ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ระบบ ABS ครับ..  (อ่าน 2655 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่อง ระบบ ABS ครับ..
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 15:15:26 »
ถ้าเราเอารถที่มีระบบช่วยเบรคต่างๆ เช่น ABS ไปทำการเปลี่ยนเพิ่มขนาดยางหรือแม็กซ์
จะส่งผลต่อระบบดังกล่าวหรือไม่ครับ...
หากมีปัญหาจริงควรจะแก้ไขอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง ระบบ ABS ครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 15:33:23 »
ผมคิดว่าตราบไดที่เราไม่ไปยุ่งกับเซ็นเซอร์ตรวจจับล้อทั้ง 4 ล้อ จะไม่ส่งผลต่อระบบ
เพียงแต่ประสิทธิผลที่ออกมา มันจะเป็น + ดีขึ้น หรือเป็น - ด้อยลง เมื่อเทียบกับขนาด
ยางและกะทะที่โรงงานเขาออกแบบมา ผมพิจารณาได้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง ระบบ ABS ครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 21:03:48 »
ยางและล้อไม่เกี่ยวกับการทำงานของระบบ ABS
มันคนละส่วนกัน
แต่ระยะเบรคจะเปลี่ยนไปถ้าขนาดเส้นรอบวงยางเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 16:27:21 »
........to modifying about your wheels may lowering safety standard of your ABS system a bit which shouldn't be any problem.
                                                                                                                              popeye