ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าห้ามนั่งรถคนเดียวตามประกาศรัฐบาล (สมมุติเล่นๆครับ)  (อ่าน 6287 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
จะเกิดอาชีพนั่งรถเป็นเพื่อนไหมครับ

แล้วจะเกิดอาชีพตุ๊กตาหน้ารถไหมครับ

อนาคตอาจจะเป็นข้ออ้างของพ่อบ้านหลายคนหรือเปล่าครับ 

"เมื่อวานเธอไปกับใครมา?" " เปล่าก็แค่จ้างมานั่งรถ"

แต่ที่แน่ๆ คงมีอาชีพการจ้างคนขับรถเพิ่มขึ้นครับ
เพราะภรรยาจ้างคนขับมาคุม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 12:18:36 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
Re: ถ้าห้ามนั่งรถคนเดียวตามประกาศรัฐบาล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:58:58 »
รัฐประกาศห้าวแล้วหรอครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: ถ้าห้ามนั่งรถคนเดียวตามประกาศรัฐบาล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 12:10:19 »
ใจเย็น ๆ ครับอย่าคิดไปไกล 555+

ยังไงช่วงนี้ รัฐบาลไม่อนุมัตินโยบายทำร้ายตัวเองแบบนั้นแน่ครับ  8)

ออฟไลน์ Amnaj

แค่พูดออกมา ก็ฆ่าตัวตายชัดๆ

ออฟไลน์ WTF

เป็นไปไม่ได้หรอกครับ นโยบายแบบนั้นนี่ โดนด่ายิ่งกว่าปล่อยให้กรณีนาฬิกาเพื่อนรอดแน่ๆ

ออฟไลน์ apinui

เอาความเป็นจริง ถ้าประกาศใช้จริงๆ ก็ไม่มีใครกลัวหรอกครับ คนก็ยังขับคนเดียวกันอยู่ดี ...

จำกฏหมายห้ามคุยโทรศัพท์ในรถได้ไหมครับ ถ้าเห็นว่าถือมือถือคุยขณะขับรถ โดนปรับ 2,000 บาท

แล้วไงล่ะ กลัวกันไหมล่ะครับ ก็เห็นยังใช้กันไม่ได้เกรงกลัวแม้แต่น้อย ....

ออฟไลน์ Sit: )

เท่าที่อ่านข่าว
นายกพูดเรื่องอื่นๆมามากมาย
แล้วจบแบบเหน็บแนมว่า เห็นด้วย(เรื่องที่ว่ามา)ไหม?...ถ้าไม่ช่วยกันคงได้ประกาศห้ามใช้รถคนเดียว

แสดงว่ายังไม่ประกาศ และยกมาประชดประชันตามสไตล์ แต่ข่าวบางช่องดันไปเอาท่อนสุดท้ายว่าจะห้าม ยกช่วงที่ประชดประชันมาพาดหัว เนื้อหาหลักไม่สื่อให้ชัด สร้างความสับสนและพาลให้คนต่อต้าน งงจริงๆว่าเสนอกันไปได้

กลับมาว่า ถ้าห้ามจริงๆ
ผมว่าถึงตอนนี้อย่าเพิ่งกระพือกระแสเลยครับ จะยิ่งแตกแยกต่อต้านกันไปใหญ่ มันสร้างบรรยากาศตึงเครียดเปล่าๆ

ผมไม่ได้เข้าข้างใคร
แค่อยากให้ระวังเวลาฟังข่าว และไม่อยากให้เราๆท่านๆตกเป็นเครื่องมือของกระแสต่างๆ

ถ้าห้ามจริงๆ ผมคงไปทำงานวันเว้นวันหละครับ
ดีมะ...

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้ามันถึงขั้นที่ไม่มีทางออก ผมก็เห็นด้วยนะ

เพราะถ้าเห็นแต่ส่วนรวม มันช่วยลดปัญหาฝุ่น ควัน มันก็ต้องทำละครับ ส่วนจะจับ จะเข็มงวด หรือ จะจริงๆ แค่ไหน ก็คงขึ้นอยู่กับผู้ขับคับกฏหมายเอง

แต่....ตอนนี้ยังไม่เกิดในเร็วๆ นี้หรอกครับ(เช่นเดียวกับทะเบียนเลขคู่ เลขคี่ วิ่งวันเลขคู่ เลขคี่)

เอาความเป็นจริง ถ้าประกาศใช้จริงๆ ก็ไม่มีใครกลัวหรอกครับ คนก็ยังขับคนเดียวกันอยู่ดี ...

จำกฏหมายห้ามคุยโทรศัพท์ในรถได้ไหมครับ ถ้าเห็นว่าถือมือถือคุยขณะขับรถ โดนปรับ 2,000 บาท

แล้วไงล่ะ กลัวกันไหมล่ะครับ ก็เห็นยังใช้กันไม่ได้เกรงกลัวแม้แต่น้อย ....

ุ้เรื่องคุยโทรศัพท์ ถ้าไม่มีหลักฐานแบบจะๆ ไม่กล้าจับครับ เหมือนตอนจะโดนเรียกตรวจ หรือ เรียกจับ เขาวางโทรศัพท์ เขาก็อ้างได้ละ

แต่นั่งคนเดียว เวลาเรียกตรวจหรือเรียกจับ จะไปเอาใครมานั่งเป็นเพื่อนละครับ

ออฟไลน์ SM.

เรื่องนั่งรถคนเดียว กับเรื่องเลขคี่ เลขคู่ นี่ ผมว่าไม่ work แน่ๆครับ ถ้าจะทำ สู้กำหนดเขตไปเลยดีกว่าแบบในยุโรป

ออฟไลน์ PAN

ลำบากคนโสดนี่แหละ มีรถแต่ใช้ไม่ได้

ออฟไลน์ DriveOnly

ออกกฎก็อะไรก็ออกเลยครับ พร้อมจะทำตาม ถ้ามันทำให้สถาณการณ์ดีขึ้น แต่อยากให้ช่วยคิดถึงคนที่ใช้รถประเภท hybrid, phev และ ev หน่อยครับ ถ้ามีสิทธิพิเศษให้แก่พวกเขา เช่น สามารถใช้ได้ทุกวัน รถพลังงานลูกผสมอาจจะได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นในระยะเวลาอันสั้นก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ nin122

ลำบากคนโสดนี่แหละ มีรถแต่ใช้ไม่ได้

หาแฟนสิครับ แก้ปัญหาประชากรเกิดน้อยไปในตัว *.*

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าตื่นตูมเกินไปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สุดยอดครับท่านผู้นำ มีนี้ยกนิ้วให้เลย...

ออฟไลน์ AkE

ไม่มีหรอกครับ พูดกันไปอย่างนั้นล่ะ รถบ้านผมฟิล์มมืดนี่จะทำยังไงครับโบกตรวจหรอ เอาในความเป็นจริง

มันต้องทำทั้งหมดเลย ถ้าจะทำจริงๆ เอาเป็นว่ารถที่ผมใช้ 4 คัน 2 คันปล่อย co2/km 99/km อีก 1 คัน

100/km อีกคัน 188/km(ยอมรับว่า2คันหลังเปลี่ยนล้ออาจจะขึ้นไปอีกหน่อย) ผมว่าผมก้ช่วยประเทศมาก

พอนะครับและไม่ได้ใช้ทุกวันๆไหนรู้ว่าจะไปดื่มต่อนี่ taxi ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 18:03:39 โดย AkE »

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
เพือนบ้านอินโดเคยทำไปแล้ว ก็เหมือนเดิม มีรับจ้างนั่งรถ

เหลือ แต่จำกัด zone แบบเยอรมันนี ห้ามพวกเครื่องใหญ่เข้าเมือง อุ๊บ โดนแต่รถท่านผู้นำนิหว่า

ออฟไลน์ bravo

เท่าที่อ่านข่าว
นายกพูดเรื่องอื่นๆมามากมาย
แล้วจบแบบเหน็บแนมว่า เห็นด้วย(เรื่องที่ว่ามา)ไหม?...ถ้าไม่ช่วยกันคงได้ประกาศห้ามใช้รถคนเดียว

แสดงว่ายังไม่ประกาศ และยกมาประชดประชันตามสไตล์ แต่ข่าวบางช่องดันไปเอาท่อนสุดท้ายว่าจะห้าม ยกช่วงที่ประชดประชันมาพาดหัว เนื้อหาหลักไม่สื่อให้ชัด สร้างความสับสนและพาลให้คนต่อต้าน งงจริงๆว่าเสนอกันไปได้

กลับมาว่า ถ้าห้ามจริงๆ
ผมว่าถึงตอนนี้อย่าเพิ่งกระพือกระแสเลยครับ จะยิ่งแตกแยกต่อต้านกันไปใหญ่ มันสร้างบรรยากาศตึงเครียดเปล่าๆ

ผมไม่ได้เข้าข้างใคร
แค่อยากให้ระวังเวลาฟังข่าว และไม่อยากให้เราๆท่านๆตกเป็นเครื่องมือของกระแสต่างๆ

ถ้าห้ามจริงๆ ผมคงไปทำงานวันเว้นวันหละครับ
ดีมะ...

สื่อ บางครั้งก็นะ จะเอาแต่ขายข่าว
เรื่องนี้ บางคนก็เอาไปโพสท์ในเฟซ ด่ากันแบบหยาบคาย คนที่เกลียดนายก ก็เขามาเสริมกันยกใหญ่
บางเพจที่ชอบปั้นข่าวเท็จ ก็โพสท์ว่า มีคนโดนจับแล้ว อีกต่างหาก คนที่หูเบาก็เอาไปแชร์ต่อกันอีก

ใกล้จะเลือกตั้งแล้ว ข่าวอะไรเป็นยังไง ข่าวเท็จข่าวปลอม บางคนก็ยังแยกแยะไม่ออกเลยครับ