ผู้เขียน หัวข้อ: กดคันเร่งแบบลังเลทำให้เกียร์งงและกระชากถือว่าผิดปกติไหมครับ  (อ่าน 4321 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
วันนี้ผมโค้งจะเข้าทางหลักและยูเทิร์นอยู่อีกไม่ไกล ก็เร่งเบาๆ พอตอนเข้าทางหลักมีรถมาแต่ไกลแล้ว ผมก็เลยค่อยๆ คันเร่งลงไป แล้วก็กดหนักไปอีกหน่อยรถก็เหมือนจะคิกดาวน์แต่เหมือนผมยังกดไม่เต็ม ecu มันคงคำนวณไม่ถูกมั้งครับ รถมันเลยกระชากความรู้สึก กึ้ก กระชากแรงเหมือนกันครับ
เหมือนผมกดเบาๆ มาและหนักไปอีกทีและเหมือนผมยังลังเลอยู่รึเปล่าครับ ที่จำได้คือเหมือนจะกดก็ยังไม่กด จะผ่อนก็ยังไม่ผ่อน

แต่หลังจากกระชาก กึ้ก (มันไม่ใช่ไเสียงดังนะครับ มันเป็นความรู้สึก เพราะมันกระชากแรงเหมือนกัน) เกียร์ก็ยังเปลี่ยนปกติดีครับ แต่ผมระแวงแล้วว่ามันจะมีอะไรตามมารึเปล่าครับ ท่านใดมีประสบการณ์แนะนำทีครับ กลัวเกียร์จะกลับบ้านเก่า ถ้าเป็นเพราะ ecu คำนวณไม่ถูกผมก็โล่งใจครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kez

ทุกครั้งที่เกียร์กระชาก มีผลต่อการสึกหรอเสมอ    แต่มันคงไม่พังในทีเดียว   อย่าขับกระชากเกียร์บ่อย

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถผม ถ้าขึ้นเนินที่ทำงานแต่ผมกดเบาๆนี่มันงงประจำเป็นทุกวันเหมือนกัน  แสดงว่ามันปกติ555

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เป็นเรื่องปกติครับ ไม่ต้องกลัวพังอะไรหรอก
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ของผมเกียร์ sky เหมือนกัน เคยเปนอาการเดียวกัน สาเหตุเดียวกัน ตอนนี้ทุกอย่างยังปกติครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
เคยเป็นเหมือนกันครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
vios ของผมก็เป็นครับ บางทีตอกคันเร่งลงไปสุดเเปปเดียวเเล้วปล่อย มันกระชากเเรงมากครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ mamaman

ปกติครับ
ถ้าเรา กระแทกคันเร่ง รถจะทดเกียร์ต่ำลงครับเพื่อเป็นการเร่งแซง

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

มันไม่เหมือนตอนคิกดาวน์ รอบกวาดแล้วกระชากอ่ะครับ นี่มันเหมือนกำลังคิกดาวน์ลดเกียร์แต่ขึ้นเกียร์สูงทันทีภายในช่วงเวลาสั้นๆ เหมือนมันเลือกเกียร์ไม่ถูกอ่ะครับ ผมอธิบายไม่ถูกแต่มันกระชากแรงเลยเป็นกังวล ตอนนี้ก็ปกติดีอยู่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ โล่งใจอีกหน่อย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ mongolias

ไม่ต้องกังวลครับ มันไม่ได้พังง่ายขนาดนั้นครับ ถ้าไม่สบายใจก็ถ่ายน้ำมันเกียร์สักรอบครับ

ผมเจอแต่ขับขึ้นเขาชันนิดหน่อย แต่คงกดมากไปนิดรอบกวาดขึ้นไปค้างสัก 2-3 วิ แล้วถอนคันเร่งเพื่อให้เกียร์เปลี่ยน เจอมา 2 ครั้งละ ที่จุดเดิมเป๊ะ

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
Civic FD เคยเวลารถติดแล้วคลานๆความเร็วต่ำๆ พอช่วงความเร็วเข้าใกล้เปลี่ยนเกียร์ขึ้นไปเกียร์ 3 รถข้างหน้าเบรคนิดหน่อยแล้วก็ไปต่อผมเลยเหยียบคันเร่งทันที รถเลยกระตุกน่าจะเกียร์มีการเปลี่ยนจาก 2->3->2 มันกระตุก ตกใจมากเสียงดังพอประมาณเลยย - -"

ออฟไลน์ SuperBoyyy

• Newbie
  • *
ผมเคยเป็นนะครับ 3 ครั้งแล้วครับ

คือตอน ยูเทิน จะตามเขาไปติดๆ ทีนี้ เท้าเหยียบลึกไปหน่อย แต่รถดันไม่ได้เร็ว (คันหน้ามันค่อยๆคลาน แทนที่จะรีบไป) ก็เลยมีอาการกระตุก ครับ แต่ก็ไม่มีอะไรนะครับ แค่หลังจากนั้น CVT มันมีอาการเอ๋อๆ เวลาอากาศร้อนๆ