ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ Hybrid ถ้าแบตเตอรี่เสื่อมจะเป็นอย่างไร  (อ่าน 6163 ครั้ง)

ออฟไลน์ gph169

• Newbie
  • *
คืออยากทราบว่ารถยนต์พวก HYBRID ถ้าแบตเตอรี่มันเสื่อมจนไม่สามารถเก็บประจุไฟได้แล้ว รถยนต์จะเสียจนวิ่งไม่ได้หรือว่า ยังวิ่งได้แต่กินน้ำมัน หรือเป็นปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: รถยนต์ Hybrid ถ้าแบตเตอรี่เสื่อมจะเป็นอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 20:34:13 »
ก็เหมือนแบ็ทมือถือละครับ เก็บไฟได้น้อยลง เวลาจะใช้ EVmode ก็จะได้ระยะทางน้อยกว่าเดิม
แต่ในความเป็นจริง เราคงไม่ได้ใช้แต่ batt อย่างเดียวเวลาวิ่ง วิ่งไปมอเตอร์ก็เก็บพลังงานไป คงจะรู้สึกได้ยากหน่อยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Tonaka

Re: รถยนต์ Hybrid ถ้าแบตเตอรี่เสื่อมจะเป็นอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 21:03:10 »
ถ้าระบบไฮบริตของโตโยต้า แบบเสื่อมจนใช้ไม่ได้จริง าอย่างน้อยรถก็วิ่งถอยหลังไม่ได้แหล่ะครับ 555
阿蘇山

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 09:04:27 »
รุ่นใหม่ไม่ทราบครับ แต่ถ้าเป็น ESTIMA บ้านผม รุ่นเก่าหน่อย

อาการแรกๆ จะกระตุกๆ ช่วงตัดต่อกำลัง ต่อมา จะระบบเบรครวน VSC ทำงาน ตอนที่เลี้ยวนิดเดียว

ถ้าแบตเสื่อมถึงจุดนึง  .....

........ Slide On ลูกเดียวครับ ถ้าไม่เปลี่ยนแบตนะ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 09:38:07 »
รุ่นใหม่ไม่ทราบครับ แต่ถ้าเป็น ESTIMA บ้านผม รุ่นเก่าหน่อย

อาการแรกๆ จะกระตุกๆ ช่วงตัดต่อกำลัง ต่อมา จะระบบเบรครวน VSC ทำงาน ตอนที่เลี้ยวนิดเดียว

........ Slide On ลูกเดียวครับ ถ้าไม่เปลี่ยนแบตนะ

ระบบมันไม่เปลี่ยนเป็นน้ำมันให้เหรอครับ
หรือว่ามีสวิตซ์ปิดระบบ Hybird กรณี
ต้องการขับน้ำมันอย่างเดียวบ้างไหมครับ
แบบนี้ไปเสียที่ๆไม่มีศูนย์แย่เลย อะไหล่แบตเตอรี่
ก็คงไม่ได้มีประจำไว้ทุกศูนย์ด้วยมั้ง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 15:53:42 »

ระบบมันไม่เปลี่ยนเป็นน้ำมันให้เหรอครับ
หรือว่ามีสวิตซ์ปิดระบบ Hybird กรณี
ต้องการขับน้ำมันอย่างเดียวบ้างไหมครับ
แบบนี้ไปเสียที่ๆไม่มีศูนย์แย่เลย อะไหล่แบตเตอรี่
ก็คงไม่ได้มีประจำไว้ทุกศูนย์ด้วยมั้ง

Estima บ้านผมเป็นรุ่นเก่าครับ ไม่แน่ว่า ปัจจุบันได้แก้ไขแล้วหรือยังครับ

อ้อ มีอีกจุดนึงที่ แพงครับ คือ ระบบแอร์ของ hybrid ใช้ กำลังจากแบตเตอรี่ hybrid ครับ ถ้าเสีย ก็ต้องหาประเภทเดียวกันมาเปลี่ยน

ไม่แน่ใจว่า sup จะผลิตอุปกรณ์แอร์มาให้ด้วยหรือเปล่า หรือต้องเบิกของแท้เอง

เคยถามร้านแอร์ เขาบอกว่าหลายหมื่นเลย T_T
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ