ผู้เขียน หัวข้อ: ดูคลิปข่าวโรงงานประกอบของโตโยต้า ประกอบ Revo 56 วินาทีต่อคัน !!  (อ่าน 11175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ดูคลิปข่าวโรงงานประกอบของโตโยต้า ประกอบ Revo 56 วินาทีต่อคัน !! มีเจ้าใหนเร็วกว่านี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

จริงๆมันหมายถึงรถออกจากสายการผลิตมากกว่าครับ
รถ 1 คันผลิตจริงๆ หลายชั่วโมงครับ
แต่ทาง Toyota เอาเวลาที่รถออกสายการผลิต
มาเพื่อโปรโมทครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เร็วจริงๆ วันนึงผลิตได้กี่คันกันนะ

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member

ออฟไลน์ TDCI

ถ้าประกอบทั้งคัน 56 วินาที ใส่ล้อให้ครบ 4 ล้อใช้เวลาเท่าไหร่ ส่งไปอยู่กับทีมแข่ง F 1 ได้เลยนะ

ออฟไลน์ tonnt11

• Jr. Member
  • **
มันเป็น Cycle time ของการประกอบของ Line การผลิตในแต่ละสถานีครับ ไม่ใช่เวลาในการประกอบรถทั้งคัน

ออฟไลน์ ismael

เงิบเลย

ออฟไลน์ mamaman

กำลังการผลิต 56วินาที ต่อคัน ถูกแล้วครับ เรียก Takt Time cycle Time
หมายถึงการประกอบรถ ตาม Line ผลิต

แต่ไม่ได้นับเวลา จาก STep ที่ 1 มาถึง สุดท้ายนะ นับ ตอนไหลแล้ว 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 15:59:47 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Jacob

เค้าบอกระยะเวลาประกอบครับ แต่ก็ไม่รู้ประกอบขั้นตอนไหนด้วย ถ้าทั้งคันประกอบใน 56 วินี่นึกภาพไม่ออกเลย แค่ติดล้อก็ปาไปหลายวิละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 15:56:16 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Schu717

• Newbie
  • *
มันคือ Takt Time ครับ
เป็นอย่างที่รัก รักอย่างที่เป็น อย่างเป็นที่รัก

ออฟไลน์ Mighty-X

ที่ถูกต้องน่าจะ 56 วินาที ต่อ 1 กระบวนการน่าจะถูกกว่านะครับ
เช่น ใส่ล้อ 56 วิ / ใส่แผงคอนโซล 56 วิ ฯลฯ

อันที่จริง ก็พอๆกับสมัย VIGO นะครับ เคยดูรายการกบนอกกะลา

ออฟไลน์ tnp_super

จริงดิ ไม่เชื่อ

ออฟไลน์ rojsak2021

ไวไปป่ะ สงสัยรีบขาย

ออฟไลน์ nonp

ในฐานะเคยทำงานในโรงงานประกอบทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซดมาก่อน
ขอทำความเข้าใจนะครับว่า จำนวนวินาทีคือ

"จำนวนวินาทีที่รถยนต์ที่ประกอบเสร็จแล้วจะออกจากสายการผลิต 1 คัน"

เช่น พอคันที่ 1 ออกมา นับต่อไปอีก 56 วินาที คันที่ 2 จึงออกมา

เป็นแบบนี้ทุกโรงงาน แทบทุกบริษัทครับ

ไม่ใช่ทั้งคันประกอบแค่ 56 วินาที ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
End result คือ 56 วิ ต่อ 1 คัน
แต่ไม่ได้บอกว่า มันต้องใช้ หรือมีอะไรบ้างนิครับ

X=Y

คนชอบเอา Y ไปโชว์กัน

แต่ไม่ได้บอก X กัน

ทำงานได้รับเงินครั้งแรก 3 แสน
บางทีตอนพูดไป คนฟังๆ ไป ก็เอา 3 แสนไปบอกคนต่อๆ ไป ว่าเงินเดือนคนนั้น 3 แสน
คนไม่รู้ (ไม่ได้ว่าโง่นะครับ) ก็จะพูดต่ออีกว่า โห เงินเดือน คนนั้น ที่เดินมานั่น 3 แสน เชียวนะ

ออฟไลน์ ps000000

ก็ขาย เยอะขนาดนั้น ต้อง ผลิต ไวๆ  ::)

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ในฐานะเคยทำงานในโรงงานประกอบทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซดมาก่อน
ขอทำความเข้าใจนะครับว่า จำนวนวินาทีคือ

"จำนวนวินาทีที่รถยนต์ที่ประกอบเสร็จแล้วจะออกจากสายการผลิต 1 คัน"

เช่น พอคันที่ 1 ออกมา นับต่อไปอีก 56 วินาที คันที่ 2 จึงออกมา

เป็นแบบนี้ทุกโรงงาน แทบทุกบริษัทครับ

ไม่ใช่ทั้งคันประกอบแค่ 56 วินาที ครับ

ตามนี้หล่ะครับ ของ honda ประมาณ 1 นาที สำหรับโรงงานรถยนต์นั่งส่วนบุคคล
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ bravo

ผมเคยไปเยี่ยมชม โรงงานประกอบฟอร์จูนเนอร์รุ่นเก่า ก็แบบที่คุณอธิบายมาครับ
แต่ละจุด จะมีเวลาประกอบชิ้นส่วนที่ตัวเองรับผิดชอบ ตามเวลาที่กำหนด แล้วก็ไหลต่อๆ กันไป จนครบสายพานการผลิต
ใครทำไม่ทันเวลา จะมีไฟกระพริบขึ้น เพราะมันทำให้ทุกๆ จุด ต้องมาสะดุดไหด้วย

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
อ่านกันดีๆ   Takt time – อ่านว่า แท็คไทม์ ไม่ต้องไปเปิด dic เพราะไม่มี

เนื่องจากไม่ใช่ภาษาอังกฤษ แต่นิยมเอามาใช้กันในระบบคุณภาพอะ

แปลตามศัพท์เดิมว่า “รอบ
เวลาของการวัด” แต่ในระบบคุณภาพหมายถึง “เวลามากที่สุดที่พนักงานสามารถใช้ในการผลิตชิ้นงาน เพื่อตอบสนองต่อความต้องการของลูกค้าให้ได้
ทันท่วงที” หากเป็น Cycle Time คุณคงจะคุ้นเคย ซึ่งหมายถึงรอบเวลาในการผลิต แต่ takt time ไม่เหมือน cycle time

และสูตรของ takt time คือ

เวลาทำงานปกติสุทธิใน 1 วัน / จำนวนชิ้นงานที่ต้องการต่อวัน

ค่านี้จะเป็นตัวชี้วัดตัวหนึ่งที่จำเป็นlean4
Man-machine separation หมายถึงระบบกึ่งอัตโนมัคิที่มีคนกับเครื่องจักรทำงานด้วยกัน

และ เรื่องลีนนี้นี้ก็ไม่ใช่ใหม่ถอดด้ามของโตต้าหรือญี่ปุ่นหนอกนะ    ญี่ปุ่นไปดูมาจาก Ford ของอเมริกามา  แล้วมาปรับให้เหมาะสมกับองคกร  เรื่องนี้คุยกันยาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 18:53:18 โดย Yamaha »

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
ถ้าเปรียบเทียบโรงงานประกอบเป็นเครื่องจักรผลิตรถ ที่ปลายทางของเครื่องจักร จะมีรถออกมาทุกๆ 56 วินาที

โดย 1 กระบวนการจะใช้เวลาเฉลี่ยประมาณ 56 วินาทีครับ มี 14 กระบวนการหลัก (จริงๆมีกระบวนการย่อยๆอีกกว่า 30 ขั้นตอน) โดยถ้าสามารถเอาพนักงาน 20 คนมารุมประกอบพร้อมกันทั้ง 14 กระบวนการได้ ก็จะได้รถ 1 คัน แต่ในความเป็นจริงไม่สามารถทำแบบนั้นได้ ในทางปฎิบัติจะประกอบแบบส่งต่อกันใน Line ตั้งแต่ 1-14 ก็จะได้รถออกมา 1 คัน

1 กระบวนการขึ้นรูปตัวถัง
2 กระบวนการเชื่อมประกอบตัวถัง
3 กระบวนการทำสี
4 การประกอบโครงรถ
5 กระบวนการประกอบเครื่องยนต์
6 กระบวนการประกอบชุดส่งกำลังล้อหลัง
7 กระบวนการประกอบชุดรองรับน้ำหนักล้อหลัง
8 กระบวนการประกอบยาง
9 กระบวนการประกอบหน้าปัด
10 กระบวนการประกอบกระจกประตู และชุดกระจก
11 กระบวนการประกอบกันชน
12 กระบวนการประกอบชุดหม้อน้ำหล่อเย็น
13 กระบวนการประกอบถังใส่น้ำมันเชื้อเพลิง
14 กระบวนการตรวจสอบเมื่อเป็นรถสำเร็จรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 20:31:49 โดย kanomcake »

ออฟไลน์ SLuang

ใน 1 คัน มีตั้งไม่รู้กี่หมื่น หรือแสนกระบวนการ

นับเฉพาะตอนรถไหลออกมาตัวเป็นๆ  ก็ 1 กระบวนการ
ฉายเฉพาะตอนไหลออกมาตัวเป็นๆ
56 วิ  1 คัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ของวีโก้รุ่นเดิมประมาณ1นาทีนิดๆมั้ง ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ dt9

line ผลิตของ Toyota สามารถประกอบรถต่างรุ่นกัน ต่อๆ กันออกมาเลยได้ด้วยครับ
ไม่จำเป็นต้องเป็น lot เดียวกัน เช่น fortuner แล้วต่อด้วย Revo หรือเป็นรุ่นอื่นต่อไปก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ดูแล้วอยากได้กันชนหน้าตัวตะวันออกกลาง
ทำงานแบบนี้คงกดดันมากนะครับ พลาดมาคนเดียว คงชะงักไปทั้งระบบ

ออฟไลน์ shipcake

มีหลายอย่างที่ยังต้องใช้คน เช่นใส่ล้อ อะไรแบบนี้ ทำไมญี่ปุ่นถึงไม่ทำหุ่นยนต์ให้ดีกว่านี้ละครับ หรือทำไม่ได้ ผมว่าไม่น่าใช่นะ หุ่นยนต์น่าจะลดการผิดพลาดได้ดีกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มีหลายอย่างที่ยังต้องใช้คน เช่นใส่ล้อ อะไรแบบนี้ ทำไมญี่ปุ่นถึงไม่ทำหุ่นยนต์ให้ดีกว่านี้ละครับ หรือทำไม่ได้ ผมว่าไม่น่าใช่นะ หุ่นยนต์น่าจะลดการผิดพลาดได้ดีกว่า
โรงงานรถแพงๆอย่างพวก Porsche, Rolls Royce ตอนใส่ล้อเค้าก็ใช้คนครับ
แค่มีเครื่องช่วยยกกับ เครื่องขันน็อตล้อแบบวัดทอร์คมาช่วยให้ง่ายและแม่นยำขึ้นแค่นั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

line ผลิตพวกนี้ หยุดไม่ได้ด้วย เลยต้องขายๆๆๆๆ เอาให้ออกไปให้เยอะๆๆ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
ง่ายๆ ครับอย่างที่ สมช ท่านอื่นๆ อธิบายไปครับ
นั่นแหละคือเวลา TAKT TIME คือเวลากำหนด
การทำงานใรการประกอบของแต่ละกระบวนการ
ซึ่งเวลานี้จะเป็นเวลาไปกำหนดความเร็วในการขาย
ให้กับผุ้ผลิตชิ้นส่วน ชี้วัดการผลิตชิ้นส่วนของแต่ละโรงงาน
สามารถตอบสนอง car maker ได้ทันเวลาไหม
โดยปกติมันจะนำ Takt time มาเทียบกับ cycle time (เวลาที่ดีที่สุดใน 1 รอบการทำงาน)
ครับ สั้นๆ ดังนี้ Totota way
(หนุ่มโรงงาน อิอิ)

ออฟไลน์ yourturle

ผลิตได้เร็วมาก แต่จำนวนคนจองไม่เร็ว เท่าการผลิตน้าาา
ชะลอลงบ้าง ดูสภาวะด้วย เศรษฐกิจไม่แข็งแรงนะจะบอกให้
One Day.

ออฟไลน์ kittiphat123

ทีมโตโยต้า คงได้แชมป์F1 แล้วละ ถ้าทำทีมลงแข่งนะ (ประชด)  ;D ;D ;D