ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Teana 200 XL Spots Series Navi & Ford Focus 5D Spots+ คันไหนน่าซื้อกว่า!  (อ่าน 8280 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitstation

• Newbie
  • *
 ;D รบกวนปรึกษาคับ พอดีตอนแรกตกลงว่าจะเอา Focus แล้วล่ะคับ แฟนก็ชอบมาก ยิ่งสีแดง,สีเหลือง แต่คุณเธอ ไปลองนั่งTeana มา เลยบอกมาว่า ถ้าFord ก็เอาNissan แทน ผมก็เลยบอกว่า Niasan ใกล้เปลี่ยนโฉมแล้ว และยังราคาแพงกว่าตั้งเยอะ เลยเลือกไม่ค่อยถูก ถ้าเอา Nissan กลัวขี่ไปก็ตกรุ่นไว ถ้าเอาFord ก็กลัวเจอปัญหา เพราะถ้าไม่ได้ ใน2รุ่นนี้ คุณเธอจะให้ไปเอา BMW S3 อย่างเดียวเลยคับ(ที่ราคาสูงกว่ามากๆ) ปกติคุณเธอ ไม่ค่อยชอบรถญี่ปุ่นเท่าไหร่(เพราะเขาทำอู่กลางของประกัน เลยว่ารถญี่ปุ่นเหล็กมันบาง เห็นมาเยอะว่างั้น...) เลยรบกวยปรึกษาทุกๆที่ใช้รถทั้ง2รุ่นด้วยคับ ว่าข้อดีข้อเสีย ต่างกันมากมั้ย เอาไว้เป็นข้อเปรียบเทียบ ทั้งอยากหรู ทั้งอยากสปอร์ต เลือกยากคับ ปกติผมใช้คันเดียวเป็นหลัก คุณเธอนั่งอาทิตย์ล่ะ 2-3 วันเท่านั้น นานๆเดินทางไกล ตอนนี้ อยู่ ตจว.เป็นหลักคับ รบกวนมากๆเลยนะคับ/ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
Re: Nissan Teana 200 XL Spots Series Navi & Ford Focus 5D Spots+ คันไหนน่าซื้อกว่า!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:29:19 »
จำเป็น หรือ รีบใช้รุมากแค่ไหนครับ เพราะอยากแนันำให้รออีกซักนิดนึง มอเตอร์โชว์น่าจะมีเฮ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: Nissan Teana 200 XL Spots Series Navi & Ford Focus 5D Spots+ คันไหนน่าซื้อกว่า!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:34:34 »
น่านั่ง = เทียน่า

น่าขับ = โฟกัส

คนนั่ง กับ คนขับ
คนไหน มีอำนาจต่อรองมากกว่ากัน??

อยากให้ไปลองซิลฟี่ดูนะครับ นั่งสบาย มีแอร์หลังแอร์เย็นทั่วถึง
เกียร CVT นุ่มๆเนิบๆไม่กระตุก ช่วงล่างนิ่มสบาย เบาะนั่งโอเค ภายในวัสดุโอเค
คนนั่งจะจบแค่นี้
ส่วนคนขับ ถ้าเ้ท้าหนักหน่อยตัว 1.8 ก็เร่งติดเท้าดี ช่วงล่างกำลังโอเค ไม่นุ่มย้วยเกินไป

กลัวว่า ออกเทียน่ามา เด๋วตัวใหม่ก็มาแล้ว
ส่วนโฟกัส รอ TDCI ดีกว่า

ออฟไลน์ pitstation

• Newbie
  • *
Nissan Teana 200 XL Spots Series Navi & Ford Focus 5D Spots+ คันไหนน่าซื้อกว่า!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:38:51 »
คุณเธอ อยากรับรถเดือนนี้คับ เลยไปเช็คให้ Nissan รอ2 เดือน Ford รถเลยจอดรอ แดง 2 คัน เหลือง 1 คันคับ ตอนนี้เลยตัดสินใจไม่ค่อยถูกเลยคับ

ส่วน ซิลฟี่ พิเธอไปลองแล้วคับ ยังติดเรื่อง เสียงของเกียร์เวลา คิกดาว์ ลากรอบ ที่ประมาณเกียร์ 1-2 มันหอนมากไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์เท่าไหร่ กับช่วงล่างด้านหลังที่เป็นคาน ผมว่ามันกระเด้งไปหน่อยน่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 09:41:34 โดย pitstation »

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:49:25 »
ถ้ารีบใช้รถก็เอา Focus เถอะครับ อย่าไปกังวลมาก
โดยรวมมันก็เป็นรถที่ดีคันหนึ่ง ถ้ามันไม่เสียนะ
หวังว่าคันที่คุณได้คงไม่แจ็คพอตนะครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:59:08 »
ไม่จำเป็นต้องตามใจ "คุณเธอ" ไปซะทุกอย่างหรอกครับ

เพราะ "คุณเธอ" อาจไม่ได้ตัดสินใจตามเหตุตามผลเป็นหลัก

ส่วน "ตัวคุณ" น่าจะเข้าใจดีกว่าว่าควรจะไปในทิศทางไหน
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:00:32 »
ตอนแรกผมก็มองโฟกัสมาตลอด แต่รอแก้ปัญหา ต่างๆให้หมดก่อน เช่นขับรถบนทางขรุขระ รถมีเสียงอันนี้เหมือนจะเป็นทุกคัน ย้ำว่าทุกคันิบางคนเปลี่ยนแรคหลายอันก็ไม่หาย

ผมเลยถอยออกมาก่อน แต่ตัวเลือกผมเป็น prius top option และจะรอดู new accord  New Teana อีกซักพักก่อนอะครับ ไหนจะมี a class มากวนใจอีกแน่ะ

ออฟไลน์ sickchild

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:47:11 »
ผมก็มอง Ford Focus 5D Spots+ เอาไว้เหมือนกัน ไปดู ไปลองขับมาชอบช่วงล่างมากที่สุด ขับสนุก คล้าย mazda 3 ที่ขับอยู่

แต่ก็ต้องตัดใจเพราะแฟนบอกวาเบาะหลังนั่งไม่สบาย ภายในแคบ ปัญหาเยอะ แถมศูนย์บริการก็เอาแน่เอานอนไม่ค่อยได้

ก็เลยมาลงที่ Teana ภายในกว้างนั่งสบาย  กับราคาที่เพิ่มขึ้นมา 2 แสนกว่า กับรถ D Segment ให้ Option ตามที่ผมต้องการก็เลยไปจอง

อาทิตย์เดียวผมก็ได้รถ ( Spots Series no Navi) นี่ก็รอฤกษ์ออกรถอยู่

ส่วนเรื่องตกรุ่น ทีแรกผมก็กะจะรอดูตัวใหม่ แต่คิดไปคิดมาตัวใหม่น่าจะโดนตัด option ซึ่งยังไงก็ได้ไม่เท่าตัวนี้แน่นอน + ราคาที่น่าจะเพิ่มขึ้น ก็เลยตัดใจ

ถ้าเป็นคนชอบขับรถ อยากได้รถช่วงล่างดีๆ ขับสนุก ไม่สนใจความคับแคบ ก็ไป Focus

แต่ถ้าอยากได้รถนั่งสบาย ขับสบาย กว้างขวาง ช่วงล่างนุ่มๆ เบาะนุ่มๆ ก็ไป Teana

ตอนนี้ ผมว่า Teana ไม่น่าจะต้องรอถึง 2 เดือนนะครับ บางที่มีรถเลย ยังไงลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ อย่าลืมขอส่วนลดเยอะๆ นะครับ :D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 11:02:19 »
ถ้าเค้าไม่ว่าอะไรกับ320dbmwก็น่าสนนะครับ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ OhnMk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 12:02:36 »
Nissan ใกล้เปลี่ยนโฉมแล้ว แต่...
1. ต่อราคาส่วนลดได้เยอะ
2. พวกปัญหาต่างๆน้อยลงเยอะ
3. ออฟชันตัวนี้ให้มาเยอะ
D-Segment นั่งสบาย ผมว่าตอนนี้ Teana 2.0 คุ้มสุดแล้วหละครับ

เสร็จแล้วก็เอาไปแต่งเป็นแบบนี้ครับ lol

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 13:25:08 »
คันไหนน่าซื้อกว่ากัน ต้องดูด้วยครับว่าต้องการแบบไหน
เพราะ2คันนี้มันคนละอารมณ์อย่างสิ้นเชิงเลยนะ

-โฟกัสหลงใหลในการขับขี่ เกาะถนนแน่นหนึบ ดูสปอร์ต แต่จะแคบ และหล่อไปอีกนานๆ

-เทียน่าความสุนทรียภาพในการโดยสาร ขว้างขวาง นั่งสบาย นุ่มนิ่ม แต่ใกล้ตกรุ่นแล้ว

เป็นผมนะครับจะรอเทียน่าใหม่ไปเลยจะได้จบๆ
แต่ถ้ารีบใช้รถก็ยอมเอาเทียน่าครับ คุยส่วนลดเยอะๆ เพราะปลายอายุแล้ว

ปล.ถ้าไหว F30 ก็จัดไปครับ รุ่นไหนก็ได้ จะได้จบทุกอย่าง  :D :D :D

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 13:45:47 »
 ใช้อยู่ทั้งคู่ครับรวมๆแล้วการขับ focus 2.0 แรงกว่าแน่ครับออฟชั่นเพียบมีมูนรูฟด้วยแต่ teana ได้คันใหญ่นั่งสบายกว่ามาก
เครื่องอาจจะไม่แรงเท่าแต่ก็ไม่อืดออกแนวสบายๆครับสรุปถ้าชอบขับรถเร็วๆก็คงต้องไป ford แต่ระวังเกียร์พัง ( แบบรถผม )
นะครับให้ผมสรุปเลยผมว่าเทียน่าคุ้มกว่าดูดีกว่ามากครับ... ;) ;) ;)

ออฟไลน์ jettanat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 14:36:40 »
ปัจจุบันใช้ Nissan Teana 200XL MC เคยขับ Focus ของเพื่อน ผมว่าเกียร์กระตุกในบางจังหวะครับและผมคิดว่าช่วงล่างรู้สึกแข็งไปครับ แต่คุ้มในแง่ของเทคโนโลยีครับ ส่วน Teana การขับขี่จะนุ่มแน่นและผ่อนคลายกว่า ที่นั่งด้านหลังก็นั่งสบายกว่า

แนะนำถ้ารอได้อีกหน่อย รอ Teana 2013 ดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 14:40:49 »
แนะนำให้รอ เทียน่ารุ่นใหม่ครับ แต่ถ้ารอไม่ได้จริงๆ

เอา BMW ไปเลยครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 15:13:18 »
Teana 2013 ครับ

ออฟไลน์ D17

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 15:41:46 »
BM อีกเสียงครับ :o

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 16:25:36 »
ตังใครครับถ้าตังคุณออกคนเดียว คุณเลือกเอง ไม่งั้นเกิดวันข้างหน้ามีเหตอะไรให้ต้องมาคิดย้อนหลัง รวมถึงเรื่องการเงิน เรื่องต่างๆอย่างอื่น

คุณจะพูดคำว่า
รู้งี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่น่าเลย

แต่ถ้าช่วยกันผ่อน ก็ลองคุยกันดีๆหาจุดลงตัวที่พอใจร่วมกันทั้งสองฝ่าย

แต่ถ้าแฟนคุณออกตัง ให้คุณครับ  ดีจ๊ะ อย่างเดียว ไม่ตองเถียง

แต่ถ้ายังไงก็ต้องซื้อ แนะนำว่ารอเทียน่า 2013 ซื้อตอนนี้ไม่คุ้ม ตกรุ่น
ไม่งั้นถ้าไม่อยากรอก็ไปโฟกัส แต่ภาวนาให้อย่าเสียละกัน

ปล ส่วนตัวแฟนเก่าเคยบ่นๆว่าอยากได้ bmw ซึ่งตอนนั้นเกินตัวไปมากๆ ไม่งั้นเธอไม่แต่ง
ผมเลยแก้ปัญหาที่ได้ผลมากคือ เลิกครับ ดูแล้วไม่มีอนาคต

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 17:30:57 »
ถ้ารอไม่ได้ Focus 2.0 เลยคับไม่ตกรุ่นไปอีกนานแน่นอน แต่เครื่องยนต์ไม่ได้ประหยัดเท่าไหร่คับ กว่าดีเซลจะออกก้นานพอที่จะทำให้คุนไม่เซงหรอก ไม่งั้นก้ต้องไป

Prius อะคับประหยัดกว่าแต่ทรงอาจจะไม่สวยเท่าแต่ก้ล้ำดีนะคับ ถ้ารอได้อีก 3-4 เดือนมี Accord มาเปนตัวเลือกแต่เครื่อง 2.0 ของ Accord ใหม่นี่ผมวิเคาะไม่ถูกจิงๆคับ

แต่โอกาสสูงที่จะเปนเครื่องตัวเก่า เพราะ Earthdream มีแต่ 2.4,3.5 ยกเว้นจะเปน Accord hybrid เครื่อง 2.0 แต่ถ้ารอเทียน่านี่ยาวๆคับ อีก 1 ปีอะคับ หรือไม่ก้ต้องไม่

สนใจตกรุ่นแถม ลดราคาได้ด้วยแต่ดูท่าทางคุนจะสนใจเรื่องตกรุ่นนะคับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:10:38 »
สำหรับผม มี 2ทาง คือเอา Teana ตัวโฉมปัจจุบัน (ใกล้ตกรุ่นน่าจะได้ส่วนลดเยอะ)
กับรอ Teana โฉมใหม่

ยังไง ยังไงก็ไม่เลือก Ford เด็ดขาด
ทั้งศูนย์ ทั้งรถ ชื่อเสีย เยอะไปหมด

ออฟไลน์ Cpete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:26:20 »
ผมว่านะ อยากคุ้มอยากออกรถเดือนนี้้ เลือกTEANA2.0 SPORT NAVI แล้วไล่โทรตามศูนย์เลยคับ เหนื่อยหน่อยแต่ได้รถเร็ว ;D

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 00:19:17 »
รอ Teana ตัวใหม่ครับ แต่เชียร์ F30 ครับ  ::)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 00:57:06 »
ถ้าจะเอา teana รอตัวใหม่เถอะครับ ผมเชื่อว่า ไม่เกิน 1 ปีจากนี้แน่นอน
ซื้อรถคันละล้านกว่า ใช้ไม่กี่เดือนตกรุ่น ไม่ค่อยคุ้มครับ

Bmw หามือสองสภาพดีๆ เอาแบบยังเหลือ bsi ก้ประหยัดไปได้เยอะครับ
พวก e60 e90 ไรงี้

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 02:38:03 »
 ;D ;D สมัยนี้ยังมีความเชื่อว่า รถญี่ปุ่นเหล็กบาง รถยุโรปเหล็กหนาอยู่อีกหรือครับ

เน้นดูผล clash test  + อุปกรณ์ เซฟตี้ ที่ให้มา มากกว่า