ผู้เขียน หัวข้อ: Heater รถไฟฟ้าทำงานยังไงครับในเมื่อมันไม่มีเครื่องยนต์กับหม้อน้ำ  (อ่าน 3583 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
อย่าบอกว่ารถไฟฟ้าเมืองไทยไม่มี Heaterนะครับ ผมว่าปริมาณขายไม่น่าจะพอที่จะแยกผลิตเป็นรถสำหรับเมืองร้อนได้

ออฟไลน์ TORA

• Full Member

็Heater ที่เป็นขดลวดไฟฟ้า ก็มีนะครับ ไม่ต้องใช้หม้อน้ำก็ได้

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
น่าจะมีตัวทำความร้อนเพิ่มเข้ามาอีกชุดนะครับ

ฺฺBMW 530e ของผมถ้าใช้โหมด ev เครื่องยนต์ไม่ติดเลย ถ้าเปิดแอร์ที่ 28 องศาก็มีลมอุ่นๆออกมาครับ เข้าใจว่าน่าจะใช้ความร้อนจากเครื่องทำความร้อนไฟฟ้าที่แยกออกมาต่างหากเพราะจะอาศัยความร้อนจากเครื่องยนต์คงไม่ได้เนื่องจากการติดของเครื่องยนต์มันไม่แน่นอน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
รอฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Newhang

เป็นระบบไฟฟ้าครับ
ก็เหมือนแอร์ที่เปลี่ยนมาเป็นไฟฟ้า เหมือนแอร์บ้าน
heater ก็เหมือนไดเป่าผม ประมาณนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2021, 10:39:28 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Teera

ไม่แน่ใจนะครับ
อาจจะใช้ Heater แบบขดลวดแบบ เครื่องทำน้ำอุ่น
หรือ ในระบบปรับอากาศ มีระบบที่ทำได้ ทั้งร้อน และเย็นครับ
ใช้ระบบน้ำยานี่แหละ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
รถน้ำมันไปค้างคืนบนที่สูง ต่ำ10องศา เช้ามากว่าแอร์ฮีทเตอร์​จะอุ่นนี้นานเลยครับ
พวกขดลวดไฟฟ้าน่าจะอุ่นไวกว่าเยอะ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เหมือนชุดน้ำระบายความร้อน CPU ในเครื่องคอมพิวเตอร์หรือเปล่าครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ madboy

ถ้ารถไฟฟ้ามีหม้อน้ำก็น่าจะพอมีน้ำอุ่นให้ใช้บ้างล่ะครับ  :D

ออฟไลน์ caton

มีชุด Heatpump ไงครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ SM.

ใช้ขดลวดไฟฟ้าก็ได้นะครับ ตามบ้านในเมืองหนาว ก็ใช้แบบนี้กัน

ออฟไลน์ mochalatte

รุ่นใหม่ฯจะใช้ Heat Pump แบบกินไฟน้อย
รุ่นก่อนหน้านี้บางคันใช้ ระบบขดลวดเหมือนในเครื่องปิ้งขนมปังเช่น
Tesla Model3 ก้อใช้

ข้อดีของ HVAC รถ EV คือไม่ต้องรอให้รถอุ่นหลายนาทีก่อนออกจากบ้าน
มันตั้งเวลาได้ล่วงหน้าให้ทำงาน หรือจะใช้ app เปิดให้ก่อนได้โดยไม่ต้องสตาร์ทรถ
ทั้งยังสามารถทำความอบอุ่นได้ระหว่าง charge battery ข้ามคืน

ข้อเสียคือระยะทางวิ่งลดลงระหว่างขับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2021, 19:36:03 โดย mochalatte »

ออฟไลน์ deertesla

รถถ่านมีระบบหม้อน้ำระบายความร้อนแบต. ชุดเกียร์แลอาจจะรวมถึฃมอเตอร์ครับ.  และก็ต้องเปลีายนถ่าย coolant เหมือนกับรถน้ำมันนะครับ. ส่วนการที่ฮีตเตอร์ถ้าไม่ใช้น้ำร้อนอาจจะใช้ขดลวดทำความร้อนเช่นเดียวกันเครื่องใช้ไฟฟ้านะครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ใช้ระบบ heat pump เหมือนเครื่องอบผ้า แต่ถ้าเสียราคาบอกเลยโคตรแพง แต่พวกรถ hybrid เวลาเปิด heater เครื่องยนต์จะติด เป็นสาเหตุให้ช่วงนั้นกินน้ำมันมากๆ