ผู้เขียน หัวข้อ: trailbrazor/fortuner/pajero สามตัวนี้เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 10480 ครั้ง)

ออฟไลน์ C.Pipoppinyo

• Jr. Member
  • **
ข้อดีข้อเสีย การประกอบ ปัญหา อะไรพวกเนี้ยครับ พอดีที่บ้านจะซื้อรถอีกคันแล้วขายมังกรเขียวตัวเก่าแล้ว ไว้พากันไปเที่ยวทีละเยอะๆ แต่มีเรื่องที่กังวลคือ
1.ศูนย์และบริการหลังการขาย ตัวไหนเป็นไงมั่งครับ
2.ความจุกจิกกวนใจ
3.ราคาอะไหล่
4.ความคุ้มค่าราคาไม่ตกมากใน5ปีนี้
5.นั่งสบายสำหรับผู้โดยสารในรถเกรดนี้ รถแนวsuvหรือพวกอัลพาลไม่เอานะครับ ที่บ้านเป็นทางค่อนข้างโหดนิดนึง
ปลีกย่อยคือ เลือกรุ่นไหนดี ที่บ้านอยากได้4wd เอาเป็นเครื่องดีเซลเพราะไม่อยากติดแก๊สครับ

หรือมีรุ่นไหนน่าสนใจอีกไหม แล้วจะมาช่วงไหน มิวเซเว่นใหม่ หรือฟอร์ดเอเวอเรสต์ใหม่ หรือตัวของมาสด้าอะครับ

รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
Re: trailbrazor/fortuner/pajero สามตัวนี้เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 19:47:28 »
เชียร์  trailbrazor  ^^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: trailbrazor/fortuner/pajero สามตัวนี้เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 19:48:01 »
ชอบ Body ของ Fortuner ที่ดูถึกๆ แต่ชอบภาพรวมของ Pajero นุ่ม หนึบ เรียบร้อย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 19:50:12 »
โดยรวมทุกข้อข้างบนแล้ว Fortuner 4WDFull time น่าจะดีสุดนะครับ

(แต่ใกล้ตกรุ่นละ  ;D)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 19:55:20 »
1.เชฟ มิตซู 0ดีๆก็มีครับ แต่น้อย ยังไงก็ไม่สู้พี่โตหรอก
2.เห็น Captiva MC ก็มีปัญหาเยอะครับ แต่บางคันก็ปกติดี วัดดวงครับค่ายนี้ แต่รถดีนะ
3.ไม่ทราบครับ
4.ยังไงก็ Fortuner > PJS > trailblazer
5.เชียร์ trailblazer 2.8 LTZ รองท็อปครับ สดใหม่ใหญ่แจกทองสวยหรู(สำหรับผม)

รอดู MU7 ใหม่ก็ดีครับแต่ไม่แน่ใจว่าจะเร็วๆนี้เหรือไม่ Everest น่าจะอีกสัก 2 ปีครับ

ส่วนมาสด้า CX-5 คงไม่เหมาะครับ จัด PPV ดีกว่าเพราะทางที่บ้านโหดและต้องการ 4wd

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 19:57:44 »
โจทย์นี้ต้อง . . . FORTUNER  ครับ  8)
เรื่องรูปลักษณ์ TRD IV ก็ไม่ได้น้อยหน้าใคร

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 20:04:33 »
เชียร์ pajero 2.5 VGS ผมว่าคุ้มสุด ราคากับออฟชั่นที่ได้ เครื่อง 2.5 ก็ไม่ได้น้อยหน้าใครเลย เพียงแต่กินน้ำมันกว่า ฟอจูนเนอร์ 3.0

ช่วงล่างนุ่ม หนึบ แต่รูปทรงของ  trailblazer ก็สวยดีนะ

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 20:24:27 »
ตอบแบบไม่ต้องคิดเลยค่ะ Trailblazer
เพราะอะไร? ทั้ง Pajero และ Fortuner มันเก่าจนจะตกรุ่นอยู่แล้วค่ะ เป็นรถ SUV เครื่องดีเซลที่แรงสุดในตลาดตอนนี้ 180 แรงม้า อัตราสิ้นเปลืองทำได้ดีกว่า Fortuner ช่วงล่างดี ไม่มีโยกตอนเข้าโค้งความเร็วสูงให้หวาดเสียวกันเหมือน Fortuner รูปร่างดีไซน์ ดูดีสุดค่ะ เพราะอย่างว่า มันเพิ่งออกมาใหม่ ออกจะเหมือน SUV ราคาแพงๆ จากยุโรปเลยค่ะ
เรื่องศูนย์บริการ ? ศูนย์เชฟ ดีๆ มีเยอะค่ะ แต่ก็ยังมีบางศูนย์ที่มีประวัติลบในการให้บริการค่ะ

อีกตัวที่แอบเชียร์ก็คือ Pajero V6 3.0 ตัวนี้ช่วงล่างดีเหมือนกัน และเครื่องแรงที่สุดในตลาด SUV ไทย เพราะมีถึง 219 แรงม้า แต่เป็นเบนซิน 6 สูบนะคะ ซดเอาเรื่องทีเดียว ถ้าจะเอาไปติดแก๊สก็เป็นทางเลือกที่ดีค่ะ แต่เป็นเรา เราไม่ติดค่ะเพราะเขาไม่ได้ทำมาเพื่อเจาะกลุ่มลูกค้าแก๊สเหมือนอย่างตัว 2.4 ที่ชอบเพราะขับสนุกดีค่ะ อัตราเร่งช่วงต้นสู้ดีเซลไม่ได้ แต่พอลอยลำแล้ว แรงถีบมันมาอย่างกับรถสปอร์ตเลยค่ะ กระฉูดจนถึง 180 จริงๆ
ศูนย์บริการ ก็โอเคนะคะ แต่ก็ต้องระวังบางศูนย์เหมือนกัน

แต่อย่างไรก็ตาม ในความคิดเรานะ Trailblazer ดีสุดในตอนนี้ค่ะ อยากให้ดีแนะนำให้รอ All New MU-7 ก่อนค่ะ ทรงเดียวกับเทรลเลย แต่ได้ข่าวว่าจะมาพร้อมเครื่อง 2.5 ลิตร เทอร์โบคู่!!
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 20:30:43 »
คือที่บ้านทางค่อนข้างห่วยด้วยมาตรฐานถนนท้องถิ่นไทยและอุดมไปด้วยหลุมและสะพาน ถ้าเข้าสวนก็ลูกรัง หน้าฝนนี้ได้เปิดขับสี่บ่อยอะครับ
ที่บ้านอยากได้เทรล ผมก็ชอบ แต่กังวลเรื่องศูนย์อะครับ ที่ระยอง ว่ามันโอเคป่าวไม่รู้ เพราะไม่เคยใช้เชฟเลยยกเว้นสมัยตาบุกเบิกทางเมื่อสักสี่สิบปีที่แล้ว
แล้วมิวจะมาช่วงไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 21:05:39 »
ตอบแบบไม่ต้องคิดเลยค่ะ Trailblazer
เพราะอะไร? ทั้ง Pajero และ Fortuner มันเก่าจนจะตกรุ่นอยู่แล้วค่ะ เป็นรถ SUV เครื่องดีเซลที่แรงสุดในตลาดตอนนี้ 180 แรงม้า อัตราสิ้นเปลืองทำได้ดีกว่า Fortuner ช่วงล่างดี ไม่มีโยกตอนเข้าโค้งความเร็วสูงให้หวาดเสียวกันเหมือน Fortuner รูปร่างดีไซน์ ดูดีสุดค่ะ เพราะอย่างว่า มันเพิ่งออกมาใหม่ ออกจะเหมือน SUV ราคาแพงๆ จากยุโรปเลยค่ะ
เรื่องศูนย์บริการ ? ศูนย์เชฟ ดีๆ มีเยอะค่ะ แต่ก็ยังมีบางศูนย์ที่มีประวัติลบในการให้บริการค่ะ

อีกตัวที่แอบเชียร์ก็คือ Pajero V6 3.0 ตัวนี้ช่วงล่างดีเหมือนกัน และเครื่องแรงที่สุดในตลาด SUV ไทย เพราะมีถึง 219 แรงม้า แต่เป็นเบนซิน 6 สูบนะคะ ซดเอาเรื่องทีเดียว ถ้าจะเอาไปติดแก๊สก็เป็นทางเลือกที่ดีค่ะ แต่เป็นเรา เราไม่ติดค่ะเพราะเขาไม่ได้ทำมาเพื่อเจาะกลุ่มลูกค้าแก๊สเหมือนอย่างตัว 2.4 ที่ชอบเพราะขับสนุกดีค่ะ อัตราเร่งช่วงต้นสู้ดีเซลไม่ได้ แต่พอลอยลำแล้ว แรงถีบมันมาอย่างกับรถสปอร์ตเลยค่ะ กระฉูดจนถึง 180 จริงๆ
ศูนย์บริการ ก็โอเคนะคะ แต่ก็ต้องระวังบางศูนย์เหมือนกัน

แต่อย่างไรก็ตาม ในความคิดเรานะ Trailblazer ดีสุดในตอนนี้ค่ะ อยากให้ดีแนะนำให้รอ All New MU-7 ก่อนค่ะ ทรงเดียวกับเทรลเลย แต่ได้ข่าวว่าจะมาพร้อมเครื่อง 2.5 ลิตร เทอร์โบคู่!!

เห็นด้วยครับ จะเสียเงินทั้งทีคุณจะซื้อของรุ่นเก่าใกล้ตกรุ่นหรือจะซื้ออีกยี่ห้อที่เพิ่งออกมาใหม่? คุณคิดเอง Tra ก็เป็นรถประกอบในประเทศไม่ต่างจากเจ้าตลาด และที่บอกว่าเจ้าตลาดอะไหล่เยอะนั้นไม่จริงเสมอไป ข้างบ้านผม Camry รุ่นก่อนเปลี่ยนโฉมโดนชนกลางลำ ใช้เวลาซ่อมและรออะไหล่5 เดือน(แหะๆๆ เจ้าตลาด) สมัยนี้ถ้ารถชนมาไม่ว่ายี่ห้อไหนๆก็ทนทุกข์เหมือนไม่ต่างกันหรอกครับ

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 21:09:22 »
Fortuner ครับสบายๆสไตล์โตต้า

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 21:27:41 »
All New MU-7 จะมา พร้อมขายปีหน้าค่ะ แต่ปลายปีนี้อาจจะได้เห็นตัว Concept (อาจมาพร้อมเครื่อง 2.5 เทอร์โบคู่)

แต่ถ้าเป็นเราเลือก Trail อยู่ดีค่ะ เพราะไม่ค่อยชอบด้านหน้า New Dmax แต่ชอบ New Colorado มากกว่า ตอนนี้ก็ใช้ New Colorado แต่งอยู่
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ The Godfather

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 21:35:10 »
pajaro งามกว่าเยอะ ^_0

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 21:49:31 »
เชียร์ PAJEO ครับ ต้องตัว ท๊อปด้วยนะ 
แต่ถ้าจริงนั้น อยากได้ ภายนอก Fortuner  แต่ภายใน PAJEO

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 23:10:38 »
รูปทรงแล้วแต่ชอบนะครับ

คุ้มปาเจโร่ครับ ตัวนี้ผมว่าราคาไม่ตกด้วยนะ มันเป็นรถตลาดไปสะแล้วขับไปไหนก็เจอ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 23:21:56 »
เทรลครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:12:20 »
ฟอร์  ตกไป เพราะ เก่า ที่สุด  ราคาต่อรุ่น  แพงเกินจริง 

ขับสอง  ปา  คุ้มสุด  ทีี้งราคา  ออฟชั่น

แต่ขับสี่   เทรล   จัดเต็ม  เกินกว่าทุกรุ่น

เสียดาย เชฟ ใจไม่ถึง   เหมือนที่คุย   ลองจัด เทรล ขับสอง  ออฟชั่นตรึม  เหมือนขับสี่  ราคาไม่เกินล้านสาม   แพงกว่าปา  แสนเดียว  คนซื้อเยอะแน่

แนะนำเพื่อนไป  หลายคน  ไปดุเทรล ขับสอง  1250000  เจอ เบาะ ผ้า  ไฟหน้า ไม่โปรเจคเตอร์  ไม่มีราวหลังคา   ไม่มีDVD

เทีียบกับ ปา ขับสอง  ไม่ถึง ล้านสอง  มีมาเต็มๆ ครบ    คนส่วนใหญ่  ไปดูเทรล  แต่ออกปา มาขับแทน 

เสียดาย โอกาศ  รถดีๆ ในไทย  ไม่เกิด  เพราะ การตลาด  ใจ ไม่ถึง

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:16:53 »
ฟอร์  ตกไป เพราะ เก่า ที่สุด  ราคาต่อรุ่น  แพงเกินจริง 

ขับสอง  ปา  คุ้มสุด  ทีี้งราคา  ออฟชั่น

แต่ขับสี่   เทรล   จัดเต็ม  เกินกว่าทุกรุ่น

เสียดาย เชฟ ใจไม่ถึง   เหมือนที่คุย   ลองจัด เทรล ขับสอง  ออฟชั่นตรึม  เหมือนขับสี่  ราคาไม่เกินล้านสาม   แพงกว่าปา  แสนเดียว  คนซื้อเยอะแน่

แนะนำเพื่อนไป  หลายคน  ไปดุเทรล ขับสอง  1250000  เจอ เบาะ ผ้า  ไฟหน้า ไม่โปรเจคเตอร์  ไม่มีราวหลังคา   ไม่มีDVD

เทีียบกับ ปา ขับสอง  ไม่ถึง ล้านสอง  มีมาเต็มๆ ครบ    คนส่วนใหญ่  ไปดูเทรล  แต่ออกปา มาขับแทน 

เสียดาย โอกาศ  รถดีๆ ในไทย  ไม่เกิด  เพราะ การตลาด  ใจ ไม่ถึง

ผมว่า เค้าเตรียมเอาไว้ตอนไมเนอร์เชนท์มั้งครับ อีกไม่นานเทรลจะมีคู่แข่งอีกมาก
ขืนแบไต๋จนหมด จะขายไม่ออกกันพอดี

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:27:29 »
ครับ  เชฟ ชอบ หักหลังลูกค้า  ด้วยการ จัดเต็ม ตอนไมเน่อ    แล้วลดราคา รุ่นเก่า เป็นแสนๆ   เพื่อนดดนมาเต็มๆ  กับแคปติว่า ตัวแรก

ส่วนตัวคิดว่า  จะรอให้เสีียโอกาสการขายทำไม     คนจะซื้อเทรล   กลับ ไหล ไปซื้อ ปาขับสอง ทีี่ใกล้ตกรุ่นมากกว่า   เพราะความคุ้มค่า  กับราคา 

ผู้บริหาร ฝรั่ง  ช่างไม่เข้าใจ ความต้องการของคนไทย  เหมือน ฝั่งญี่ปุ่นเลย    มิตซู เขาจัดเต็ม     ส่วยพี่โต ก็ จ้าวตลาด   

เสียดาย จริงๆ  เชฟวี่     

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:41:52 »

+1 ครับ
น่าเสียดายมากๆ กับรถดีๆ ในเมืองไทย ที่ต้องมาตกม้าตายเพราะการตลาดที่ไม่ได้เรื่อง
เห็นบ่อยที่สุดก็เรื่องรุ่นย่อยเอย อ็อพชั่นเอย เซอร์วิสเอย บลาบลา . .

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:59:59 »
ซื้อปีนี้ ก็ Trail
ซื้อ 2 ปีข้างหน้า ก็ For
ซื้อ 3 ปีข้างหน้า ก็ Pa

ในตอนนี้ Trail ระบบต่างๆ เหนือกว่า For และ Pa ทุกด้านเนื่องจากเทคโนโลยี่ใหม่กว่า 1 ทศวรรษ
นอกนั้นระบบตลาด เช่น ศูนย์บริการ อะไหล่ ราคาขายต่อ สู้เจ้าตลาดไม่ได้

หมายเหตุ
รุ่นใหม่ มีแค่ ปีนี้ เท่านั้น
ปีหน้า ก็จะกลายเป็นรุ่นเก่า ทันที

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 08:14:54 »
ก่อนซื้อ เคยคิดครับ 3 ตัวนี้

ปัจจุบันเอาอะไรมาแลกปา ผมไม่ยอม 555+

ถูกใจกันทั้งบ้าน ขนกันเข้าไป ยัดของได้เยอะโคตรๆๆ

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 08:39:19 »
โจทย์ บังคับเป็น Fortuner ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 09:39:26 »
Trailblazer ภายนอกผมว่าสวยที่สุด
pajero ตามมา
fortuner ตามไป
แต่ภายในไม่โดนใจเลย สักตัวเดียว

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:02:03 »
Fortuner ครับ
สมรรถนะด้านอื่นๆ สูสี คู่แข่ง ถ้าเป็นรองก็ไม่มาก
แต่ศูนย์บริการ กินขาดทุกตัวครับ

ออฟไลน์ chaowalit

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:40:45 »
 Trailblazer ครับ
ผมพอแล้วกับ fortuner
ตอนนี้ยังอยากจะเปลี่ยนเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:48:24 »
Trailblazer ครับ
ผมพอแล้วกับ fortuner
ตอนนี้ยังอยากจะเปลี่ยนเลยครับ
ทำไมเหรอครับ เบื่อหรือว่ามีปัญหายังไงหรือเปล่าอะครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 12:36:34 »
อยู่ที่เกียร์ครับ เอาเกียร์ตอบสนองดี ทน เลือกตัวนั้น

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 23:54:25 »

1.โตโยต้ากินขาดมากครับผมใช้รถมาหลายยี่ห้อ อีซุซุ โตโยต้า ดีมาก มิซู ใช้มา2คัน ปัญหามีบ้าง ปาผมปี2012 วิ่งดี4เดือน โช๊คหลังด้านขวา หลุดห้อยลงมาโอ่วแม่เจ้า ได้มอไซเตือนถึงรู้ ขับไป0 ที่ใกล้ที่สุด(แถวๆปิ่นเกล้า) ทีแรกพอไปถึง เขาบอกคิวเต็มต้องพรุ่งนี้แต่พอบอกว่า คุณจะให้ผมขับกลับอีกหรอ โช๊คหลุดนะพี่เขาถึงทำให้ครับ

2.ฟอจูน ผมใช้มาตั้งแต่ปี2007ถึงตอนนี้ ไม่มีอะไรเลย ปา 2012-ตอนนี้ โช๊คหลุด ประตูหลังซ้ายขวาห่างไม่เท่ากัน เบาะขาดตรงตะเข็ป 0 บอก ตามอายุการใช้งาน ออก1ปีเบาะขาดตามอายุการใช้งาน อีกปี คงพังแมร่งทั้งคันตามอายุการใช้งานแมร่ง :-\

3.ข้อนี้ที่จริงราคาอะไหล่แท้มัยก็ไม่ต่างกันมากครับ เชฟไม่รู้ไม่เคยใช้

4.ฟอจูน ปาเจโร่ เทล ตามลำดับ

5.นั่งสบายสำหรับผู้โดยสาร ฟอจูน เทล ปา  ผมสูง186 หนัก 140 คิดเอาเองว่าผมนั่งยังไง

5.1 ลุย 4*4 ผมว่า คุ้มที่สุดกับราคา ปาเจโร่ครับ มันโปรแรงราคาดี รถสวย นั่งอาจไม่สบายเท่า 2 ตัวนั้น ขนของ สบายกว่า2ตัวนั้น เบาะแถว3 พับเรียบ ไม่เสียพื้นที่ขนของ อีก2 ตัวนั้น เสียพื้นที่ทั้งสิ้น  8) จากคนใช้ ปา แล ฟอ อยู่ตอนนี้