ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า  (อ่าน 45233 ครั้ง)

ออฟไลน์ poj_u

• Jr. Member
  • **
ผมจะไม่ใช้รถฮอนด้าอีกต่อไป ขอสาบส่งมันครับ

สรุป - ต่อไปนี้ เป็นเรื่องสมมติทั้งสิ้น
สมมติว่า ใครสักคน มันขู่จะฟ้องผม
สมมติว่า ใครสักคน  ที่ปฎิเสธ เล่นเกม ข่มขู่ ขึ้นเสียง ใส่อารมณ์ พูดจาเหยียดหยามลูกค้า
สมมติว่า ฝ่ายบริหารของใครก็ไม่รู้  ก็สนับสนุนให้ไอ้พวกลูกกระจ๊อกทำตัวเช่นนั้นด้วย

ดังนั้น เรื่องราวทั้งหมดในกระทู้นี้ จึงเป็นเรื่องสมมติทั้งสิ้น
อ่านเป็นนิทานก่อนนอนเล่นๆแล้วกันครับ  เพียงแต่นิทานเรื่องนี้ซื้อมาแพงหน่อย  1.3  ล้านบาท

เรื่องต่อไปที่จะเขียนนี้  เป็นเรื่องสมมติทั้งสิ้น  จะยังคงไม่เขียนแสดงความเห็นใดๆ  เพราะตอนนี้ อยู่ระหว่าง การร้องเรียนให้ทางฮอนด้า ทำการเปลี่ยนรถคันใหม่  แต่อยากให้ทุกๆท่าน ได้รับข้อมูลซึ่งเป็นความจริง เพื่อประกอบการตัดสินใจ  เรื่องคุณภาพของรถ Honda และการปฎิบัติ ต่อลูกค้า  และ การแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น

ส่วนผมจะดำเนินการเช่นไรต่อไป  คงต้องขอเก็บไว้ตัดสินใจเอง  จะไม่นำมาเป็นประเด็นในกระทู้นี้

ผมได้ทำการซื้อรถ Honda Accord 2.0EL สีบรอนซ์เงิน  จาก บริษัท ฮอนด้าอริยะมอเตอร์ จำกัด สาขาถนนราษฎร์ยินดี อ.หาดใหญ่  จ.สงขลา  และได้รับรถ Honda  รุ่นรถ 13-ACCORD-2EL-AT  สีภายนอก SILVER-ALS    ไว้ในวันที่ 29 เมษายน พ.ศ. 2557

ในวันที่ 10 พฤกษภาคม พ.ศ. 2557  หลังจากใช้รถได้เพียง 11 วัน  ผมได้นำรถไปจอดไว้ที่ริมถนนห่างจากที่ทำงาน ในช่วงเช้า  และเกิดฝนตกหนักในช่วงบ่าย  หลังจากผมเลิกงาน ได้กลับมาถึงรถ และ พบว่า ได้มีน้ำฝนไหลเข้ามาในตัวรถ ขังอยู่ในห้องโดยสาร สูงประมาณ 5-6 เซ็นติเมตร

(สังเกตุสีของพรมด้านข้างๆนะครับ  เพราะน้ำฝนใสมาก จึงสังเกตุได้ยาก)

ทางผม ไม่สามารถนำรถเข้าศูนย์ได้ในวันดังกล่าว เนื่องจากเป็นวันปิดทำการ  จึงได้นำรถเข้าศูนย์บริการ ในวันที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557  ตามเอกสารเลขที่ RE140500295-01เพื่อแจ้งให้ทราบถึงปัญหา  และ ทำการตรวจ และ แก้ไขปัญหาดังกล่าว

ผมมีความกังวลว่า เนื่องจาก รถดังกล่าวเป็นรถใหม่ เพิ่งใช้งาน  และไม่ควรจะเกิดปัญหาน้ำรั่วไหลเข้าห้องโดยสาร  ทั้งๆที่ผมได้ปิดกระจกทุกบานแน่นสนิท   แต่น้ำได้รั่วเข้าไปในห้องโดยสาร โดยผ่านทางใต้คอนโซลด้านหน้า  และ ทำความเสียหายต่ออุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ภายใน  โดยเกิดไฟสัญญานเตือนความผิดพลาดเกี่ยวกับอุปกรณ์ Airbag และเข็มขัดนิรภัยขึ้น

ผมเกรงว่า จะเกิดปัญหาตามมา อีกมากในอนาคตข้างหน้า เนื่องจากระบบอิเลคทรอนิคส์ที่ถูกน้ำเข้าถึง อาจจะเกิดปัญหาได้โดยไม่คาดคิดในอนาคต  ซึ่งจะเป็นอันตรายต่อการใช้งานรถ Honda Accord ของผมได้

ผมจึงขอให้ บริษัท ฮอนด้าอริยะมอเตอร์ จำกัด  ได้ทำการเปลี่ยนรถ Honda Accord  รุ่นรถ 13-ACCORD-2EL-AT  สีภายนอก SILVER-ALS คันใหม่ให้ผม เพื่อทดแทนคันเก่าที่เกิดปัญหาเนื่องจากการประกอบที่ผิดพลาดในขั้นตอนการผลิต

หลังจากได้มีการติดต่อ แจ้งให้ทาง ฮอนด้า ออโตโมบิลประเทศไทย  ทางนายณรงศักดิ์  เจ้าหน้าที่ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์  ได้ติดต่อกับผม และ ได้มาตรวจสอบรถยนต์คันดังกล่าว  พร้อมทั้งดูสถานที่ที่เกิดเหตุ

ทางนายณรงศักดิ์แจ้งว่า  เรื่องดังกล่าว  ผมต้องติดต่อทางผู้จำหน่ายรถเอง  ทางฮอนด้าออโตโมบิลประเทศไทย จะไม่ติดต่อกับผมโดยตรง  และแจ้งว่า
1. รถเป็นปกติ   เรื่องที่เกิดขี้น  ไม่ได้เป็นเพราะรถมีปัญหา
2. สาเหตุเกิดจาก น้ำมีปริมาณมากเกินไป จึงล้น และ เข้าท่วมในห้องโดยสาร
3. ทางผู้ใช้ ควรพิจารณาการใช้รถว่า  นำรถไปอยู่ในสถานที่เสี่ยงต่อการเกิดความเสียหายหรือไม่
ทางนายณรงศักดิ์ จึงปฎิเสธที่จะทำการเปลี่ยนรถคันใหม่ ตามคำร้องขอของผม

โดยนายณรงศักดิ์ ได้ให้เจ้าหน้าที่  ทำการทดลองใช้สายยางสองเส้น ฉีดน้ำเข้าสู่ตัวรถ  หลังจากไม่พบการรั่วเข้าของน้ำ  นายณรงศักดิ์ จึงสรุปว่า รถไม่ได้มีข้อบกพร่องแต่ประการใด  ซึ่งผมเห็นต่างว่า ปริมาณน้ำฝนที่ตกลงมานั้น น่าจะแตกต่างจากการใช้สายยางเพียงสองเส้นทดลองฉีดเข้าสู่ตัวรถ  ทั้งในแง่ปริมาณน้ำ และ เวลาที่ฝนตกเป็นเวลาหลายชั่วโมง

ทางผมได้แจ้งนายณรงศักดิ์ว่า  ผมใช้รถตามปกติ  จอดรถใจกลางเมือง ซึ่งมีรถจอดอยู่เต็มพื้นที่ทุกๆวัน ตลอดปี  ในพื้นที่ซึ่งมีฝนตกหนักเป็นประจำ  ไม่เคยพบว่า  รถคันอื่นๆที่ผมเคยใช้มาหลายๆคัน ตลอดหลายสิบปีนี้   เกิดปัญหาน้ำรั่วเข้าห้องโดยสารแต่อย่างใด  ทั้งๆที่จอดและใช้งาน  เหมือนๆกับ รถ Accord คันนี้  และไม่เคยได้ข่าวว่า มีรถคันอื่นๆเกิดปัญหาดังกล่าวเช่นกัน ทั้งๆที่รถทั้งอำเภอ ก็ต้องจอดตากฝนริมถนนเช่นนี้ทั้งสิ้น  

การที่ทาง นายณรงศักดิ์  แจ้งว่า เป็นความผิดของผู้ใช้รถเองนั้น จึงไม่สมเหตุสมผล และ ไม่เป็นธรรมต่อผู้บริโภค  เนื่องจากการใช้งานรถยนต์ในชีวิตประจำวันนั้น  จะกำหนดให้ผู้ใช้รถ ประเมินสถานที่จอดรถ  ประเมินสภาพอากาศ  และ  รีบเคลื่อนย้ายรถเมื่อเกิดภาวะเสี่ยงนั้น  คงเป็นเรื่องที่ไร้เหตุผล และ เป็นไปไม่ได้ในทางปฎิบัติโดยสิ้นเชิง

ทางนายณรงศักดิ์ ซึ่งเป็นฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์นั้น  ได้เมินเฉยต่อ e-mail ของผมจำนวน 4-5 ฉบับ  โดยได้เคยทำการตอบมาเพียงครั้งเดียว  และ ในขณะนี้ มีแนวโน้มว่า  จะสนองตอบด้วยการเมินเฉย และ ไม่ยอมตอบ e-mail ของผม  

ทางผมได้ขอให้นายณรงศักดิ์ ตอบปฎิเสธมาเป็นลายลักษณ์อักษรตามที่ได้แจ้งกับผมทางวาจา แต่นายณรงศักดิ์ปฎิเสธ และ ได้เมินเฉย โดยไม่ยอมตอบ e-mail ของผมอีกแต่อย่างใด

ในเวลานี้   เรื่องราวยังคงอยู่ระหว่างดำเนินการร้องเรียน ซึ่งผมจะหาช่องทางอื่น เพื่อติดต่อกับ ฮอนด้าไทย ต่อไป

ปล.  อนึ่ง  ทางผู้แทนจำหน่าย บ.อริยมอเตอร์ โดยคุณอุทัย  ได้ปฎิบัติต่อผม และ ร่วมแก้ไขปัญหากับผมได้เป็นอย่างดี ซึ่งผมต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง  อย่างไรก็ตาม ผมผิดหวังเป็นอย่างยิ่งต่อ  ท่าที และ วิธีการแก้ไขปัญหาของ นายณรงศักดิ์ และ บ.ฮอนด้า ออโตโมบิล ประเทศไทย จก. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 06:15:33 โดย poj_u »

ออฟไลน์ NoomTG

• **
Re: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 07:55:40 »
เคสนี้หนักจริงครับ ยังไงขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ cinello

• **
Re: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 07:56:01 »
เอาเลขตัวถังถังเลขเครื่องลงไว้มันจะดีหรอครับ

เด่วนี้คุณภาพกับบริการของ H เริ่มไม่ดีเหมือนก่อน

คันแรกของผม H ตอนนี้ก็ใช้อยู่รถ ok เลยผ่านมา 12 ปีแล้ว ส่วนคันที่ 2 ยี่ห้อ M ตัวก็ OK เหมือนกันศุนย์ผมว่าก็ดีน่ะเคยเคลมไฟตัดหมอก 10 วันก็ได้แล้ว

คันที่ 3 คันต่อไปลังเลเลยจะเอา Accord หรือ CX5

เจอแบบนี้ต้องคิดหนักเลย H

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:04:05 »
เอาใจช่วยครับแนะนำให้คุยกับคุณจิมมี่ดูนะครับจะได้ช่วยผลักดัน  ปัญหาที่เกิดขึ้นพอเข้าใจได้แต่การปัดความรับผิดชอบแบบนี้ผมว่าแย่มากครับรวบรวมหลักฐานให้มากที่สุดนะครับ ส่วนการโทรควรบันทึกการสนทนาด้วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:04:28 »
เจ้าของกระทู้ ครับ บอกแค่รุ่น สี  ก็พอแล้วมั้งครับ

พวกเลขตัวถังเอาออกเถอะครับ  มันอันตราย

ส่วนเรื่องได้เปลี่ยนรถใหม่นั้น ยากครับ    อย่างมากก็คงซ่อมให้ ใหม่ ในส่วนที่มีปัญหา
 เคยมีเคส กรรณี CR-V ทุบรถโชว์มาแล้ว    หลังจากร้องเรียนไม่เป็นผล แต่ก็ได้รถใหม่เลยนะครับ

ส่วนของท่าน   แนะนำว่า  ถ้าข้อมูลที่ท่าน พูดมาเป็นความจริงทั้งหมด  แชร์เลยครับ      เอาหลักฐาน การคุยมาด้วย
ต่อไปนี้ คงต้องฝากพี่จิมประสานต่อไปนะครับ

ปล.จะบอกให้นะครับ  รถคันเก่าที่บ้านผม  มังกรทองผมปี  1993 กับ ฮอนด้า ซีวิค EF 1987    ตอนนี้ผมยังใช้งานอยู่ ทั้งสองคันอายุยี่สิบปีแล้ว
จอดตากฝน ทั้งวัน ทั้งคืน    เพราะที่จอดรถที่ทำงาน เต็ม  ฝนก็ตกมาแบบฟ้าถล่ม      ไม่เห็นมันจะมีน้ำเข้ารถมากมายแบบเจ้าของกระทู้เลย

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:28:37 »
ถึงฮอนด้าจะเป็นยี่ห้อติดตลาด รถขายได้ดี แต่เวลางานใหญ่ๆซ่อมเยอะๆ หรือต้องตามงานแก้ปัญหา ผมว่าเค้าหาทางแก้และบริหารงานในองกรณ์ไม่เก่งเท่าค่าย Toyota ด้วยซ้ำ  (คือรวมๆเป็นงานกว่า)
 จากใจคนชอบ product ของ ฮอนด้า และมีฮอนด้า แต่ไม่ชอบระบบหลายๆอย่างในฮอนด้า

ปล. ถึง จขกท ยังไงก็เอาใจช่วยให้อดทนสู้ไปก่อนน่ะครับ ให้เค้าหาปัญหาให้เจอ ให้ซ่อมหรือแก้ให้ได้ครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:31:36 »
เอาใจช่วยครับ  รถผมก็ G9 แต่ยังไม่เคยจอดตากฝนเลยไม่รู้จะมีเหตุการ์ณแบบนี้ไหม   :-\

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:33:34 »
ขอบคุณครับ  เอาออกแล้วครับ
ว่าแต่ อันตรายอย่างไรหรือครับ  พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไร
(หมายถึง มีคนจะเอาไปสวมทะเบียนใช่ไหมครับ ?  ขอบคุณมากครับ  ผมก็ลืมคิดไป  แค่อยากแสดงความจริงใจว่า เรื่องนี้เกิดขึ้นกับผมจริงๆครับ)

ผมเอาข้อมูลมาแชร์  ไม่ได้หวังว่าจะได้รถใหม่แล้วครับ  เพราะท่าทีของ Honda เย็นชามาก
ผมเพียงต้องการนำข้อมูลมาแจ้งว่า มีปัญหาอย่างไรเกิดขึ้น และ ฮอนด้าไทย แก้ปัญหา และ ปฎิบัติต่อลูกค้า  ด้วยวิธีใด และ อย่างไร ?

เรื่องหลักฐานในการพูดคุยนั้น  เป็นสิ่งที่ผมขอทางนายณรงศักดิ์ไป ว่า ให้ปฎิเสธมาเป็นลายลักษณ์อักษร ตามที่เขาแจ้งผมด้วยวาจา
แต่เขาปฎิเสธ และ  เมินเฉยต่อผม ไม่ยอมติดต่อกลับอีกแต่อย่างใด   ผมจึงไม่มีหลักฐานเป็นลายลักษณ์อักษรครับ

ผมเอง เคยใช้รถฮอนด้า Accord มา 2 คัน (ของคุณพ่อ)  และ Civic 1 คัน  ก็ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ครับ
ก็จอดไว้ข้างถนนแบบนี้แหละครับ   ตลอดจน Toyota อีก 3-4 คัน  ก็ไม่เคยเจอปัญหาเช่นกัน
และผมไม่เคยได้ยินข่าว ว่า ในหาดใหญ่   มีคนที่เจอเรื่องแบบผมครับ   แม้กระทั่งทางผู้ขายก็บอกว่า ไม่เคยเจอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 08:46:24 โดย poj_u »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:34:39 »
งานเข้าเลยยย ผมยังโชคดีคับใช้ Accord มาหลายคันไม่เคยมีปัญหาพวกนี้เลยจิงๆ ขอให้ได้รถคันใหม่นะคับ ส่วนเรื่องศูนย์บริการนี่แต่ละยี่ห้อ มักจะ

มีศูนย์ที่ดีกับศูนย์ที่แย่อยุ่คับ ส่วนตัวผมประสบการณ์ไม่ดีกับ toyota กับ chevrolet คับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:38:18 »
ผมใช้ Accord มา 2 คัน ก็ไม่เคยเจอปัญหาครับ
แต่ที่ประหลาดใจที่สุดคือ  วิธีการแก้ปัญหาของฮอนด้าไทย  ด้วยวิธี เมินเฉย ใส่ลูกค้าครับ 
เรื่องนี้ทาง ศูนย์ดีครับ  บริการดี
แต่  ฮอนด้าไทย เลยครับ ที่ผมเห็นว่า   แก้ไขปัญหาได้ไม่ดีเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:40:09 »
เอาใจช่วยครับ  รถผมก็ G9 แต่ยังไม่เคยจอดตากฝนเลยไม่รู้จะมีเหตุการ์ณแบบนี้ไหม   :-\
่ขอบคุณครับ  ผมทำใจรับสิ่งที่แย่ที่สุดไว้แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:42:57 »
เอาใจช่วยครับแนะนำให้คุยกับคุณจิมมี่ดูนะครับจะได้ช่วยผลักดัน  ปัญหาที่เกิดขึ้นพอเข้าใจได้แต่การปัดความรับผิดชอบแบบนี้ผมว่าแย่มากครับรวบรวมหลักฐานให้มากที่สุดนะครับ ส่วนการโทรควรบันทึกการสนทนาด้วยครับ
ขอบคุณครับ  ผมทำใจแล้วครับ
ส่วนหลักฐานนั้น ผมขอจากทางนายณรงศักดิ์แล้ว  แต่  ไม่ได้รับ  และ  ได้เมินเฉยต่อผมครับ
ต่อไป  โทรไปหา  เขาก็คงไม่รับสายผมแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:43:43 »
เคสนี้หนักจริงครับ ยังไงขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ
ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:45:14 »
ถึงฮอนด้าจะเป็นยี่ห้อติดตลาด รถขายได้ดี แต่เวลางานใหญ่ๆซ่อมเยอะๆ หรือต้องตามงานแก้ปัญหา ผมว่าเค้าหาทางแก้และบริหารงานในองกรณ์ไม่เก่งเท่าค่าย Toyota ด้วยซ้ำ  (คือรวมๆเป็นงานกว่า)
 จากใจคนชอบ product ของ ฮอนด้า และมีฮอนด้า แต่ไม่ชอบระบบหลายๆอย่างในฮอนด้า

ปล. ถึง จขกท ยังไงก็เอาใจช่วยให้อดทนสู้ไปก่อนน่ะครับ ให้เค้าหาปัญหาให้เจอ ให้ซ่อมหรือแก้ให้ได้ครับ
ขอบคุณครับ   ผมทำใจครับ  ถือว่า ผมตัดสินใจผิดเอง ที่ซื้อฮอนด้าครับ
ต่อไปก็คงต้องพิจารณายี่ห้ออื่นๆแทนครับ

ทางฮอนด้า แจ้งว่า ปัญหาคือ  น้ำมากเกินไปครับ    การล้นเข้าสู่ห้องโดยสารจึงเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้
และ  ผู้ใช้ เป็นผู้นำรถไปจอดในที่ ที่มีน้ำมากเกินไปเอง  ในเวลาที่มีน้ำมากเกินไปเอง
ทางผู้ใช้ จึงควรประเมินความเสี่ยงด้วยตนองให้เหมาะสม ก่อนที่จะจอดรถ
รถไม่ผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 08:52:19 โดย poj_u »

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:09:45 »
เอาใจช่วยค่ะ
  แต่เราสงสัยนิดนึง คือ สมมุติว่า ตรงที่เราจอดรถ ฝนตกหนักมาก จนระดับน้ำสูงกว่าขอบประตูล่าง
ในกรณีนี้น้ำจะเข้ารถมั้ยคะ (หมายถึงรถทั่วๆไปทุกยี่ห้อ) เพราะถ้าน้ำมันสูงเกินระดับขอบประตูและเป็นการจอดแช่
เราว่าน้ำก็คงเข้าได้นะ กรณีนี้เช่นนี้จะเป็นที่ตัวรถหรือเป็นเหตุสุดวิสัย แล้วใครจะเป็นผู้รับผิดชอบ??
เหตุการณ์ที่เราถามเคยเกิดขึ้นกับคนรุจักตอนน้ำท่วมโคราชครั้งล่าสุด นิสสันเทียน่าจอดที่ลานจอดโรงพยาบาลเซนแมรี่
ระดับน้ำสูงกว่าขอบประตู น้ำก็เข้ารถ ทางศูนย์ก็ไม่ได้รับผิดชอบอะไร ส่วนตัวคนรุจักก็ไม่ได้เรียกร้องอะไร เพราะระดับน้ำมันก็สูงจริง

อย่างไรก็ตามก็ขอเอาใจช่วยค่ะ เหตุการณ์ของท่านอาจจะต่างกับเหตุการณ์ที่เราเล่า

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:16:31 »
  แต่เราสงสัยนิดนึง คือ สมมุติว่า ตรงที่เราจอดรถ ฝนตกหนักมาก จนระดับน้ำสูงกว่าขอบประตูล่าง
ในกรณีนี้น้ำจะเข้ารถมั้ยคะ (หมายถึงรถทั่วๆไปทุกยี่ห้อ) เพราะถ้าน้ำมันสูงเกินระดับขอบประตูและเป็นการจอดแช่
เราว่าน้ำก็คงเข้าได้นะ กรณีนี้เช่นนี้จะเป็นที่ตัวรถหรือเป็นเหตุสุดวิสัย แล้วใครจะเป็นผู้รับผิดชอบ??
เหตุการณ์ที่เราถามเคยเกิดขึ้นกับคนรุจักตอนน้ำท่วมโคราชครั้งล่าสุด นิสสันเทียน่าจอดที่ลานจอดโรงพยาบาลเซนแมรี่
ระดับน้ำสูงกว่าขอบประตู น้ำก็เข้ารถ ทางศูนย์ก็ไม่ได้รับผิดชอบอะไร ส่วนตัวคนรุจักก็ไม่ได้เรียกร้องอะไร เพราะระดับน้ำมันก็สูงจริง

อย่างไรก็ตามก็ขอเอาใจช่วยค่ะ เหตุการณ์ของท่านอาจจะต่างกับเหตุการณ์ที่เราเล่า
อันนั้น คงไม่ได้ผิดที่ตัวรถครับ  คงต้องถือเสมือนว่า รถเจอน้ำท่วมครับ

อย่างไรก็ตาม  กรณีของผมต่างออกไปครับ  เพราะน้ำเข้ามาทางด้านคอนโซลหน้าครับ  ไม่ได้เข้ามาทางด้านล่าง หรือ หน้าต่างรถ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:20:31 »
เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:22:25 »

คงเอามาอ้างอิงกับเคสนี้ไม่ได้ครับ เคสนี้น้ำเข้าทาง "คอนโซลหน้า" ทำให้ระบบไฟฟ้ามีปัญหาตามที่ จขกท.ได้แจ้งไว้ ไม่เกี่ยวข้องกับประเด็นน้ำท่วมจากใต้ท้องรถครับ ถ้าน้ำเข้าทางใต้ท้องรถแล้วท่วมถึงคอนโซลหน้า อันนี้ค่อยว่ากัน...

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:24:54 »

อันนั้น คงไม่ได้ผิดที่ตัวรถครับ  คงต้องถือเสมือนว่า รถเจอน้ำท่วมครับ

อย่างไรก็ตาม  กรณีของผมต่างออกไปครับ  เพราะน้ำเข้ามาทางด้านคอนโซลหน้าครับ  ไม่ได้เข้ามาทางด้านล่าง หรือ หน้าต่างรถ
แสดงว่ากรณีของคุณพี่นี้ ระดับน้ำตำ่กว่าชายล่างประตูรถอย่างแน่นอน??
เพราะถ้าระดับน้ำไม่สูงแล้วเข้าทางคอลโซลรถ ก็น่าเห็นใจค่ะ  และถ้าเป็นอย่างนั้นก็เกิดจากตัวรถแน่นอน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:28:27 »
ขอบคุณครับ  ผมทำใจแล้วครับ
ส่วนหลักฐานนั้น ผมขอจากทางนายณรงศักดิ์แล้ว  แต่  ไม่ได้รับ  และ  ได้เมินเฉยต่อผมครับ
ต่อไป  โทรไปหา  เขาก็คงไม่รับสายผมแล้วครับ

อย่าเพิ่งถอดใจสิครับเค้าทำอย่างนี้ก็หวังให้เราถอดใจ ผมเชื่อว่าถ้าสู้ถูกวิธีจะทำให้ได้รับการแก้ไขจนรถกลับมาปกติ (แต่คงยากที่จะได้รับการเปลี่ยนรถ ถ้ามีการแก้ไขที่ตัวรถต้องให้ระบุด้วยและต้องขยายเวลารับประกันออกไปอีกหากเกิดปัญหาให้เปลี่ยนรถทันที) เอกสารที่ว่าไม่ได้หมายถึงจากทางเค้าอย่างเดียวครับ อะไรที่เป็นหลักฐานได้ก็รวบรวมมาทั้งข้อมูลการซื้อ เข้าศูนย์ รูปถ่าย (ถ่ายให้เยอะๆ ชัดๆ ทุกจุดทุกมุม) SMS E-mail ที่ส่งติดต่อไป หลักฐานการขอเอกสารทั้งหลาย ติดต่ออะไรให้จดบันทึกเวลาด้วย  Call Center   แล้วนำมาปรึกษาคุณจิมมี่ก่อนครับ ผมเชื่อว่าคุณจะได้รับทางออกที่ดี

อย่ายอมแพ้ง่ายๆครับแล้วมาโทษโชคชะตา สำหรับผมโชคชะตาจะเชื่อต่อเมื่อทำจนสุดความสามารถแล้วจริงๆ ที่บ้านผมขายมือสองรถสิบปีขึ้นไปทั้งนั้นไม่เคยเจอปัญหาน้ำเข้าทั้งที่จอดตากแดดตากฝนทุกวัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:34:25 »
จริงๆแล้ว
เว็บของเรามีกฎอย่างนึง คือ
ถ้าจะลงโพสต์อะไรแบบนี้ ควรติดต่อบอกผมก่อน
หรือถ้าพอจะช่วยอะไรกันได้ ก็จะช่วยให้
และต้องแจ้งตัวเลขรายละเอียดของตัวรถมาให้ผมก่อน

หัวข้อดังกล่าว อยู่ในกระทู้ปักหมุดด้านบนสุด

อย่างไรก็ตาม บอกไว้เลยว่า ในเมื่อคุณตัดสินใจทำแบบนี้

ไม่ว่าเรื่องจะเป็นอย่างไร ออกมาดีหรือไม่
ผมจะไม่ลบกระทู้ของคุณออก อย่างเด็ดขาด
แม้ว่า คุณได้เจรจากับทาง Honda เรียบร้อยแล้ว
เพื่อให้คนที่ต้องการรู้ข้อมูล ได้ค้นเจอ

และถ้าสมมติว่า เรื่องจบด้วยดี อย่าได้ลบกระทู้นี้ทิ้งนะครับ
เพราะถ้าคุณลบกระทู้นี้ทิ้ง ผมก็จำเป็น ต้องแบนสมาชิกของคุณด้วย
เพราะถือว่า คุณมาใช้ประโยชน์บอร์ดของเรา เพื่อให้สมประโยชน์ของคุณ
แล้วก็จากไป ซึ่งแบบนั้น คุณจะไปทำแบบนี้กับเว็บอื่น เช่นพพันทิบ ก็ทำได้
แต่ไม่ใช่มาทำกับเว็บของเรา เรามีกฎข้อนี้อย่างชัดเจนอยู่แล้ว

ตกลงกันตามนี้นะครับ?

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:46:53 »
ถ้าจะขอพูดถึงความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผมไม่เคยมั่นใจในคุณภาพตัวรถของบริษัทนี้เลยและไม่คิดจะซื้อด้วย เห็นบางคนก็บ่นงานประกอบไม่ดี,เกียร์พังง่าย,แอร์เสียไว, การบำรุงดูแลรักษารถถี่,เบรคห่วย แค่งานประกอบยังไม่ละเอียดแล้วพวกระบบต่างมันจะใช้ได้สมบูรณ์ไหมเมื่อเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นมาจริงๆ
ถ้าให้เลือกระหว่างโตโยต้ากับฮอนด้า ผมก็ยังเลือกโตโยต้าซะดีกว่า
ผมขอโทษแฟนๆฮอนด้าด้วยนะครับมันเป็นแค่ความเห็นส่วนตัวผมคนเดียว จากประสบการณ์ที่สัมผัสมา
ดังสุภาษิตท่านว่าไว้..สวยแต่รูปจูบไม่หอม....

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:59:06 »
กำลังจะไปลงเอยกับน้อง Jazz สงสัยต้องกลับมาคิดใหม่ซะแล้ว ถ้า Jackpot เจอแบบนี้เข้าไป แล้วได้รับการดูแล (อย่างดีจากผู้ผลิตแบบนี้) คงต้องไปนอนคิดตัวเลือกอื่นแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:04:29 »
เคยน้ำเข้าหลังชนหนักมา เปลี่ยนหัวเบย ฉีดน้ำไม่เหน จอดตากฝากแฉะเลย เอาไปถามอู่ซ่อมทิ้งไว้ก้อบอกไม่เห็นเข้า เอากลับมารื้อพรมเป็นส่วนๆ แกะๆเอาหน่ะ ก็เจอจุดน้ำรั่วนั่งไล่กันเอง ค่อยไปบอกอู่อู่ก้อเอาไปแก้ รื้อดูบอกโฟมเปื่อยก้อเปลี่ยนให้ ยังเข้าอยุ่บอกต้องรื้อมาซีลใหม่ ตอนนีัหายละมั้งยังไม่ได้ไปดูเพิ่งต้องจอดตากฝนช่วงนี้แต่สายยางฉีดไม่มีหยดละ สรุปรื้อไปสามรอบ ไม่คิดซักบาท
ปลเจอว่ารั่วหลังซ่อมไปเกือบปีเพราะซ่อมเสร็จไม่เจอฝนเลย 555 แค่อยากจะบอกถ้าใช้สายยางมันต้องฉีดนานเปนชั่วโมงๆ อาจหมดน้ำไปเปนแท้งถึงจะเหนว่าพรมเริ่มแฉะ แต่อันนี้พรมแฉะอยุ่แล้วไม่มีทางเหน ใต้พรมมันบุหนามากๆ ถ้าไม่กลัวต้องแงะพรมให้ถึงตัวถังเลย ถ้าเอาไปให้ช่างไม่มีทางเจอหรอก แต่ถ้าแงะก้อไม่เปลี่ยนคันหรอกคงเปลี่ยนแค่ชิ้นที่เกี่ยวข้องมั้งเดาเอา

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:04:43 »
ครับผม รับทราบครับ
และขออภัย ที่ผมไม่ทันได้อ่านกระทู้ที่ตรึงไว้ด้านบนก่อนครับ

ผมไม่เคยคิดจะลบข้อความครับ  เพราะเรื่องดังกล่าว เป็นข้อเท็จจริง  ซึ่งผมก็โพสต์ไว้ที่ webboard ของผมเองเช่นกันครับ  และ จะไม่ลบครับ
http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=7079.0

และเรียนว่า  หลังจากเป็นเวลาเดือนเศษๆ  และ  ทางฮอนด้าไม่ตอบอะไรผมแล้วในช่วงหลังๆ
เพียงบอกว่า ให้ผมไปเจรจากับทางผู้จำหน่ายเอาเอง...   ผมจึงไม่รู้ว่า จะทำเช่นไรครับ
และผมไม่ทราบจริงๆว่า คุณ Jimmy สามารถประสานเรื่องให้ได้  ผมต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับ

จริงๆแล้ว
เว็บของเรามีกฎอย่างนึง คือ
ถ้าจะลงโพสต์อะไรแบบนี้ ควรติดต่อบอกผมก่อน
หรือถ้าพอจะช่วยอะไรกันได้ ก็จะช่วยให้
และต้องแจ้งตัวเลขรายละเอียดของตัวรถมาให้ผมก่อน

หัวข้อดังกล่าว อยู่ในกระทู้ปักหมุดด้านบนสุด

อย่างไรก็ตาม บอกไว้เลยว่า ในเมื่อคุณตัดสินใจทำแบบนี้

ไม่ว่าเรื่องจะเป็นอย่างไร ออกมาดีหรือไม่
ผมจะไม่ลบกระทู้ของคุณออก อย่างเด็ดขาด
แม้ว่า คุณได้เจรจากับทาง Honda เรียบร้อยแล้ว
เพื่อให้คนที่ต้องการรู้ข้อมูล ได้ค้นเจอ

และถ้าสมมติว่า เรื่องจบด้วยดี อย่าได้ลบกระทู้นี้ทิ้งนะครับ
เพราะถ้าคุณลบกระทู้นี้ทิ้ง ผมก็จำเป็น ต้องแบนสมาชิกของคุณด้วย
เพราะถือว่า คุณมาใช้ประโยชน์บอร์ดของเรา เพื่อให้สมประโยชน์ของคุณ
แล้วก็จากไป ซึ่งแบบนั้น คุณจะไปทำแบบนี้กับเว็บอื่น เช่นพพันทิบ ก็ทำได้
แต่ไม่ใช่มาทำกับเว็บของเรา เรามีกฎข้อนี้อย่างชัดเจนอยู่แล้ว

ตกลงกันตามนี้นะครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 10:52:40 โดย poj_u »

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:05:43 »
    Honda เป็นอย่างนี้ครับ  รถ accord 3.0 ผมซื้อมาป้ายแดงเกียรกระตุกตั้งแต่วันแรก เข้าไปทำหลายรอบไม่หาย หาสาเหตุไม่เจอ แต่อยู่ดีๆอาการหายไปเอง ใช้รถไป 1 สัปดาห์ รถเร่งไม่ขึ้น วิ่งได้ไม่เกิน 40 ทำหลายรอบกว่าจะหาย ไม่นับงานตัวถังประกอบไม่สนิท ต้องนำกลับไปแก้ ปัญหาหลายอย่าง จะเปลี่ยนรถก็ไม่ยอม  นานกว่าจะลุล่วง

ผมเคยอยู่พังงา 2 ปี สงขลา 1 ปี พักริมทะเลทั้งคู่ ใช้รถเบนซ์เก่าแล้ว จอดตากฝนตลอด ทำงานริมทะเล ฝนตกหนักมากและฤดูฝนนาน รถคนอื่นเก่าๆทั้งนั้น บางคันสิบกว่าปี ไม่เคยมีน้ำเข้ารถครับ  ถ้า Honda บอกฝนตกหนักแล้วน้ำเข้าถือเป็นเรื่องปกติ ก็ไม่ควรส่งรถไปขายภาคใต้ครับ

ผมเคยจะซื้อ Accord gen นี้ แต่หาข้อมูลในเนตอยู่นาน ปัญหาคุณภาพเยอะมากครับ และทาง Honda เองแก้ปัญหาแบบจขกท. ถ้าใครไม่เคยเจอแบบผมมาก่อน แล้วจะทราบครับ มีดีอย่างเดียว สวยกว่า camry teana แต่ถ้าเจอตัวที่ไม่มีปัญหา โชคดีไป ข้อชมของยี่ห้อนี้คือ ศูนย์บริการส่วนใหญ่ดีครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:06:46 »
อย่าเพิ่งถอดใจสิครับเค้าทำอย่างนี้ก็หวังให้เราถอดใจ ผมเชื่อว่าถ้าสู้ถูกวิธีจะทำให้ได้รับการแก้ไขจนรถกลับมาปกติ (แต่คงยากที่จะได้รับการเปลี่ยนรถ ถ้ามีการแก้ไขที่ตัวรถต้องให้ระบุด้วยและต้องขยายเวลารับประกันออกไปอีกหากเกิดปัญหาให้เปลี่ยนรถทันที) เอกสารที่ว่าไม่ได้หมายถึงจากทางเค้าอย่างเดียวครับ อะไรที่เป็นหลักฐานได้ก็รวบรวมมาทั้งข้อมูลการซื้อ เข้าศูนย์ รูปถ่าย (ถ่ายให้เยอะๆ ชัดๆ ทุกจุดทุกมุม) SMS E-mail ที่ส่งติดต่อไป หลักฐานการขอเอกสารทั้งหลาย ติดต่ออะไรให้จดบันทึกเวลาด้วย  Call Center   แล้วนำมาปรึกษาคุณจิมมี่ก่อนครับ ผมเชื่อว่าคุณจะได้รับทางออกที่ดี

อย่ายอมแพ้ง่ายๆครับแล้วมาโทษโชคชะตา สำหรับผมโชคชะตาจะเชื่อต่อเมื่อทำจนสุดความสามารถแล้วจริงๆ ที่บ้านผมขายมือสองรถสิบปีขึ้นไปทั้งนั้นไม่เคยเจอปัญหาน้ำเข้าทั้งที่จอดตากแดดตากฝนทุกวัน
ขอบคุณครับ  ขอผมค่อยๆคิดครับ
ส่วนหลักฐาน ผมขอไปแล้วหลายครั้ง  เขานิ่งเฉย และ ไม่ตอบสนองครับ
ทุกครั้ง จะเป็นการเจรจาด้วยวาจาเฉยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 10:09:18 โดย poj_u »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:10:53 »
มาเก็บข้อมูล honda ถ้าhonda ตอบแบบนี้ ไม่รับผิดชอบอย่างนี้ ผมคงไม่กล้าซื้อhonda อีกเป็นเเน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 10:37:44 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:19:52 »
น้ำตาจะไหล ถูกอย่างที่คุณ despinaauto lci ว่ามาเลยครับ ผมก็ใช้ Honda ทั้งบ้าน เวลามีปัญหา เวลาต้องผ่านไปเนิ่นนานแสนนานกว่าจะแก้จบ ทำให้เสียเวลา เสียความรู้สึก

ออฟไลน์ Eu_wiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:39:51 »
ถ้าที่คุณเขียนมาเป็นข้อเท็จจริง ก็จ้างทนาย ยื่น Notice
เค้าไม่เจรจาก็ ร้อง สคบ. และ ฟ้องเพ่ง รีบดำเนินการครับ จะมารอเค้าเห็นใจคงยาก
ฟ้องแล้วค่อยมาไกล่เกลี่ยครับ