ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากราคาน้ำมันขึ้น ผมเริ่มขี่มอเตอร์ไซค์มากขึ้นและพบว่า (และอยากบ่น)  (อ่าน 4008 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
ผมอาศัยอยู่โซน กทม. ชั้นนอก
ก่อนนั้นขับรถยนต์เป็นหลัก ออกถนนใหญ่
มีมอเตอร์ไซค์ไว้ขับไปตลาดใกล้บ้าน ไปเซเว่น ไปซื้อน้ำแข็ง

พอน้ำมันพุ่งขึ้น รถที่ใช้อยู่คำนวณแล้ว 4 บาท/กิโลได้
เลยหันมาขี่มอเตอร์ไซค์ มีเข้าเมือง ไปธุระเซนลาด ไปเอาของรางวัลที่ชิงโชคในเว็บได้ที่หัวลำโพง
แล้วพบความจริงว่า

เมื่อก่อน
คิดว่าขับมอเตอร์ไซค์ง่าย แค่มองข้างหน้า รถยนต์ขับยากกว่า ต้องมองหน้า กระจกข้าง กระจกหลัง
หลังขับ
มอเตอร์ไซค์ขับยากกว่า กระจกข้างมองยาก มุมบังเยอะ
มองไปข้างหน้าแต่เผลอไม่ได้เลย ผิวถนนอันตรายมาก ทั้งหลุม ร่อง(ตกร่องล้อพลิก) แผ่นเหล็ก(ลื่น)

แล้วที่ไม่เข้าใจคือ มันจะมีพวกรถยนต์ที่ขับไม่รักษาไลน์ แนวรถ ล้ำออกมาเยอะจนเบียดอีกคัน จนไม่มีช่อง
คือผมขับรถยนต์ ผมจะมองกระจกข้าง ก็จะรู้แล้วว่าเราอยู่ในไลน์ไหม มอเตอร์ไซค์วิ่งมาฝั่งไหน

แต่ไอ่คนที่คิดไม่ได้ มันก็จะยื่นมายังงั้น ไม่คิดจะหักหลบ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคิดอะไรอยู่
ไม่เคยมีใครบอก หรือไม่มีสมองคิด ไม่มีเซ้นในการขับรถเลยรึไง (ผมก็คิดเองได้ไม่มีใครมาบอก)
ส่วนใหญ่รถที่พบก็จะเป็น รถรุ่นใหม่ๆ ไม่ก็คนขับเป็นสาวออฟฟิศ หรือลุงป้า
ไม่รู้จะบอกยังไง ค่อยๆขับแทรกๆไปแล้วหันมามอง ก็คงจะไม่รู้ตัว คิดไม่ได้ ได้แต่เห็นใจคนใช้รถมอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
เรื่องไลน์ ไม่แน่ใจว่าหมายถึง ถนนฝั้งละสองเลนแล้วเวลาเลี้ยวไปเบียดอีกเลนหรือเปล่า
ถ้าเป็นแบบนี้เจอบ่อย คือ
1. มีรถหรือมีอะไรโผล่ออกมาจากซ้าย จะเปลี่ยนไปเลนขวาก็ไม่ได้ เลยต้อง ทับเส้นกันไป
2. ขับแบบใช้ความรู้สึก ไม่ได้สนใจเส้นเลน เวลาลี้ยวโค้งก็ปาดไปอีกเลนไปอีกฝั่ง เพราะวิ่งมาเร็วกว่าที่ควรตัดเลนเอา ง่ายกว่า

มีหมดเลยทั้ง รถมอไซ รถยนต์ รถตำรวจ รถทหาร(สองอันหลังชอบขับแบบมึนๆ ไฟเลี้ยวไม่เปิด แล้วก็ไม่มีใครอยากไป บีบแตร กระพริบไฟใส่)
ถ้าแบบ ดูเขาพยายามแล้ว ก็ปล่อยๆเขาไป แต่ถ้าพวก ดันทุรังจะแซงหรือวิ่งสวน ผมกระพริบไฟใส่เลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
อีกหน่อยรถ EV เยอะเวลาเค้าสปินตัว น่ากลัวว่ามอไซค์จะกะไม่ถูก จะคิดแบบเดิมๆว่าเก๋งออกตัวช้ากว่ามอไซค์​ยังไงก็รูดพ้น

ออฟไลน์ Yeahyeahs

คำว่าไลน์หมายถึงอะไรครับ คือยังอยู่ในเลน แต่ไม่ขับให้ตรงกับคันหน้าคุณเลยแทรกไม่ได้ หรือขับคร่อมเลน?

ถ้ากรณีแรก คุณขี่มอเตอร์ไซค์ คุณไม่ได้อยู่ตำแหน่งนั้นตลอด คุณไม่รู้หรอกว่ามอเตอร์ไซค์ไม่ได้ขี่ช่องเดียวกันทุกคัน จังหวะที่คุณเห็นอาจจะไม่มีมอเตอร์ไซค์มาด้านซ้ายของรถ แต่ก่อนหน้านั้นที่รถเค้าชิดขวาของเลนอาจจะเพราะหลบมอเตอร์ไซค์ที่เพิ่งแทรกซ้ายไปก็ได้

ส่วนกรณีคร่อมเลน ผิดอยู่แล้ว แต่เท่าที่ผมเจอ มอเตอร์ไซค์ขี่คร่อมเลนเป็นนิสัยมากกว่าอีกครับ
เหมือนอยากจะกั๊กไว้เผื่อรถติดจะได้แทรกไปง่ายๆ แต่ปัญหาคือตอนรถไม่ติด จะไปเลนซ้ายก็ไม่ได้ จะไปเลนขวาก็ไม่ได้ เพราะมีมอเตอร์ไซค์โง่ๆและสันดานเห็นแก่ตัวขี่อยู่บนเส้นแบ่งเลนตลอดทาง

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
ล้ำเลน ออกมา ยังไงก็ไม่ควร
ปกติผมกลัวมอไซค์ขูดรถผมาก ผมหลบตลอด เว้นที่เยอะๆ ไม่จอดรถติดแบบกระจกมองข้างตรงคันข้างๆ
(เพราะ ผมเคยโดนมอไซค์ชนกระจกมองข้างเเล้วหนี ไป 2 ครั้ง, โดนขูดสี ไป 1 ครั้ง ขณะรถติดๆ จอดเฉยๆ ทำไรไม่ได้ พยายามชิด ให้มอไซค์ไปได้เเล้ว แต่เป็นทางโค้งพอดี) แต่เจอบ่อยเหมือนกันนะ สมมติหลบซ้ายกันหมด ให้มอไซค์วิ่งตรงกลางได้ แต่ก็จะมีมอไซค์บางคัน วิ่งมาทางซ้าย เเทนที่จะตามมอไซค์คันอื่นๆ

แต่…. การที่มอไซค์ Split-Laning ยังไง ผมก็ไม่เห็นด้วยเลย ถึงเเม้ว่าประเทศเราจะเป็นเรื่องปกติสุดๆ
บางประเทศผิดกฎหมายด้วยซ้ำ เวลา google คำว่า “Split-Laning” ถึงกับยกประเทศไทยเป็นตัวอย่าง เลยย…. เป็นประเทศที่มอไซค์ดุที่สุด น่ากลัวที่สุด แต่…. ทำกันจนเป็นเรื่องปกติ ปกติมากๆ… ผมคิดเสมอว่า “รีบหรอ? ตื่นเช้าขึ้นสิ จะมาเพิ่มความอันตรายบนถนน ทั้งตัวเองเเละคนอื่นทำไม ตื่นเช้าขึ้นสิ!!!” แล้วขับต่อๆหลังกัน รอคิวกัน เหมือนรถยนต์ ไม่ได้หรอ? (ตอนไปซื้อข้าว ทำไม ไม่กล้าแทรกคิวบ้างหละ?)

เเล้วบางที ต่อให้ถนนโล่งๆๆๆๆๆ เเต่ดันทำ Split-Laning กันจนชิน ก็ขี่กลางเลน ช้าๆ block ทีเดียว 2 เลน เลย?? เวลาเลี้ยว ก็ไม่เกาะเลนกัน ชอบเลี้ยวข้ามเลน รถ 2 ล้อคันนิดเดียว วงเลี้ยวที่ผมต้องเผื่อระยะให้มอไซค์ ผมเผื่อให้เท่ารถ PPV เลยย

และ เพราะต้องคอยหลบมอไซค์ ผมลงหลุม ไปหลายครั้ง ทั้งๆที่ควรหลบได้ เบรคหัวทิ่มไปหลายครั้ง ทั้งๆที่ ผมควรจะไปก่อน (โดนปาด โดนแทรกบ่อย, ทีตอนต่อคิว ซื้อข้าวกิน ไม่เห็นกล้าแทรก??) เปลี่ยนเลนก็ไม่ให้เปลี่ยน จะเปลี่ยนไปเลนซ้าย ก็มาขวาง…. สุดท้ายดันออกขวา … เหมือนแกล้งกันเล่นๆ ทำไม ไม่อยู่ขวาตั้งเเต่เเรก? ไฟเลี้ยวก็เปิดมา เกือบจะ 10 วิละ …. เป็นประจำครับ …..

ทำไม…. ไม่ขี่ตามหลังรถยนต์ ต่อคิว ค่อยๆไปกัน ทำไมต้อง “Split-Laning” ด้วยยย T_T
เอาค่าซ่อมกระจกมองข้างผมคืนมาๆๆๆๆๆ ซ่อมเเล้ว Alignment ไม่เหมือนเดิมอีกตังหาก…..

ตอนเด็กๆ ยังขับรถไม่เป็น ก็เกลียดมอไซค์ ข้ามถนนไม่ได้ ชอบเเทรก รถยนต์หยุดกันหมดเเละ เเต่มอไซค์*ทุกคัน*ต้องพยายามเเทรกเข้ามา ทำตัวเหมือนคนเดินเท้าไปได้? พอโตขึ้นมา ขับรถ ก็เกลียดมอไซค์ยิ่งกว่าเดิม เพราะ เหตุผลตามนั้น, สงสัยจริงๆ …. มอไซค์เเทรกตลอด เพราะ ไม่มีเบรคหรอ หรือเบรคหยุดไม่ได้ หยุดเเลเวจะล้มเหมือนจักรยาน หรอครับ?

โทษทีนะครับ อยากบ่นมอไซค์บ้าง แต่ดันมีเรื่องให้บ่นเยอะเลย 55
แต่สรุปๆ ได้คำเดียวเลย คือ “ผมเกลียด Split-Laning”
และ ไม่ได้เหมารวมนะครับ ส่วนใหญ่เจอแบบเยอะ ก็เลยอยากบ่นเฉยๆ เชื่อว่าหลายๆคนที่อ่านข้อความนี้ คงไม่ได้สร้างปัญหาหรอก น่าจะขับกันแบบสุภาพๆ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2022, 00:25:35 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ shando

ไม่เข้าใจที่จขกท.ต้องการจะสื่อครับ หมายถึงตอนรถวิ่งอยู่ หรือตอนติดไฟแดง

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้าขับแบบมีสกิล และมีสามัญสำนึกเพื่อนร่วมทาง จะไม่มีปัญหาครับ

แต่ที่เจอคือ

ถนน 3 เลน มอไซค์กินมันทุกเลน และไม่ขับชิดซ้าย บางคัน เลน1ว่าง 2 ว่าง แต่ขับทับเส้นระหว่าง 2-3 ไปเรื่อยๆ ทั้งที่ด้านหน้าก็โล่ง หรือมีทางชิดซ้ายได้ ทำให้รถติด หรือเดินทางไม่สะดวก

ปกติ วิ่งรถ ช้าชิดซ้าย ไว แซง ก็ให้ขวาวิ่ง 

ถ้าทำแบบนี้ได้ ปัญหาหัวร้อน จะน้อยลงครับ

แต่ที่เกิดปัญหาทุกวันนี้ คือทำไม่ได้ครับ   

ถนนโล่ง แต่พวกขับให้รถติดได้ ผมละเชื่อเขาเลย  ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Carrera

กลับกัน  ตั้งแต่ได้ไฮบริดมา ขับแต่รถยนต์ ไม่ค่อยได้แตะมอเตอร์ไซค์ครับ กลัวล้ม (พึ่งโดนกระบะวัยรุ่นครอบครัวสร้างตัวไม่มีใบขับขี่สะกิดล้ม ตอนผมขับมาปกติๆดีๆ)

ตอนนี้เทียบกับสามปีก่อน  มนุษย์Grab Lineman Robinhood +วัยรุ่นส่งของ ขับกันได้เถื่อนมาก ผมลงถนนไปอีกรอบยังหลอนๆเลยครับ  เมื่อก่อนขับง่ายกว่านี้มาก หลังๆเอารถยนต์ออกปลอดภัยกว่า กินน้ำมันไม่ได้ต่างกันมากด้วยครับ จ่ายกับข้าวใกล้ๆ ก็สกูตเตอร์ไฟฟ้าเอา

สมัยขับ Altis 8 km l รถติดๆ Camry Hybrid 18-25 km l
ประหยัดกว่ากันมากๆๆๆๆๆ ครับ 😂😂

ออฟไลน์ Spada_Valess

รำคาญพวกมอเตอร์ไซด์ออกตัวมาตัดหน้าเราต้องเบรคให้

ออฟไลน์ CMaN20

ปกติผมกลัวมอไซค์ขูดรถผมาก ผมหลบตลอด เว้นที่เยอะๆ ไม่จอดรถติดแบบกระจกมองข้างตรงคันข้างๆ
(เพราะ ผมเคยโดนมอไซค์ชนกระจกมองข้างเเล้วหนี ไป 2 ครั้ง, โดนขูดสี ไป 1 ครั้ง ขณะรถติดๆ จอดเฉยๆ ทำไรไม่ได้ พยายามชิด ให้มอไซค์ไปได้เเล้ว แต่เป็นทางโค้งพอดี) แต่เจอบ่อยเหมือนกันนะ สมมติหลบซ้ายกันหมด ให้มอไซค์วิ่งตรงกลางได้ แต่ก็จะมีมอไซค์บางคัน วิ่งมาทางซ้าย เเทนที่จะตามมอไซค์คันอื่นๆ

แต่…. การที่มอไซค์ Split-Laning ยังไง ผมก็ไม่เห็นด้วยเลย ถึงเเม้ว่าประเทศเราจะเป็นเรื่องปกติสุดๆ
บางประเทศผิดกฎหมายด้วยซ้ำ เวลา google คำว่า “Split-Laning” ถึงกับยกประเทศไทยเป็นตัวอย่าง เลยย…. เป็นประเทศที่มอไซค์ดุที่สุด น่ากลัวที่สุด แต่…. ทำกันจนเป็นเรื่องปกติ ปกติมากๆ… ผมคิดเสมอว่า “รีบหรอ? ตื่นเช้าขึ้นสิ จะมาเพิ่มความอันตรายบนถนน ทั้งตัวเองเเละคนอื่นทำไม ตื่นเช้าขึ้นสิ!!!” แล้วขับต่อๆหลังกัน รอคิวกัน เหมือนรถยนต์ ไม่ได้หรอ? (ตอนไปซื้อข้าว ทำไม ไม่กล้าแทรกคิวบ้างหละ?)

เเล้วบางที ต่อให้ถนนโล่งๆๆๆๆๆ เเต่ดันทำ Split-Laning กันจนชิน ก็ขี่กลางเลน ช้าๆ block ทีเดียว 2 เลน เลย?? เวลาเลี้ยว ก็ไม่เกาะเลนกัน ชอบเลี้ยวข้ามเลน รถ 2 ล้อคันนิดเดียว วงเลี้ยวที่ผมต้องเผื่อระยะให้มอไซค์ ผมเผื่อให้เท่ารถ PPV เลยย

และ เพราะต้องคอยหลบมอไซค์ ผมลงหลุม ไปหลายครั้ง ทั้งๆที่ควรหลบได้ เบรคหัวทิ่มไปหลายครั้ง ทั้งๆที่ ผมควรจะไปก่อน (โดนปาด โดนแทรกบ่อย, ทีตอนต่อคิว ซื้อข้าวกิน ไม่เห็นกล้าแทรก??) เปลี่ยนเลนก็ไม่ให้เปลี่ยน จะเปลี่ยนไปเลนซ้าย ก็มาขวาง…. สุดท้ายดันออกขวา … เหมือนแกล้งกันเล่นๆ ทำไม ไม่อยู่ขวาตั้งเเต่เเรก? ไฟเลี้ยวก็เปิดมา เกือบจะ 10 วิละ …. เป็นประจำครับ …..

ทำไม…. ไม่ขี่ตามหลังรถยนต์ ต่อคิว ค่อยๆไปกัน ทำไมต้อง “Split-Laning” ด้วยยย T_T
เอาค่าซ่อมกระจกมองข้างผมคืนมาๆๆๆๆๆ ซ่อมเเล้ว Alignment ไม่เหมือนเดิมอีกตังหาก…..

ตอนเด็กๆ ยังขับรถไม่เป็น ก็เกลียดมอไซค์ ข้ามถนนไม่ได้ ชอบเเทรก รถยนต์หยุดกันหมดเเละ เเต่มอไซค์*ทุกคัน*ต้องพยายามเเทรกเข้ามา ทำตัวเหมือนคนเดินเท้าไปได้? พอโตขึ้นมา ขับรถ ก็เกลียดมอไซค์ยิ่งกว่าเดิม เพราะ เหตุผลตามนั้น, สงสัยจริงๆ …. มอไซค์เเทรกตลอด เพราะ ไม่มีเบรคหรอ หรือเบรคหยุดไม่ได้ หยุดเเลเวจะล้มเหมือนจักรยาน หรอครับ?

โทษทีนะครับ อยากบ่นมอไซค์บ้าง แต่ดันมีเรื่องให้บ่นเยอะเลย 55
แต่สรุปๆ ได้คำเดียวเลย คือ “ผมเกลียด Split-Laning”
และ ไม่ได้เหมารวมนะครับ ส่วนใหญ่เจอแบบเยอะ ก็เลยอยากบ่นเฉยๆ เชื่อว่าหลายๆคนที่อ่านข้อความนี้ คงไม่ได้สร้างปัญหาหรอก น่าจะขับกันแบบสุภาพๆ ^^

ปรบมือให้เลยครับ มันคือทุกอย่างที่ผมเองก็อัดอั่นมานานแล้วกับมอไซ “ผมเกลียด Split-Laning เหมือนกันครับ”
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Mos37257

1 เลนมันควรมีรถ 1 คัน ถ้ามันมีคันที่2ไม่ว่าเหตุผลอะไรคุณไม่ควรไปว่าคันที่1
ผมกลับมองถ้าคุณขับรถจริงๆคุณไม่น่าพิมแบบนี้ออกมาครับ

ออฟไลน์ Newhang

ที่ผมเจอ ต่อให้รถเปิดไฟเลี้ยวชาตินึง ก็ยังพุ่งตรงมาเบียดเราอยู่ดี ไม่คิดจะเบรคให้หรือชะลอให้รถหรอก
แถมเบียดซ้ายเบียดขวาตลอด ผมน่ะกลัวรถผมเป็นรอย ไม่ใช่อะไร เงินน่ะมันซ่อมก็ไม่เหมือนเดิมนะบางครั้งน่ะ แถมเสียเวลาอีก

ผมก็มองเหมือนคนอื่นว่าถ้าขับรถจริงๆ ไม่น่าจะมีคำบ่นแบบนี้ออกมาเลยครับ

ออฟไลน์ imvile

5555 เข้าใจจขกท นะครับ สมัยก่อนอยู่แถว ม เป็นวัยรุ่น ผมก็ขี่ big bike

ต้องยอมรับว่าคนขี่มอเตอร์ไซค์ที่แย่ๆ มีเยอะกว่าจริงๆ ล่าสุดวันนี้ออกจากซอย มองขวาอย่างเดียว เกือบสอยวินมอไซวิ่งสวน

แต่คนขับรถก็ต้องยอมรับด้วยนะ ว่า รถยนต์เองอ่ะ มี lane spliting ด้วยเหมือนกัน

เคยเจอ ขับอยู่เฉยๆ ก็มีมาเบียด เหมือนไม่เห็นเรา ที่แย่สุดคือพวกแซงซ้าย ออกมาแบบไม่ดูมอไซที่อยู่เลนซ้ายเลย มีเยอะมากขึ้นเรื่อยๆ
บางทีจอดรอไฟแดงเฉยๆ แทรกเข้ามาเบียด จะจ่อคันหน้า เหมือนมอไซไม่มีตัวตน ก็เคยเจอ

ดังนั้น คนที่บอกว่า ' ถ้าขับรถจริงๆ ไม่น่ามีคำบ่นเนี่ย ' ไม่เกี่ยวครับ มอไซขับแย่เจอเยอะกว่ารถยนต์ก็จริง แต่ไม่ใช่คนยนต์ทุกคนจะขับดี
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member

ปรบมือให้เลยครับ มันคือทุกอย่างที่ผมเองก็อัดอั่นมานานแล้วกับมอไซ “ผมเกลียด Split-Laning เหมือนกันครับ”

ผมไม่แน่ใจว่า กฎหมายไทย “Split-Laning” ผิดกฎหมายรึเปล่า แต่ถ้าผิด ….. เราจะ rephase คำถามกระทู้นี้ได้ว่า … “อยากปล้นร้านทอง ร้านนี้จัง แต่คนมุงหน้าร้านเยอะ ไม่ยอมหลบให้เลย เข้าไปปล้นยากมาก แย่จริงๆ คนพวกนี้”

ไม่ใช่รถยนต์จะขับดีทุกคัน
ไม่ใช่มอไซค์จะขับแย่ทุกคัน

ถูกต้องครับ ใช่เลยครับ และยอมรับว่า ตัวผมเอง ก็ไม่ได้ Perfect เหมือนกันหรอก
เเต่จากประสบการณ์ส่วนตัว บนถนนที่ใช้งานประจำทุกวัน
ผมเจอมอไซค์แย่ ประมาณ 85% ของมอไซค์ทั้งหมด
ผมเจอรถยนต์แย่ ประมาณ 25% ของรถยนต์ทั้งหมด

และอย่างน้อย เราก็มองว่ารถยนต์ขับ Split-laning หรือขับเเย่ คือ “เเย่”, ไม่เหมือนมอไซค์ที่ขับเเย่ แต่ทุกคนมองว่า “เป็นเรื่องปกติ”

เวลาข้ามถนน ตั้งเเต่เด็กๆ
รถยนต์หยุดให้ข้ามตามจังหวะ ทุกครั้ง 100% (ย้ำคำว่า “ตามจังหวะ”, ถ้าไม่ได้จังหวะ ประเทศนี้ไม่ชลอกันเลย 55)
ส่วนมอไซค์ 75% ไม่เคยหยุด จะเเทรกเข้ามาตลอด (ทั้งๆที่รถข้างๆเขาหยุดกันหมดเเล้ว, “ได้จังหวะเเล้ว” และ “คนทางเท้า เริ่มเดินข้ามออกมากันเเล้ว”)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2022, 18:05:11 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมไม่แน่ใจว่า กฎหมายไทย “Split-Laning” ผิดกฎหมายรึเปล่า แต่ถ้าผิด ….. เราจะ rephase คำถามกระทู้นี้ได้ว่า … “อยากปล้นร้านทอง ร้านนี้จัง แต่คนมุงหน้าร้านเยอะ ไม่ยอมหลบให้เลย เข้าไปปล้นยากมาก แย่จริงๆ คนพวกนี้”

ไม่ใช่รถยนต์จะขับดีทุกคัน
ไม่ใช่มอไซค์จะขับแย่ทุกคัน

ถูกต้องครับ ใช่เลยครับ และยอมรับว่า ตัวผมเอง ก็ไม่ได้ Perfect เหมือนกันหรอก
เเต่จากประสบการณ์ส่วนตัว บนถนนที่ใช้งานประจำทุกวัน
ผมเจอมอไซค์แย่ ประมาณ 85% ของมอไซค์ทั้งหมด
ผมเจอรถยนต์แย่ ประมาณ 25% ของรถยนต์ทั้งหมด

และอย่างน้อย เราก็มองว่ารถยนต์ขับ Split-laning หรือขับเเย่ คือ “เเย่”, ไม่เหมือนมอไซค์ที่ขับเเย่ แต่ทุกคนมองว่า “เป็นเรื่องปกติ”

เวลาข้ามถนน ตั้งเเต่เด็กๆ
รถยนต์หยุดให้ข้ามตามจังหวะ ทุกครั้ง 100% (ย้ำคำว่า “ตามจังหวะ”, ถ้าไม่ได้จังหวะ ประเทศนี้ไม่ชลอกันเลย 55)
ส่วนมอไซค์ 75% ไม่เคยหยุด จะเเทรกเข้ามาตลอด (ทั้งๆที่รถข้างๆเขาหยุดกันหมดเเล้ว, “ได้จังหวะเเล้ว” และ “คนทางเท้า เริ่มเดินข้ามออกมากันเเล้ว”)

เป็นแบบนี้แหละครับ ผมคิดเหมือนกัน รถยนต์ขับแย่เจอราว ๆ25% มอเตอร์ไซค์ขับแย่ราว ๆ 75% ครับ 

โชคดีที่บอร์ดนี้เป็นบอร์ดคนขับรถยนต์เป็นหลัก เสียงมันเลยไปทางนี้  ถ้าเป็นบอร์ด ดริฟ ๆ หรือบอร์ดมอไซค์  เสียงมันจะเละเทะมากครับ

ปล. เหมือน จขกท จะบอกว่า "ทำไมรถคันอื่นไม่หลบให้ผมแทรก กลางเลนไปนะ "  "ทำไมเค้าไม่ยอมให้ผมทำผิด แต่ผมได้ไปก่อน เหรอ"

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
กลายเป็นกระทู้บ่นมอไซไปซะแล้ว  ::)

ผมก็อยากให้ท่านมอไซผู้ยิ่งใหญ่ทั้งหลาย พกเบรกมาจากบ้านกันบ้าง จังหวะ 50/50 พวกบิดส่งอย่างเดียว ชนขึ้นมาถ้าไม่เจ็บมากก็หนี หนักหน่อยก็โทษรถใหญ่ขับไม่ระวัง เหอะๆ

เจอมาล่าสุดพีคๆเลย รถติดอยู่ในเลนปกติ พวกมาบีบแตรใส่ ปิ้นๆ คือจะแทรกไง แต่ผมไม่หลบจอดคาไว้งั้นแหละ รอไม่ได้ก้ไปตายดิ  8)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ jame894561

รำคาญมอไซค่อมเลน จะแซงมันก็ต้องเบียดเสี่ยงอีก หลังๆก็ขับเบียดๆกดดันเข้าไปนั้นละได้ผลดี กลัวตายกันทุกคน

ส่วนรถค่อมเลนก็เจอบ่อย ส่วนใหญ่จะพวกรถกระบะขับงี่เง่าได้ใจ กูยิ่งใหญ่ไง ทั้งช้าทั้งค่อมเลน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

เอ๊ะ นี้ถนนหรือcircuit?
ดูแค่เลนอย่างเดียวไม่ได้เหรอ?
ต้องดูไลน์น้องมอไซต์ข้างหลังด้วย?

ออฟไลน์ redsun

ผมขับรถ ผมจะเผื่อๆให้มอเตอร์ไซด์เสมอ
จังหวะ 50:50  60:40 70:30 ผมไม่ทำเด็ดขาด
กับมอเตอร์ไซด์ ผมต้องมั่นใจจริงๆเท่านั้น

แต่เท่าที่เจอมอเตอร์ไซด์บางคน
ขับแบบมักง่าย และไม่รักชีวิตตัวเอง
ผมก็ทำได้เท่าที่ผมทำได้

ปล.
กล้องหน้ารถหลังรถสำคัญมาก
พยานปากเอกราคาไม่แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2022, 22:13:05 โดย redsun »

ออฟไลน์ SM.

คนขับรถเป็นมีมากขึ้นเรื่อยๆ คนขับรถไม่ดี ก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ด้วยเช่นกัน  :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ dht_tubes

ขี่รถดี เจอมอไซนิสัยแย่ ก้อแบบนึง

ขี่มอไซดี เจอรถนิสัยแย่ ก้ออีกแบบนึง

ถ้าเเย่กับแย่มาเจอกัน มอไซซวยกว่า

อยู่บนถนนเมืองไทย จะขี่อะไร ต้องพึ่งตัวเองเท่านั้น ผมคิดเเบบนี้เลย ไม่มียกเว้น บ่นไปก้อเท่านั้น ไอ้คนๆนั้นที่เราเจอเขาไม่รู้ไม่เห็นด้วยหรอกครับ ทุกคนบนถนนมีเเต่เหตุผลของตัวเองเท่านั้น

ออฟไลน์ Tien.W

มาลำพูน จอดรถยนต์ แล้วเอามอไซค์เข้าเชียงใหม่

ถนนซุปเปอร์ไฮเวย์ ไม่ค่อยมีอะไร ยกเว้น เจอรถแปลกๆเยอะ ทั้งเดี๋ยวเร่ง เดี๋ยวเบรค (เหมือนเมา) หรือ ถ้าถนนสายรอง ก็จะเจอพวกยูเทิร์น หรือ ออกจากซอย แบบไม่สนใจอะไร (ผมมา 100 นึง)

แต่มอไซค์ มันก็คล่องตัวแหละ จอดตรงไหนก็ได้ ถึงจะเป็นรถคันใหญ่หน่อยก็ตาม

ออฟไลน์ Ruksadindan

มายืนยันว่า รัฐ ประเทศ ที่พัฒนาแล้ว ไม่มีแว้น…จอมแทรก จอมสถุลครับ

ออฟไลน์ alpha14

ขี่มอไซอันตรายรอบด้าน เคยขี่ในกทเมื่อ20ปีก่อน ขี่ไปทำงานเกือบ5ปี เจอมาสารพัดรูปแบบ แต่มันไปได้ไวมากๆ ไปทำงานไม่เคยสาย นั่งรถเมล์ หรือขับรถไปต้องเผื่อเวลาเป็นชั่วโมง แต่มอไซแค่20นาทีถึงแล่ววว

ออฟไลน์ XMSL

ผมขับทั้งสองอย่าง ยังงัยมอไซค์ก็ไปได้เร็วกว่ามาก..ต่อให้ขับดีๆไม่เบียดไม่ปาดก็ไม่ได้ช้าลงเท่าไหร่ รถยนต์ขับไปตามช่องทางของท่านเถอะครับ..มอไซค์ส่วนใหญ่เขาไปของเขาได้ จะเจอพวกนอกแถวบ้างก็คิดว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวร อย่าคิดไปเบียดเบียนสร้างกรรมให้จิตใจตัวเองต่ำลงเลยครับ