวๆ เข้าใจว่า เราจะสามารถเลือกได้ ระหว่าง น้ำมันเพียว, น้ำมัน+ไฟฟ้า (คล้ายๆกับ hybrid ของโตโยต้า) , และ ไฟฟ้าเพียว
ตรงนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ?

การชาร์จไฟสามารถต่อเข้ากับไฟบ้านได้เลย หรือว่าต้องทำเต้ารับใหม่ครับ?

มีท่านใดพอจะทราบราคาแบตเตอรี่ของวอลโว่มั๊ยครับว่า ราคาต่อโมดูล และ ราคาต่อลูก นั้นกี่บาท? เซลล์ได้แจ้งผมว่า เวลาเปลี่ยน เราไม่จำเป็นต้องยกลูกเปลี่ยน แต่เปลี่ยนเฉพาะโมดูลที่เสีย หรือเสื่อมสภาพ

การรับประกันแบตเตอรี่ของวอลโว่เป็นอย่างไรครับ?

ตอนนี้รู้สึกว่า วอลโว่ได้ยกเลิกการฟรีค่าบำรุงรักษา 5 ปี/100,000 กิโลเมตรออกไปแล้ว ถ้าลูกค้าต้องการ สามารถซื้อเป็นแพคเกจได้ 150,000 บาท
แต่ทางวอลโว่ให้แคมเปญ ฟรีบำรุงรักษา5ปี/100,000โล เฉพาะลูกค้าที่จองภายในมอเตอร์โชว์

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Re: สอบถามผู้รู้เรื่องระบบ Plug-in Hybrid ของ Volvo ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 15:13:41 »
แบตลูกละห้าแสนครับ ไม่รู้ว่าเปลี่ยนแยกเซลได้มั๊ย...แต่เวลามันเสื่อมผมเดาว่ามันจะจากไปในเวลาใกล้เคียงกันเพราะเป็นเรื่อง life time

ออฟไลน์ :P

• Full Member
Re: สอบถามผู้รู้เรื่องระบบ Plug-in Hybrid ของ Volvo ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 15:25:32 »
ขอตอบในส่วนการชาร์จไฟบ้านผมคิดว่ารถ plug-in hybrid น่าจะเหมือนกันหมดคือสามารถชาร์จปลั๊คไฟบ้านได้เลย(ปลั๊คเป็นแบบ3ขา)ไม่แนะนำให้ต่อปลั๊คพ่วงและปลั๊คไฟบ้านต้องติดตั้งสายกราวด์เพื่อความปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2017, 15:28:05 โดย ohmp »
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ พ่อหมีพูห์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 23:38:34 »
ขอตอบเรื่องการรับประกันคุณภาพ ตอนนี้ Volvo Car Thailand ทำแคมเปญแถมรับประกัน 5 ปี ให้สำหรับคนที่จองรถวันนี้จนถึงจบงาน Motor Expo

เรื่องแบตเตอรี่ไฮบริดการรับประกันก็คือ 5 ปี แต่เหมือนจะไม่จำกัดระยะทาง ให้แน่นอนถามเซลล์ที่ศูนย์วอลโว่น่าจะชัดเจนสุด เรื่องราคา ผมว่าถ้ามันพ้น 5 ปีแล้ว ราคาน่าจะลง ของ MB ยังราคาไม่โหดขนาดนี้เลยครับ หรือหาเปลี่ยนนอกศูนย์ก็น่าจะได้นะครับ หรือแม้กระทั่งจะวิ่งไปทั้งที่แบตฯเสื่อมก็น่าจะได้ เครื่องของ T8 แรงตั้งสามร้อยกว่าแรงม้า เหลือเฟือครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 00:56:33 »
สวัสดีครับ

ตอนนี้ที่บ้านสนใจ XC60 มากๆ แต่โดยส่วนตัวไม่ค่อยมีประสบการณ์และความรู้ในระบบ Plug-in ของ Volvo เลย
ตามที่ได้คุยกับเซลล์คร่าวๆ เข้าใจว่า เราจะสามารถเลือกได้ ระหว่าง น้ำมันเพียว, น้ำมัน+ไฟฟ้า (คล้ายๆกับ hybrid ของโตโยต้า) , และ ไฟฟ้าเพียว
ตรงนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ?

ตอนไปคุยผมก็เข้าใจแบบนี้ครับ แต่ตอนไปอ่านจากเวปนอกกลายเป็นว่าน้ำมันเพียวมันเหมือนจะไม่มีครับ มันจะมีแค่ชั่วคราวตอนแบตน้อยเกินไป และถูกปรับเป็นระบบไฮบริดโดยอัตโนมัติ เครื่องยนต์จะทำงานเพียงอย่างเดียวโดยปั่นไฟไปในตัว
ตามนี้ครับ http://support.volvocars.com/uk/cars/Pages/owners-manual.aspx?mc=v526fours&my=2017&sw=16w46&article=c9f4ae44897753f5c0a801517483a067

การชาร์จไฟสามารถต่อเข้ากับไฟบ้านได้เลย หรือว่าต้องทำเต้ารับใหม่ครับ?

ต่อเข้ากับไฟบ้านได้ครับ แต่คิดว่าต้องดูสเปคและข้อกำหนดด้วยครับ เชคกับทางวอลโว่อีกทีนะครับ

มีท่านใดพอจะทราบราคาแบตเตอรี่ของวอลโว่มั๊ยครับว่า ราคาต่อโมดูล และ ราคาต่อลูก นั้นกี่บาท? เซลล์ได้แจ้งผมว่า เวลาเปลี่ยน เราไม่จำเป็นต้องยกลูกเปลี่ยน แต่เปลี่ยนเฉพาะโมดูลที่เสีย หรือเสื่อมสภาพ

เปลี่ยนยกลูกครับไม่ได้ยินคำว่าโมดูลจากวอลโว่เลย เท่าที่ผมฟังมานั้น 4 แสนครับ(S90) แต่เห็นบางท่านบอก 5 แสน คงต้องลองเชคกับทางวอลโว่อีกทีครับ

การรับประกันแบตเตอรี่ของวอลโว่เป็นอย่างไรครับ?

5 ปีครับ ผมไม่ได้ข้อมูลเรื่องระยะทางมาเหมือนกันครับ ไม่แน่ใจว่ามีมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2017, 00:59:08 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 06:38:05 »
ขอบคุณมาครับสำหรับข้อมูล

เข้าใจว่าถ้าใช้รถ8-10ปี ยังไงตอนปล่อยออก ดีเซล คงราคาดีพอสมควร

แต่ตัว T8 นี่เครื่องยนต์เย้ายวนมาก เป็นเทคโนโลยีที่ล้ำหน้า คาดว่าในอนาคตอันใกล้รถจะเปลี่ยนไปเป็น Dual engine กันเกือบหมด
รถราคา 3.5 ล้าน ได้พลังระดับ Porsche ได้คุณภาพวัสดุที่อาจดีกว่าด้วยซ้ำ

ในขณะเดียวกัน D5 ที่ผมเคยลองขับ Volvo XC90 มันก็ไม่ได้เลวร้าย ถึงแม้แรงม้าจะต่ำแต่ก็ทำได้ดี ติดที่ว่าเป็นเครื่องยนต์เก่า ใช้เทคโนโลยีเดิม
บวกกับถ้าเป็น D5 คงต้องจับเปลี่ยนล้อ ค่าเสียหายน่าจะ 200,000+ อยู่ คิดหนักเลยครับ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 21:01:40 »
xc60 มันมาแค่ตัว D4 นะครับ ณ ตอนนี้...ผมก็รอตัว D5 อยู่เหมือนกัน รู้สึกว่า D4 มันน้อยไปนิด
แต่ถ้าบ้านมีฐานะแบบที่ไม่ต้องคำนึงถึงค่าซ่อม ผมก็จะเอา Hybrid R Design ...Performance มันดูคุ้มเกินราคาไปเยอะเลยทีเดียว

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 15:14:01 »
เครื่องD4 ตัวเครื่องกับเทอร์โบตัวเดียวกับD5 เลยครับ จูนเป็น D5 หรือลงไฟล์ D5 stage 1 ได้ 270 ม้าที่เครื่อง
//ที่บ้านสนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน T8ช่างเย้ายวน แต่ก็ไม่ค่อยกล้าเสี่ยง