ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ย ว่า ปีหน้าจะมี Chevy sonic 1.4 Turbo กับ fiesta ecoboost  (อ่าน 11957 ครั้ง)

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
กำลังชั่งใจว่าจะจองช่วงนี้หรือรอช่วง motor expo ปลายปีดี เผื่อจะมีเปิดจองรถรุ่นใหม่ๆ เพิ่ม

คิดว่าน่าจะมีอะไรพิเศษๆ น่าดึงดูดใจสำหรับคนที่ได้ภาษีรถคันแรกด้วยงาน motor expo ปลายปีนี้มั้ยครับ  :P

ปล. เคยอ่านที่ไหนจำไม่ได้ว่ากลางปีหน้าจะมี focus 1.0 ecoboost ด้วย แต่ยังไม่ค่อยเชื่อเพราะเห็นเพิ่งเปิดตัวไปเอง  :-X

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: เป็นไปได้มั้ย ว่า ปีหน้าจะมี Chevy sonic 1.4 Turbo กับ fiesta ecoboost
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 16:12:47 »
ถ้าจำไม่ผิด พี่จิมมี่บอกว่า ปีหน้าจะมีเฟียสต้า ecoboost ครับ น่าจะมาพร้อม minor change ล่ะมั้งครับ

ส่วนโซนิค turbo น่าจะยังไม่มาครับ แต่เห็นว่าปีหน้าน่าจะมี 1.6 ครับ

รอผู้รู้มายืนยันอีกที  ;D

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: เป็นไปได้มั้ย ว่า ปีหน้าจะมี Chevy sonic 1.4 Turbo กับ fiesta ecoboost
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 16:19:56 »
Plan Sonic จะมี 1.6 เท่านั้น

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 16:28:02 »
จะเปิดจองสิ้นปีนี้เลยมั้ยนะ  ;D

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 16:59:19 »
Fiesta ecoboostน่าจะมี เพราะได้ยินมาจากชายชุดดำแถวๆนี้ล่ะ :P

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 17:17:03 »
อยู่ที่คู่แข่งในตลาดมากกว่าครับ
ถ้ายี้ห้อเจ้าตลาด หรือ รองเจ้าตลาด มีอะไรที่ดี ยอดขายฉุดไม่อยู่ กว่ายี้ห้อรอง
ยี้ห้อรองก็ต้องงัดอาวุธมาสู้ นั้นก็อาจจะมีเครื่องดีๆที่ทุกคนรอคอยมาให้เห็นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 20:16:04 »
เห็นว่า vios จะออกรุ่นใหม่ปีหน้าเหมือนกันใช่มั้ยครับ  :-\

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 20:25:40 »
Sonic น่าจะยาก  เพราะติดเรื่องราคา  มันจะไปชน C-Segment ตัวกลางๆเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 20:37:48 »
Fiesta EcoBoost มาพร้อมกับรุ่น Minorchange กลางปีหน้า เครื่อง 1.0 ลิตร

และ Sonic 1.6 ก็จะมากลางปีเช่นกัน

แต่ 1.4 Turbo ไม่มีทาง ครับ

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 20:45:17 »
Fiesta EcoBoost มาพร้อมกับรุ่น Minorchange กลางปีหน้า เครื่อง 1.0 ลิตร

และ Sonic 1.6 ก็จะมากลางปีเช่นกัน

แล้ว focus 1.0 ล่ะครับพี่จิมมี่

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 21:31:51 »
เครื่อง 1.6 อันเก่าหรือเปล่าเนี้ย  :-[

อยากให้ปล่อย ecoboost มาเร็วๆ จัง  :P

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:09:23 »

แล้ว focus 1.0 ล่ะครับพี่จิมมี่
Eco boost1.6 รึป่าวครับท่าน?(ผมว่าคงยากรอลุ้นตัวTDCiก่อนดีกว่าว่าเมื่อไรจะมา :-\)

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:10:40 »
หน้าตาตัว mc น่าจะแบบนี้

แหมแต่ถ้าได้หน้า st จะแหร่มมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:27:46 »
รอลุ้น 1.0 ecoboost เช่นกันครับ

แต่ก่อนอื่น เคลียร์ปัญหาเก่าเก็บก่อนดีกว่า ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:28:40 »
Fiesta ecoboost 1.0 ผมว่ายังไม่ได้เห็นสิ้นปีนี้
เพราะแค่ตัว fiesta 1.5 ยังส่งรถให้ไม่ทันเลย ไม่รู้ว่าปล่อยไปนอกประเทศด้วยหรือเปล่า
กลางปีหน้า Fiesta ecoboost 1.0 ก็ได้แค่เปิดตัวตามเคย แล้วรออีก 6 เดือนถึงส่งมอบลูกค้า ตามสไตล์ ford Thailand
สรุป ได้ขับกันจริงๆ ก็สิ้นปี 2013 ปัญหาต่อมาคือติดแก๊สไม่ได้ คิดหนักจะเอามาขายไทยได้ดีไหม๊หน้อ

ส่วน focus 1.6 ecoboost คงไม่มาเพราะไปซ้ำกับ Volvo s60. ถ้านำเข้ามามีหวััง Volvo พับเสื่อกลับบ้านแน่ๆ
และ focus 2.0 TDCi จะมาอีกทีก็รอ MC 2014 ไปนู้นเลย เพราะ New Focus เพิ่งเปิดตัวกลางปีนี้เอง
tDCi เอามาตอนนี้ มีหวังตัวเบนซินขายไม่ออก ถ้าเอามาขายเท่าครูซดีเซลก็มีหวังขายไม่ออกอีกเช่นกัน

Sonic turbo ฝันไปเลย  หมดหวังไปนาน ตอนแรกก็รอลุ้นว่าจะเอาตัวไหนมาลงตลาดสู้คู่แข่ง
แต่พอเปิดตัว แถบไม่มีอะไรเหนือกว่า เด่นแค่ช่วงล่างที่ไม่มีใครสนเท่าไหร ค่ายนี้ไม่กล้าทำอะไรเซอร์ไพรส์
รถที่ขายในไทย ลดสเป็กตลอด

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:38:44 »
Fiesta ecoboost 1.0 ผมว่ายังไม่ได้เห็นสิ้นปีนี้
เพราะแค่ตัว fiesta 1.5 ยังส่งรถให้ไม่ทันเลย ไม่รู้ว่าปล่อยไปนอกประเทศด้วยหรือเปล่า
กลางปีหน้า Fiesta ecoboost 1.0 ก็ได้แค่เปิดตัวตามเคย แล้วรออีก 6 เดือนถึงส่งมอบลูกค้า ตามสไตล์ ford Thailand
สรุป ได้ขับกันจริงๆ ก็สิ้นปี 2013 ปัญหาต่อมาคือติดแก๊สไม่ได้ คิดหนักจะเอามาขายไทยได้ดีไหม๊หน้อ

ส่วน focus 1.6 ecoboost คงไม่มาเพราะไปซ้ำกับ Volvo s60. ถ้านำเข้ามามีหวััง Volvo พับเสื่อกลับบ้านแน่ๆ
และ focus 2.0 TDCi จะมาอีกทีก็รอ MC 2014 ไปนู้นเลย เพราะ New Focus เพิ่งเปิดตัวกลางปีนี้เอง
tDCi เอามาตอนนี้ มีหวังตัวเบนซินขายไม่ออก ถ้าเอามาขายเท่าครูซดีเซลก็มีหวังขายไม่ออกอีกเช่นกัน

Sonic turbo ฝันไปเลย  หมดหวังไปนาน ตอนแรกก็รอลุ้นว่าจะเอาตัวไหนมาลงตลาดสู้คู่แข่ง
แต่พอเปิดตัว แถบไม่มีอะไรเหนือกว่า เด่นแค่ช่วงล่างที่ไม่มีใครสนเท่าไหร ค่ายนี้ไม่กล้าทำอะไรเซอร์ไพรส์
รถที่ขายในไทย ลดสเป็กตลอด

+1ครับ  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:33:08 »
พอมีสเปคเครื่อง 1.0 มั้ยครับ รอดูอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:09:29 »
ผมสงสัยว่า,,, Fiesta MC บ้านเราจะเปิดตัวก่อนยุโรปหรือไง หรือว่าพร้อมกัน  :-\
....เพราะผมยังไม่ได้ยินข่าว,,, ว่ายุโรปเปิดตัว Fiesta MC แล้วเลย

ไหนจะ,,, เรื่องเกียร์อัตโนมัติของ 1.0 Ecoboost อีก
....เห็นว่า,,, ต้องรอฟังข่าวจากฝั่งอินเดีย เพราะเค้าเปิดตัว Ecosport ไปแล้ว

ถ้า Ford Thailand ,,, จะทำงานกันเร็วขนาดนั้น

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:58:39 »
ตราบใดที่ คู่แข่ง ยังไม่มี หมัดเด็ด อะไรที่พอจะต่อกรกับประสิทธิภาพของตัวรถ
ผมยังไม่เห้นความจำเป็นใดๆที่เฟียสต้าจะต้องเอา ecoboost มาใช้เลยอ่ะครับ
นอกจาก เรื่อง บริการหลังการขาย ที่ยังคงสู้ คู่แข่ง ไม่ได้อยู่ดี

ส่วน Sonic ต้องดูรถตัวจริงว่าจะมีอะไรที่เกินความคาดหมายบ้าง
ผมว่าน่าจะใส่พวกระบบควบคุมการทรงตัว หรืออัดออพชั่นระบบอำนวยความสะดวกจัดหนัก
ในราคาเดิม หรือลดราคาลงมามากกว่านี้ น่าจะขายได้มากกกว่า
ส่วน turbo ถ้าอัตราภาษี ยังคงเป็นไปในเรทนี้ คงยากที่จะเกิดได้จริง เพราะต้นทุนกระโดดไปมาก

ปอลิง ผมว่าจับตาดูตอนรวมเป็นAEC ในต้นปี 58 น่าจะเห็นอัตราภาษีใหม่ ที่จะลดเงื่อนไขการกีดกันทางการค้าลงไป
ภาษีสรรพสามิตร อาจหายไป นันทำให้ราคาขาย ถูกลง แน่นอน
แต่ภาษีอาจกลายเป็นรูปแบบใหม่ เช่นเสียภาษีประจำปี แพงขึ้น

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:59:18 »
หน้าตาตัว mc น่าจะแบบนี้

แหมแต่ถ้าได้หน้า st จะแหร่มมากเลยนะครับ

แหม.......จะออกแนว Aston Martin ขึ้นทุกทีแฮะ 555++ ;D

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:22:33 »
fiesta ใหม่สวยดีแหะ  ;D

ปล. แอบสงสัยถ้าเกิดเขาให้จองปลายปี แต่ทางเว็บกรมสรรพสามิต ยังไม่ได้อัพเดตว่าได้ส่วนลด

จะได้ส่วนลดมั้ยนะ  :-\

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 17:42:41 »
พอมีสเปคเครื่อง 1.0 มั้ยครับ รอดูอยู่เหมือนกัน

เห็นบอกมีแรงม้าราว 120 เชียวนะ