ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเป็นคุณเจอแบบนี้ จะยังซื้อ BMW หรือ Mini อีกมั้ย ?

(อ่าน 8707 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kasemsan

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นคุณเจอแบบนี้ จะยังซื้อ BMW หรือ Mini อีกมั้ย ?

หลังจากที่ผมโพสต์กระทู้เรื่อง ซื้อรถมินิ 13 เดือนแล้วยังไม่ได้ของแถม

ผ่านมาได้สักพัก ก็มีคนทั้งที่ผมรู้จักและไม่รู้จักส่งข้อความมาถามเรื่องราวๆต่างๆพอสมควร

ผมจึงคิดว่าควรจะมาสรุปเหตุการณ์หลังจากกระทู้นั้นให้อ่านกันครับ

ใครที่ไม่เคยอ่าน เชิญเข้าไปดูตามลิงค์ด้านล่างนี้นะครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65618.0

...

หลังจากที่ผมโพสต์กระทู้และเรื่องราวไปหน้าเพจของ Millennium Auto ได้ผลทันทีเลยครับ

เหตุการ์คร่าวๆประมาณนี้ครับ

- วันรุ่งขึ้นเซลล์โทรมาบอกว่า ของแถมได้แล้วค่ะ ( หลังจากที่รอมา 13 เดือน )

- ก่อนของแถมจะถูกส่งมาถึง รอง GM สาขาอุบล พาผู้จัดการฝ่ายขาย และ เซลล์
มาขอโทษพ่อและน้องสาวของผม
นำกระเช้ามามอบให้ พร้อมหมวกและร่ม มินิ 
พร้อมกับบอกว่าจะดูแลอย่างอื่นเพิ่มเติมให้ แต่ตอนนี้นำของเหล่านี้มาให้ก่อน

- ได้รับลำโพง ที่เป็นของแถม 

-  เอาผ้าคลุมรถผืนจริงมาเปลี่ยนให้ ( ผืนเก่าเอาของ BMW X3 มาให้ )
- เจ้าของ Millennium Auto ไม่ยอมออกจดหมายขอโทษให้
แต่บอกว่าจะให้ทางสาขาอุบลออกให้
- ได้รับจดหมายขอโทษจาก GM และ รอง GM

ในระหว่างเหตุการณ์เหล่านี้ ผมไม่ได้อยู่ที่บ้าน
แต่หลังจากเหตุการณ์ทั้งหมด ผมจึงได้มีโอกาสคุยกับ GM และ รอง GM

เพราะได้ข่าวว่า GM บอกว่าอยากคุยกับผมและอยากจะขอเป็นเพื่อน
 ซึ่งผมก็รู้สึกแปลกใจ...

แต่พอได้คุยผมก็...อ๋อ

GM อยากขอเป็นเพื่อน เพราะคิดว่าการพูดอย่างนี้ จะทำให้เรื่องจบง่ายขึ้น

พร้อมบอกว่าอยากจะมาออกบูธโชว์รถแถวบ้านผม

อยากให้ที่บ้านผมเสนอรายชื่อ คนที่ควรจะมางาน(ซื้อ)รถให้หน่อย

ซึ่งผมก็ตอบไปตรงๆตามนี้เลยครับ

...

ผมเพิ่งโพสต์ตำหนิการทำงานของคุณไป ทำไมผมต้องมาช่วยคุณทำแบบนี้ด้วย
ผมจะตอบเพื่อนๆ คนรอบข้างผม คนอ่านกระทู้ของผมว่าอย่างไร

ตอนกลางปีโพสต์ตำหนิเค้าไป แต่ปลายปีจะมาช่วยเค้าขายรถ ???

และ ผมจะได้อะไร จากการทำแบบั้น จะให้ค่าคอมผมเหรอ ?
คุณพูดแบบนี้ เถ้าแก่คุณรู้มั้ย

จริงๆ มันคือการเบี่ยงประเด็น แค่นั้น !!!

อยากขอเป็นเพื่อน เพื่อให้ดูซอฟท์ จะได้จบเรื่องง่ายๆ

ครับ...มันเป็นหลักการทางจิตวิทยา
แต่รู้มั้ยครับ
เมื่อพูดแบบนี้แล้ว คุณถอยไม่ได้แล้วนะครับ

นี่คือข้อสุ่มเสี่ยงของการพูดทำนองนี้ เค้าเรียกว่ามันเป็นการเปลี่ยนบรรทัดฐาน
จากลูกค้าไปเป็นเพื่อน  เมื่อขอเป็นเพื่อนแล้ว มันไม่สามารถ ขอเลิกเป็นได้นะครับ

ว่าแต่หลังจากวันนั้นแล้ว เพื่อนก็เงียบไปเลยนะ

...

ผมถามว่า ทำไมถึงมาทำแบบนี้กับพ่อผม 

ทำไมเซลล์ถึงได้ทำอะไรแบบนี้

ทางรอง GM ตอบว่ามันเป็นข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นโดยไม่ได้ตั้งใจ

ซึ่งผมพยายามตั้งใจฟังคำอธิบายมากๆ แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี

ก็เพราะ...มันเกิดจากความตั้งใจครับ ไม่ใช่ไม่ตั้งใจ

แต่ผมเข้าใจว่ามันคงตอบให้ฟังดูดีลำบาก

ที่เคยบอกว่าจะดูแลพ่อผม ทางรอง GM ตอบแบบนี้ครับ

เนื่องจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มันตีมูลค่าไม่ได้ จึงไม่รู้จะให้อะไรเป็นการดูแล...

!!!

เหตุการ์ทั้งหมดก็ประมาณนี้ครับ 

มีคนตั้งข้อสังเกตว่า พ่อผมอาจจะเข้าใจผิด
ที่จริงพ่อผมอาจจะไม่ได้ของแถมชิ้นนั้นอยู่แล้ว

ก็อาจเป็นได้ครับ

แต่ถ้าเป็นแบบนั้น เซลล์ก็ควรจะบอกพ่อผมตรงๆ

หรือบอกน้องสาวผม หรือบอกพี่ชายผม หรือบอกผมก็ได้

ไม่ใช่ไม่รับโทรศัพ์ หรือ ปิดบังตัวตนโดยไม่ยอมบอกชื่อจริง(ของคนระดับผู้จัดการฝ่ายขาย) เมื่อตอนที่ผมโทรไป
แสดงถึงความไม่เป็นมืออาชีพ ไม่มีวุฒิภาวะและความรับผิดชอบของคนขายรถราคาระดับนี้
ถ้าทำถูกแต่แรก จัดการปัญหาตรงจุด เรื่องคงไม่มาถึงขั้นนี้

…

มีคนถามผมว่า การมานั่งโพสต์แบบนี้ มันเป็นการทำร้ายตัวเองรึป่าว

ผมยอมรับครับว่ามันเป็นอะไรที่รบกวนจิตใจ
แต่....ผมรู้สึกไม่ดีมากกว่าซะอีก ถ้าผมจะไม่ทำอะไรเลยแล้วปล่อยมันผ่านไป 

ผมไม่อยากเป็นคนนิ่งดูดาย เค้าอาจจะไปทำแบบนี้กับคนอื่นอีกก็เป็นได้

เรื่องลักไก่ทำนองนี้ในสังคมมันมีให้เห็นบ่อยๆ ถ้าเราช่วยกัน สังคมคงดีขึ้น
และจริงๆ เป็นทาง Millennium Auto มากกว่าที่บีบให้ผมทำ

เพราะผมพยายามติดต่อไปแล้วหลายครั้ง แต่ไม่ได้รับความสนใจใดๆเลย
ถ้าไม่มาโพสต์ก็คงไม่มาดูดำดูดีกัน

ทุกอย่างที่ผมพูด ผมพิมพ์ ผมมีหลักฐานหมด มาดูได้ครับ 
( เซลล์เลยไม่กล้าคุยไลน์กับผมไง )

...

มีคนที่จัดตั้งกลุ่ม Facebook รวมผู้เสียหายจาก BMW MINI ขึ้นมานะครับ
สามารถเข้าไปดูได้
เราทำตัวเองเป็นสื่อได้

“ เซลล์บางคนก็ทำอะไรไม่เข้าท่า เพื่อให้ได้ยอดขาย “

ประโยคนี้บอสใหญ่คุณพูดนะครับ

…

เวลาซื้อรถ ดูสัญญาซื้อขายให้ดีนะครับ

ถ่ายรูปไว้ อัดเสียง อัดวีดีโอไว้ก็ดีครับ 

เค้าจะว่าเราเว่อร์เกินก็เรื่องของเค้า
คนที่เข้าใจเค้าก็จะเข้าใจครับ 
ส่วนคนที่ไม่เข้าใจ เราก็ไม่ต้องไปสนใจ

มีเพื่อนผมที่เกรงใจเซลล์ เนื่องจากเอารถมาให้ลองตอนกลางคืน
เลยทำสัญญาจองไป 
สุดท้ายต้องไปถึงมูลนิธิคุ้มครองผู้บริโภคกันเลย

...

ขอบคุณผู้ที่ส่งข้อมูลมาให้

ขอบคุณทุกคนที่สละเวลาอ่านกันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
Re: ถ้าเป็นคุณเจอแบบนี้ จะยังซื้อ BMW หรือ Mini อีกมั้ย ?

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 18:48:37 »
 ;) ขอปรบมือครับ ความอดทนสูงมาก
เรื่องนี้มีประโยชน์มากครับ ไม่ใช่แค่เรื่องรถ
ผมเคยโดนประมาณนี้แหละ ตอนซื้อบ้าน บอกนู่นนั่นนี่จะได้ สุดถ้ายบอกจำไม่ได้ เห่อๆ

ทุกวันนี้ทุกอย่างต้องเขียนไว้หมด จะซื้อถูกซื้อแพงยังไว้ใจไม่ได้เลย   :-\

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
Re: ถ้าเป็นคุณเจอแบบนี้ จะยังซื้อ BMW หรือ Mini อีกมั้ย ?

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 18:57:08 »
💖💖 ขอบคุณมากนะครับ ที่เอาข้อมูลมาตีแผ่ ได้เปิดหูเปิดตาได้มากเลยครับ
น่าจะมีประโยชน์กับผู้บริโภคท่านอื่นๆด้วยนะครับ __
ยังไงขอให้ใช้รถที่ชอบให้มีความสุขนะครับ  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2018, 20:57:06 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 18:59:50 »

ถ้ามีความสุขกับรถที่ขับ  ของแถมมันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่   มันแค่ทำให้เสียความรู้สึกกับผู้จำหน่าย ไม่ใช่ตัวรถ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 19:12:10 »
ผมก็เคยโดนครับ ยังเช็งไม่หาย ยี่ห้ออื่นนะครับ

รถแถมบัตรน้ำมัน 25,000 บาท แล้วก็อื่นๆ ผมไม่เอาฟิล์ม
เซลล์บอกถ้างั้นเพิ่มบัตรน้ำมันอีก 10,000 บาท (ในใบจองเขียนฟิล์ม) แต่รับรถจริงไม่มี

ตอนไปรับรถ แจ้งว่าค้างบัตรน้ำมัน ให้มารับวันอื่น

วันไปรับจริง ได้บัตรน้ำมัน 20,000 บาท ผมจึงถามเรื่องฟิล์มและบัตรน้ำมัน 25,000 เซลล์แจ้งว่าสื่อสารผิดพลาด ได้ร่มมาแทน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 19:22:41 »
ถ้าชอบรถ ก็ซื้อครับ แต่ไม่ซื้อหรือใช้บริการกับศูนย์ดังกล่าว หากกรณีร้องเรียนจบแล้ว
อ่านหัวข้อนึกว่าตัวรถจะมีปัญหาแก้ไม่จบ หรืออะไรอื่นๆที่ทำให้ไม่น่าซื้อเสียอีกครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 19:35:32 »
เคสนี้ มีปัญหากับดีลเลอร์นะครับ
ไม่ได้เกี่ยวกับยี่ห้อรถ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 19:46:33 »
ถ้าซื้อแล้วรถต้องขึ้นยานแม่ ผมไม่ซื้อครับ
แต่ถ้าผมอยากได้รถคันนึงมากๆ

แต่มาอ่านเจอเคสแบบนี้ ก็ไม่ทำให้ความอยากได้รถของผมน้อยลงครับ

ก็แค่ไม่ซื้อกับดีลเล่อร์เจ้านี้ หรือถ้า เจ้าอื่นไม่แถมให้ ก็ไม่เป็นไร

ที่ไหนข้อเสนอดี ก็ซื้อที่นั่น ^^

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 20:00:38 »
เรื่องนี้ผิดที่ดีลเลอร์ครับ ไม่ได้ผิดที่ยี่ห้อ เราไม่พอใจเราเปลี่ยนที่ได้ครับ แล้วคราวหน้าก็ไม่ต้องซื้อกับเค้าแค่นั้นครับ แต่ถือว่าคุณอดทนมากๆ13เดือน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 20:01:22 »
ซื้อครับ ยี่ห้อรถไม่เกี่ยว

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 20:03:15 »
ยินดีด้วยครับที่จบได้   

ผมเจอ 2 รอบ ตอนจองลงอักษรไว้หมด
แต่เวลารับรถ ของแถมแหว่ง ส่วนลดหาย
เซลขอโทษ ให้ของชดเชย  ก็หยวนๆ ไป
เพราะถือว่าคงต้องติดต่อกันอีก

แต่มันก็คงสร้างความมักง่ายให้สังคมต่อไป
ดีใจที่มีคนแบบ จขกท. ไม่ปล่อยให้ลอยนวล

PKS8

• บุคคลทั่วไป

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 21:12:25 »
เป็นผม ผมก็คงไม่ซื้อครับ ต่อให้อยากได้รถรุ่นนี้แค่ไหน ขับผ่านต้องเหลียวมองแค่ไหน ผมไม่อยากเสี่ยงเจอปัญหาแบบนี้ ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำเรื่องมาแชร์ให้ผู้บริโภคอย่างเราๆระมัดระวังตัวกันมากขึ้น

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 21:56:10 »
ซื้อต่อสิครับ รถปลอดภัยใช้ดีขับดีไม่จุกจิก เซลล์BMWที่ผมออกรถด้วย 2 คัน (คนละdealerกัน) ดีมากนะครับ ของแถมครบถ้วน ส่วนลดจัดเต็ม มีที่ได้ช้าหน่อยก็ลำโพง bower wilkin กับบัตรน้ำมันของ ปตท. ก่อนซื้อผมก็พยายามหาข้อมูลจากเพื่อน จากคนในกลุ่ม BMW ครับ ว่าsale คนไหนโอเคสุด ล่าสุดก็ไลน์มาบอกว่ามีส่วนลด BMW M2 เยอะมากค่ะตอนนี้ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2018, 22:09:31 โดย golfieboy »
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 22:02:41 »
เคยเจอ และเคยโพสว่ากล่าวทาง Millennium สาขาที่กรุงเทพไปเหมือนกันครับ กับอาการไม่ปกติของรถ ส่งไปทางเฟสอย่างนี้ละครับ
จากที่ต้องตามเรื่องมาเป็นเวลานานแสนนาน บอกแต่ว่ายังไม่ได้โปรแกรมจากต่างประเทศ พูดแบบเดิมๆอยู่เป็นเดือนๆ
หลังจากโพสไป ไม่กี่วัน ก็มีคำขอโทษมาและจะรีบดำเนินการ และอีกไม่กี่วันก็โทรมาตามให้เราเอารถไปทำ
และอีกเคสคือกับ Benz สาขา Metro Autohaus พระราม 2 รถผมออกที่นั่นและมีปัญหา โทรไปตามตั้งหลายรอบ
มันมีปัญหาหลายอย่างอยู่ ผมยกขึ้นมาหนึ่งอย่างคือเรื่องพวงมาลัย มันไม่เลื่อนเข้าเลื่อนออกให้อย่างที่มันควรเป็น
ผมบอกว่าให้ช่วยเคลมให้หน่อยได้ไหม รถยังใหม่ๆอยู่เลย ทำไมมีปัญหาซะแล้ว แต่สุดท้ายบอกผมเว่า เอาจารบีมาใส่
ผมก็ไม่เข้าใจกับการให้บริการของยี่ห้อรถหรูๆ แพงๆอย่างนี้เหมือนกันครับ ว่าทำไมตรงไปตรงมากับลูกค้าไม่ได้
คิดว่าการพูดตรงไปตรงมาจะทำให้ลูกค้าไม่พอใจ จริงหรือ? ผมว่าสุดท้ายแล้วก็จะยิ่งทำให้เรื่องมันบานปลายไปมากกว่าที่เป็นอยู่
ทำไมต้องให้เราทำให้เป็นเรื่องใหญ่ก่อนถึงจะสามารถแก้ไขสิ่งที่เป็นปัญหาอยู่ได้ ทำไมถึงไม่ติดตามเรื่องให้ลูกค้าเลย
จะบอกว่าก็งานเยอะ ลูกค้าเยอะ ลูกค้าไม่เห็นใจ งั้นผมก็จะบอกว่าการจัดการในองค์กรคุณมันคงไม่ดีแล้วละ
คุณขายรถคันละกี่ล้าน แต่คุณไม่สามารถทำให้ผมรู้สึกได้ว่ารถราคาแพงๆคันนี้มันพิเศษ เราอยากจะกลับไปซื้อคันที่สองคันที่สาม
สิ่งที่พ่อผมได้เจอจากการให้บริการและคุณภาพของตัวรถจากทาง Mercedes Benz พ่อผมบอกเลยว่าไม่มีคันที่สองแน่นอน
คนเราสมัยนี้ก็คิดถึงแต่ธุรกิจจริงๆ ไม่ได้ประชดประชันนะครับ แต่เข้าใจว่าโลกมันเป็นแบบนั้นจริงๆ
แต่เขาลืมกันไปหรือเปล่าว่าหัวใจห้องหนึ่งที่สำคัญที่ทำให้ธุรกิจเขาดำเนินต่อไปได้คือ "ลูกค้า"
อย่าสักแต่ว่าขายอย่างเดียวเลยครับ หมั่นดูแลหัวใจห้องนั้นของคุณบ้างเถอะ ก่อนที่คุณจะเสียมันไปทำละเล็กทีละน้อย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 22:10:02 »
ปัญหาคือไปเจอเซลแย่ๆ เจอศูนย์แย่ๆครับ

ตอนซื้อรถนี่ใบจองสำคัญมากๆ ที่ลงเป็นลายลักษณ์อักษร ปล่อยเป็นลมปากเปล่าๆไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 22:35:06 »
ซื้อยี่ห้อนี้เหมือนเดิมครับ แต่กับดีลเลอร์อื่น
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ cpesiit

• **
  • New era of Audi !!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 22:37:56 »
BMW นี่ผมใช้บริการแต่ของอมร  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2018, 22:40:09 โดย cpesiit »

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 00:45:14 »
ศูนย์ BMW ที่ผมเจอมาก็แย่จริงๆ นะ ในหลายๆ เรื่อง
ถ้าเทียบในเรื่องของศูนย์บริการแล้วสู้ BENZ ไม่ได้ครับ
ผมพูดได้เพราะผมใช้จริงทั้ง BENZ และ BMW ไปมาแล้วหลายศูนย์
และมีเพื่อนไปที่ BMW ตจว ผมก็ไปด้วย เจ้าของมาขายรถเอง ไม่รู้มาช่วยเซลล์ขายหรือมาแย่งขายเอง
พูดจนเซลล์ต้องนั่งฟังเฉยๆ แบบนี้ถ้าขายรถได้ไม่รู้เซลล์จะได้ค่าคอมมั้ย และยังขอเบอร์โทรผมไปด้วย
จากนั้นอีกวันเซลล์โทรมาหาผมถามว่าเพื่อนตัดสินใจยังไง. 
ผมตอบไปว่า ผมไม่ใช่คนซื้อรถโทรมาหาผมทำไมและเพื่อนผมคงไปซื้อศูนย์อื่นด้วย
ซึ่งอะไรแบบนี้ยังไม่เคยเจอศูนย์อื่นเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 01:02:17 »
เจ้านี้ชื่อเสียงได้ยินมานานละ ถ้าเป็นผมยังไงก็ซื้อนะแต่คงไปเยอรมันออโต้

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 10:03:29 »
ศูนย์ BMW ที่ผมเจอมาก็แย่จริงๆ นะ ในหลายๆ เรื่อง
ถ้าเทียบในเรื่องของศูนย์บริการแล้วสู้ BENZ ไม่ได้ครับ
ผมพูดได้เพราะผมใช้จริงทั้ง BENZ และ BMW ไปมาแล้วหลายศูนย์
และมีเพื่อนไปที่ BMW ตจว ผมก็ไปด้วย เจ้าของมาขายรถเอง ไม่รู้มาช่วยเซลล์ขายหรือมาแย่งขายเอง
พูดจนเซลล์ต้องนั่งฟังเฉยๆ แบบนี้ถ้าขายรถได้ไม่รู้เซลล์จะได้ค่าคอมมั้ย และยังขอเบอร์โทรผมไปด้วย
จากนั้นอีกวันเซลล์โทรมาหาผมถามว่าเพื่อนตัดสินใจยังไง. 
ผมตอบไปว่า ผมไม่ใช่คนซื้อรถโทรมาหาผมทำไมและเพื่อนผมคงไปซื้อศูนย์อื่นด้วย
ซึ่งอะไรแบบนี้ยังไม่เคยเจอศูนย์อื่นเลย

เคยได้ยินกรณีคล้ายๆ กันเป็นศูนย์ทางภาคอีสานรึปล่าวครับ?

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 10:14:59 »
ซื้อศูนย์อื่นแทนครับ ถ้ารถไม่ได้จุกจิกอะไร มันเป็นเรื่องการบริหารจัดการครับไม่ใช่เรื่องตัวรถ
ยอมรับว่าอดทนรอดีมากครับ เป็นผมคงไม่เอาแล้วหละไม่คุ้มเสียเวลาเสียอารมณ์ มูลค่าของแถมจริงๆไม่กี่พันบาทอย่างลำโพงบลูทูธหรือB&Wที่แถมนี่ตั้งราคาเป็นหมื่นแต่ต้นทุนจริงๆ1-2พัน ต้นทุนผลิตหลักร้อย เอามาฟังอะไรก็ไม่รู้เรื่องกระป๋องกระแป๋ง เออถ้าแถมซีรี 600 700 800 แบบนี้จะรีบคว้าเลย
เจอแบบนี้ไม่เอาของแถมขอส่วนลดเงินหมื่นไปดีกว่า

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 10:34:46 »
จะซื้อรถซักคัน ผมดูที่เรื่องความปลอดภัยมาเป็นที่ 1
ของแถม ท้ายสุด จนแทบจะไม่มีผลต่อการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 11:41:30 »
ยี่ห้อ ก็ซื้อปกติครับ แต่เปลี่ยนเซลล์หรือดีลเลอร์

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 13:11:27 »
ถือว่าเป็นบทเรียนครับ จะได้ไม่เครียด
เพื่อที่ครั้งต่อไปในการซื้อรถเราจะได้รอบคอบขึ้น ผมแนะนำว่าการตกลงทุกอย่างรวมถึงของแถม ต้องมีการเขียนบันทึกลงไปในสัญญาครับ

ผมก็มีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับตัวแทนจำหน่ายเจ้านี้ครับและส่วนตัวผมมองว่าเค้าไม่ใส่ใจกับดีลเลอร์ครับ ก็เลยมีผลทำให้การบริการต่างๆรวมถึงเซลล์ไม่มีคุณภาพ ขนาดข้อมูลของรถเช่นโมเดลนี้จะเข้ามาหรือไม่เข้ามายังตอบผิดกันทั้งลูกน้องและหัวหน้า
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 14:31:21 »
ผมอ่านเพลินจนจบเลย
เห็นใจเจ้าของกระทู้มากครับ
แต่ก็ขอบคุณที่ให้ประสบการณ์

ถ้าถามว่าเจอแบบนี้จะซื้อไหม
ผมก็ซื้อนะ เพราะว่าเป็นที่เรื่องการบริหารของดีลเลอร์มากกว่า
ซึ่งถ้าจะซื้อก็คงต้องพยายามหาดีลเลอร์ที่ดีมีคุณภาพ ถึงแม้จะยากหน่อย 55
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 15:42:03 »
ของผมยี่ห้ออื่น รอของแถม6เดือนยังรู้สึกเคืองๆเลยครับ
เซลล์บอกสั่งของไปแล้วแต่โรงงานยังไม่ผลิต
โทรไปหาบริษัทใหญ่ก็บอกทางศูนย์ยังไม่ได้ทำเรื่องเบิกมา
โทรกลับไปหาเซลล์ก็บอกให้ติดต่อฝ่าย Stock
แล้วก็โยนกันไปโยนกันมา

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 16:41:11 »
ไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 20:07:08 »
ยินดีด้วยครับที่จบได้   

ผมเจอ 2 รอบ ตอนจองลงอักษรไว้หมด
แต่เวลารับรถ ของแถมแหว่ง ส่วนลดหาย
เซลขอโทษ ให้ของชดเชย  ก็หยวนๆ ไป
เพราะถือว่าคงต้องติดต่อกันอีก

แต่มันก็คงสร้างความมักง่ายให้สังคมต่อไป
ดีใจที่มีคนแบบ จขกท. ไม่ปล่อยให้ลอยนวล

ผมจองรถญี่ปุ่น เขียนลงในใบจองครบทุกอย่าง
แต่ที่ไหนได้ วันจะรับรถใช้มุก ของแถมทุกอย่างยังไม่รวม vat 7%

ผมว่สปัญหานี้หลักๆอยู่ที่ดีลเลอร์รถ ตุกติก แต่นถก็ยังน่าใช้เหมือนเดิมถูกไหมครับ
แยกเป็นประเด็นๆไปดีกว่า

ออฟไลน์ ceicourier

• **

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2018, 17:01:46 »
ซื้อครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 00:35:07 »
ไม่ชอบลองไปซื้อ benz ดูครับ จะได้เจอกับปัญหาเซลทิ้งขว้างและรถจุกจิก บริษัทแม่ลอยแพ บ้างครับ เปลี่ยนๆปัญหาไปบ้างแก้เบื่อครับ