ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ระบาย : การปฎิบัติตามกฏจราจร  (อ่าน 3077 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
เมื่อคืน ผมขับรถกลับบ้านจากรัชดา มาถึงแยก รัชดา-ลาดพร้าว ซึ่งผมต้องเลี้ยวซ้าย เพื่อเข้าถนนลาดพร้าว พอถึงไฟแดง
ผมเห็นว่าแยกนั้นมีไฟแดงไฟเขียวให้เลี้ยวซ้าย ซึ่งขณะที่ผมไปถึงมันเป็นไฟแดง ผมก็หยุดรอไฟเขียว แต่คันข้างหลัง
2-3 คัน มันกดแตรกันใหญ่เลย แต่ผมก็ไม่ไปนะ รอจนไฟเขียว "ผมผิดไหมเนี่ย" คือ ถ้าแยกไหน ไม่มีไฟแดงไฟเขียว
ให้เลี้ยวซ้าย ผมจะไปเลย แต่นี่ขัดเจนมาก เซ็งงงง

เคยได้ยินบางคนบอกว่า อยากให้กฎหมายประเทศไทยโหดๆ หน่อย โจรผู้ร้ายจะได้ลดลง ผมกลับมานึกว่า "ใช่หรอ"
เอาแค่กฎจราจรก่อน ถ้าตำรวจเปีะทุกอย่าง ผมว่าคนใช้รถ ร้องไม่ออกแน่

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: กระทู้ระบาย : การปฎิบัติตามกฏจราจร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 07:20:56 »
แบบนี้,,, ผมเคยเดินลงจากรถ, เดินไปยังรถคันหลัง
....แล้วชี้มือ,,, ไปที่ป้าย, "เลี้ยวซ้าย รอสัญญาณไฟ" มาแล้วคับ

บางที,,, เค้าอาจจะรีบ, เมียจะคลอด ไรงี้
....คุยกันดีๆ ,,, บางทีเค้าอาจมีเหตุผลคับ  ::)

ออฟไลน์ 2k

Re: กระทู้ระบาย : การปฎิบัติตามกฏจราจร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 07:34:40 »
ทำดีแล้วครับ อย่าไปสนใจพวกแหกกฎให้มากดดันคุณได้  :) ถ้าคนรีบจริงๆสามารถบอกได้หลายๆอย่าง หนึ่งคือเปิดไฟฉุกเฉินแล่นซึ่งคนส่วนใหญ่รู้กัน สิงคือเปิดกระจกบอกดีๆ"มีคนเจ็บในรถขอไปก่อนครับ"ไม่ใช่บีบแตรไล่ แตรใช้สื่อสารความหมายซับซ้อนไม่ได้ สามคือโทรแจ้งวิทยุจราจรไปสิ 1644 แจ้งเค้าไปรถหลายคันก็หลบให้ หลายครั้งแท็กซี่มีคนเจ็บในรถจราจรก็จะเปิดให้รถในเส้นทางนั้นแล่นสะดวกก่อนเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 07:51:43 »
อย่าให้ความเกรงใจของเรา ทำให้กฏหมู่ ( เสียงแตรของสองสามคันหลังนั้น) อยู่เหนือกฏหมายครับ

"เข้มแข็งต่อความถูกต้อง อ่อนโยนต่อความสัมพันธ์" ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 09:19:46 »
เราเคารพกฎจราจรเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ
สบายใจได้  ;D

ปล.
ก็มีบางพื้นที่เหมือนกันนะครับที่
คนพื้นที่จะรู้กันเองว่าตรงจุดนั้นให้ไปได้(แต่ไม่มีป้ายบอก)
อันนี้เราก็ต้องศึกษาเพิ่มเติมควบคู่กันไปด้วย
ทำให้การเดินทางถูกกฎ ปลอดภัยและรวดเร็วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 09:31:50 »
คุณทำถูกแล้วครับ  แต่หากมีป้าย เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด ก็เป็นอีกประเด็นหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 09:45:58 »
ทำถูกแล้วครับ สัญญานไฟชัดเจนขนาดนั้น
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 11:35:32 »
แบบนี้เคยเจอประจำ แต่ผมเป็นทั้งคนบีบแตร (สั้นๆอย่างสุภาพ) หรือถูกบีบก็มี เพราะไฟเลี้ยวที่รถคันข้างหน้าเห็นมันเสีย คันหลังๆจะเห็นไฟอีกดวงที่อยู่ข้างบนหัวว่าไปได้

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 11:59:01 »
เคยมีบางแยก มีป้ายเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด แต่มีสัญญาณไฟแดงสำหรับเลี้ยวซ้ายด้วย งงครับ
ไม่รู้จะเชื่อป้ายไหนดี

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 12:15:09 »
ทำถูกแล้วครับ เห็นคนอื่นทำไม่ดี ก็อย่าไปทำไม่ดีตาม  :)

สามแยกไฟแดงที่จะเลี้ยวเข้า รพ.ภูมิพล ก็เหมือนกันครับ  ไม่ค่อยมีใครรอสัญญาณไฟกันเลย จะไปท่าเดียว
แถมรถทางตรงต่างก็ซัดมาความเร็วสูงๆทั้งนั้น ถ้าชนขึ้นมานี่ ไม่อยากจะคิด...
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 18:54:10 »
ถูกต้องแล้วครับ ใครจะยังไงช่างเค้าเถอะ

smileymee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 08:49:47 »
ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ปฏิบัติตามกฏจราจรครับ^^

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 11:44:22 »
 ;D ทำถูกแล้วครับ ผมก็ประจำ ตรงแยกศรีวรา ใกล้ รร SC park  เวลาผมติดคันแรก คันหลังชอบบีบแตรไล่ทั้งที่เลี้ยวขวารอสัญญาณไฟ คือถ้าไปตามไฟตรงชนไปนี่ยับ ผิดเต็มประตู คนไทยมักง่าย ใบขับขี่ได้มาง่าย วันก่อนผมไปอบรมใบขับขี่มอเตอร์ไซค์ เห็นเจ้าหน้าที่บอกว่าตอนนี้ทำใบขับขี่ สองวัน ต่อไปจะเป็นสามวัน เพราะคนไทยขับรถแย่ติดอันดับโลก ต้องเข้มงวดขึ้นหน่อย เมืองนอกใบขับขี่กว่าจะได้เลือดตาแทบกระเด็น