ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 1.2 ล้าน +/- 30% กับรถที่เน้นขับเทห์ อย่างเดียวมีรุ่นไหนน่าสนใจครับ  (อ่าน 9520 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ความต้องการของคนเราไม่มีที่สิ้นสุดจริงๆ แต่ก่อนเคยอยากได้อยากใช้เครื่อง 6 สูบ ของ bmw ก็มีแล้ว
ต่อมาอยากลอง awd ของ subaru ก็ได้มาแล้ว
ตอนนี้เริ่มมองๆรถที่มีความ classic ในตัว ชนิดเก็บไว้ขัดยาวๆ เน้นรูปทรงและการ design ที่มีความเป็นอมตะ
โดยงบที่พอจะไหวสัก 1.2 ล้าน +/-
ไม่เน้นการขับขี่ว่าดีหรือไม่
ไม่เน้นการใช้งานว่าคุ้มค่หรือไม่
เน้นที่รูปทรงที่ต่อไปสามารถขึ้นโชว์ตามงานแสดงรถได้ในอนาคต(อีกสัก 15-20ปีข้างหน้า)
เอาที่อะไหล่พอหาดูแลกันได้ทั้งช่วงล่างและเครื่องยนต์ อะไหล่ตัวถังไม่เป็นไรทำใจไว้แล้ว

เท่าที่นึกออกตอนนี้ก็มี bmw z3 กับ benz r129
มีตัวอื่นแนะนำกันอีกไหมครับ ขอบคุณครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Mercedes 500SL R107 Panzerwagen (Post-1985 model)
Mercedes 500SEC/560SEC C126 (Bruno Sacco's design)
Toyota JZA80 Supra (Late model)
Mazda RX-7 FD3S Type RZ
Nissan 300ZX Z32

ออฟไลน์ 2k

Z4 E86 ไหวไหม  ทรงไม่มีโบราณเลยนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Nikle_pk

งบขนาดนี้เอาเท่ห์อย่างเดียวต้องคันนี้ครับ
เท่ห์แบบยาวๆ รับรองได้ไปออกงานโชว์รถทุกปีแน่ๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ty ESC

โฟล์ค คามานเกีย
สวยอมตะ

ออฟไลน์ mongolias

ส่ง MX5 na เข้าประกวดครับ
ราคาราวๆ ครึ่งนึงของงบ จขกท

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เท่ห์อย่างเดียวก็ต้อง CR-V ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
Mazda RX8 ครับ
ต่อไปเราอาจไม่เห็นเครื่องโรตารี่อีกก้อได้...

jaesz

ผมขับบีเอ็ม 318e46 รู้สึกเท่แค่ปีแรกๆ พอผ่านไปสองปี ไม่ค่อยมีคนมาทักมาชวนคุยเรื่องรถเท่าไหร เหมือนเราไม่น่าคุยด้วย

ขับมินิไปผับ ก็ไม่เท่ห์แล้ว ไม่ค่อยเสริมลุค มีคนมองๆ แต่ไม่มีคนยิ้มให้

ขับบีเทิลไปซื้อของโลตัส ไปเติมแก๊ซ ปั๊มน้ำมัน ร้านอาหาร หรือที่ไหนก็ตาม จอดรถปุ๊ป มักจะ มีคนเดินมาคุยด้วยประจำจนทุกวันนี้ ทั้งๆที่ผมไม่คิดว่ามันเท่เลย

ไม่รู้ว่ามันเท่รึเปล่าแต่มันทำให้คนแปลกหน้าไม่ว่าจะเด็ก ผู้ใหญ่ หญิง ชาย แก่ แม่หม้าย เข้ามาคุยได้รอยยิ้ม รู้จักเพื่อนใหม่ๆบ้างจากรถเต่า

เลยนึกไม่ออกว่าเท่นี่เราคิดเอง หรือต้องให้ใครบอก

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
Mercedes R129 SL600 V12 ครับ รถเก็บ รถโชว์ แน่นอน
เกินงบไปนิดหน่อย และก็ต้องหา หลังคากระจกมาด้วยนะครับ เก็บได้ยาวเลย

ออฟไลน์ Auto

Mazda MX5   NA  NC  ครับ   แต่ให้ข้าม NB  ไป

MacH1

Mazda MX5   NA  NC  ครับ   แต่ให้ข้าม NB  ไป

ถามเล็กน้อย ทำไมต้องข้าม NB ครับ ผมว่าเป็นรุ่นที่ coke bottle design expression มากที่สุดรุ่นนึง ดีไซน์โดยรวมดู low slung เตี้ยแบน เหมือนกับ Jag XK, Dodge Viper เจนในยุคนั้น ทีมออกแบบ FD3S ก็มีส่วนร่วมในการออกแบบด้วย ถ้าจำไม่ผิดคือสำหรับ Mk2.5 งานดีไซน์โดยรวมก็เป็นที่ยอมรับกันว่าให้ ความ nostalgia ไปถึงรถในยุค madmen/1960s/mid century อย่าง C2 Vette และ Jag XKE

ส่วนตัวผมจะข้าม NC แทนเพราะดีไซน์ดูแล้วเครียดแทน มันหลุดไปเป็นรถการ์ตูน ส่วนภายใน ความ retro หายไปอย่างชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2015, 14:03:46 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ samicolon

• Newbie
  • *
325i E92 ครับ 8)
ไม่ก็350Z เอามาเเต่งๆ

ออฟไลน์ holahola66

MX5 ,Scirocco ,Audi TTs ล้านปลายๆแอบเล็งๆอยู่ ,Honda intrega DC5

นี่เท่ของผมนะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าในตัวเลือกชอบ R129

แต่ถ้าตัวอื่นเชียร์ Z33 ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ออฟไลน์ raygun

+ 1 ครับ
NB น่าเกลียดมากสำหรับผม
แต่ NA , NC, ND สุดยอดหมด
NB เหมือนเป็นจุดด่างพร้อยในประวัติศาสตร์ MX-5

ออฟไลน์ Ty ESC

ถามเล็กน้อย ทำไมต้องข้าม NB ครับ ผมว่าเป็นรุ่นที่ coke bottle design expression มากที่สุดรุ่นนึง ดีไซน์โดยรวมดู low slung เตี้ยแบน เหมือนกับ Jag XK, Dodge Viper เจนในยุคนั้น ทีมออกแบบ FD3S ก็มีส่วนร่วมในการออกแบบด้วย ถ้าจำไม่ผิดคือสำหรับ Mk2.5 งานดีไซน์โดยรวมก็เป็นที่ยอมรับกันว่าให้ ความ nostalgia ไปถึงรถในยุค madmen/1960s/mid century อย่าง C2 Vette และ Jag XKE

ส่วนตัวผมจะข้าม NC แทนเพราะดีไซน์ดูแล้วเครียดแทน มันหลุดไปเป็นรถการ์ตูน ส่วนภายใน ความ retro หายไปอย่างชัดเจน

งั้นตัดสินให้ NA forever ละกันครับ NB/ NC เสมอกันไป  แต่MX5 มันไม่เท่ขนาดออกงานเท่าไหร่น่ะสิ จขกท อยากเก็บแล้วได้ ว้าว เอฟเฟคด้วย MX5 รุ่นไหนมันก็ไม่ว้าวเท่าไหร่ ไปจอดในงานพวกรถคลาสสิคดูเป็น จิ๊กโก๋ปากซอยไปหน่อย ไม่ค่อยดูไฮคลาสแบบตระกูลยุโรป
มันได้ความต่างจากรถปรกติแต่ไม่มีออร่า ว้าวขนาดนั้นคงเพราะคนเคยชินกับมันเยอะ

จริงๆ หาSL R107 หรือ Jaguar XJS ไฟหกเหลี่ยมเท่ๆน่าจะเข้าทางที่ จขกท ถามและพออยู๋ในงบ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ redsun

RX7 FD3S ซิครับ

CREDIT:
http://motrist.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2015, 21:25:56 โดย redsun »

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
Mercedes Benz , AMG W211 , R107 , C126 , W140 coupe , R129 , W124 coupe
BMW E30 coupe , E36 coupe , E46 coupe
Toyota Celica Gen7 T230 , Supra A80
Mitsubishi 3000 GTO
Honda S2000

ออฟไลน์ localgame

จากโจทย์ที่ตอบมา R129 มันตอบโจทย์คุณแทบทุกอย่าง แต่ก็ระวังเรื่องน้ำรั่วให้ดีละกันครับเป็นทุกคัน

ขอเสนอ W126 Coupe กับ W140 Coupe อีกคัน แต่คงหล่อสู้ SL R129 ไม่ได้

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Z4 E86 ไหวไหม  ทรงไม่มีโบราณเลยนะ  :)

+1 ครับ Z4 ตัวนี้ผมชอบอะ แต่งนิดๆหน่อยๆก็สวยแล้ว
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ H.

+1 ครับ Z4 ตัวนี้ผมชอบอะ แต่งนิดๆหน่อยๆก็สวยแล้ว
ตัวหลังคาแข็งทรงอมตะมาก มองแล้วแอบเห็นวิญญาณ 240Z มาสถิตนิดๆ ดูไม่ธรรมดาจริงๆ ต่างกับวาฬตัวปัจจุบันเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2015, 02:48:42 โดย H. »
H.

MacH1

จากโจทย์ที่ตอบมา R129 มันตอบโจทย์คุณแทบทุกอย่าง แต่ก็ระวังเรื่องน้ำรั่วให้ดีละกันครับเป็นทุกคัน

ขอเสนอ W126 Coupe กับ W140 Coupe อีกคัน แต่คงหล่อสู้ SL R129 ไม่ได้

+1 ตามนั้นครับ ถ้า R129 ไม่ V8 ก็ V12 ถึงจะเยี่ยม

C126 ก็ไม่แพ้ แต่บางคนอาจไม่ชอบดีไซน์แบบยุค 80s ทั้งที่ R129 เองก็พัฒนามาจาก w124 ซึ่งงานดีไซน์จากยุคเดียวกัน

C140 ดีไซน์โดยรวม แม้งานจาก Bruno Sacco แต่ไม่คมเท่ากับ C126

ออฟไลน์ localgame

+1 ตามนั้นครับ ถ้า R129 ไม่ V8 ก็ V12 ถึงจะเยี่ยม

C126 ก็ไม่แพ้ แต่บางคนอาจไม่ชอบดีไซน์แบบยุค 80s ทั้งที่ R129 เองก็พัฒนามาจาก w124 ซึ่งงานดีไซน์จากยุคเดียวกัน

C140 ดีไซน์โดยรวม แม้งานจาก Bruno Sacco แต่ไม่คมเท่ากับ C126

ใจจริงก็อยากจะแนะนำ V8 V12 ครับแต่เห็น จขกท. บอกไม่สนขับดี ไม่สนความคุ้มค่า 
แต่เน้นเรื่องอะไหล่ช่วงล่างและเครื่องยนตร์ พอมามองจุดนี้ผมกลับมองเป็น SL280 หรือ SL320 มากกว่าเพราะอะไหล่มันจะมีเยอะกว่า เวลาหาอะไหล่เครื่องจะหาง่ายกว่าพวก SL500 V8 หรือ SL600 V12 ช่วงล่างR129ก็ไม่ต้องหาแบบพวกมีไฮโดรลิกบาลานซ์หรือโช๊คไฟฟ้ามานะเอาแบบธรรมดาหาง่ายๆ จะได้จับเปลี่ยนสปริงโหลดทั่วไป และหาชุดแต่งโดนๆซักสุดเปลี่ยนล้อแค่นี้ก็หล่อแล้วครับ แนวหล่อไม่เน้นperformance ก็น่าจะตามนี้ครับ
ตัวอย่างชุดแต่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2015, 11:22:38 โดย localgame »

ออฟไลน์ boogie2020

Mustang Fastback หรือ Corvette C3 ก็ได้คับ

V8 big block  ขับผ่านก็สนั่นแล้ว ...... ได้ไปออกงานโชว์รถบ่อย ๆ แน่นอนครับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
เท่ด้วย ขับสนุกด้วย เก็บได้ด้วยแนะนำ Porsche Boxster 986 ครับ
(งบ 1.2 + 30% เต็มๆ แต่อาจจะไม่รวมค่าเผื่อเก็บงาน)

เท่อย่างเดียว ขับได้ทุกวัน R129 โลดครับ แนะนำตัวหลังๆ ที่เป็นเกียร์ไฟฟ้าแล้ว
และเครื่องไม่ต้องใหญ่เวอร์ด้วยครับ สัก 280 หรือ 300
ผมเคยเอา 500 ไปซัด มันก้งั้นๆอ่า รถมันหนักด้วยมั้ง

เท่ อย่างเดียว ขับยากหน่อย Corvette เลยครับ หุหุ

จริงๆ ผมว่า MX5 NA/NB นี่ราคามันก็ไม่น่าจะลงแล้ว เพราะนี่มันก้ลงมามากกกกก แล้ว
และ Benz W124 นี่เค้าบอกว่าสภาพดีดีราคาขึ้นมาจากจุดต่ำสุดแล้วนะครับ (แต่ไม่เท่ ไม่ตอบโจทย์สินะ)
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

np72

+ 1 ครับ
NB น่าเกลียดมากสำหรับผม
แต่ NA , NC, ND สุดยอดหมด
NB เหมือนเป็นจุดด่างพร้อยในประวัติศาสตร์ MX-5