ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวกับกล้องติดรถ ขอคำแนะนำทีครับ  (อ่าน 4786 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
เดิมที ผมใช้ Viofo A129 Duo (หน้า+หลัง Full hd)
ติดมาได้ปีกว่าๆ (หมดประกัน) อยู่ๆกล้องดับไปเลย เปิดไม่ติด เสียบไฟแล้วไม่ติด

เลยต้องซื้อใหม่ ตอนนั้นก็ลังเล A129 Plus (หน้า 2k หลัง full hd)
กับ A129Pro (หน้า 4k)

ตัดสินใจเลือก A129 Pro หน้า เพราะต้องการใช้ กล้องหลังเดิมของ A129Pro ขี้เกียจเดินสายกล้องหลังใหม่ (สายกล้องหลัง a129duo,pro กับ a129plus คนละแบบกัน)
ใข้มาได้ 7 เดือน เกิดอาการ เปิดแล้วค้างตรงหน้า Logo เลยหมดความมั่นใจแบรนด์นี้แล้ว อยากจะไปตัวอื่น
(อาจจะเคลม แล้วเอาไปติดรถคันอื่น)

ลังเลอยู่ 2 ตัวเลือก

1. iRaod X5 ข้อดีคือ กล้องเกาหลีมั่นใจคุณภาพได้ แถมมีประกัน 3 ปี อุ่นใจ ไม่ปวดหัวเพราะเสียอีก
ข้อด้อย ได้แค่ full hd หน้าหลัง

2. DDpai mini 5 (กล้องตัวเดียว 4k) ซื้อ 2 ชุด ติด หน้า หลัง แยกกันเลย
ข้อดี เท่าที่ดูรีวิว ภาพชัด หยุดภายเห็นทะเบียนดี
ข้อเสีย จีนอีกแล้ว ประกันปีเดียว

เลยอยากจะสอบถามน้าๆ พี่ๆว่า จะแนะนำตัวเลือกไหนดีครับ
หรือว่ามี Solution ไหน รุ่นไหนแนะนำอีกได้บ้าง งบไม่เกินหมื่น
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CMaN20

Re: ปวดหัวกับกล้องติดรถ ขอคำแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 10:11:08 »
ได้ Format mem เป็นประจำมั่ยครับ?

ผมใช้รุ่นเดียวกับคุณอยู่ และก็รุ่นที่มีแต่กล้องหน้าอย่างเดียว ติดที่ร้านที่เป็นตัวแทน. ใช้กับรถที่บ้าน 3คันแล้ว(ติดไม่พร้อมกัน) ตอนนี้รวมๆก็น่าจะมีตั้งแต่ 1ปี-3ปีแล้ว ยังใช้ดีไม่มีปัญหาเลยครับ. ไม่ทราบซื้อที่ตัวแทนรึเปล่าครับ? ผมว่ายี่ห้อนี้คุ้มเงินมากๆนะ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ปวดหัวกับกล้องติดรถ ขอคำแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 10:13:18 »
1.ไปให้ร้านตัวแทน ตรวจสอบให้ก่อนดีกว่าครับ
2.ถ้าแก้ไขไม่ได้จริงๆ ผมว่าเปลี่ยนยี่ห้อเถอะครับ

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 10:13:37 »
70mai A500S

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 10:14:13 »
ปกติ Viofo ค่อนข้างทนนะครับ อาจจะต้องดูเรื่อง mem ก่อนเลย ลองเปลี่ยน mem แล้วใช้แบบ High endurance ครับ

ddpai ผมใช้มา 5 - 6 ปีละ เป็นรุ่น mini ตัวไม่ถึงพัน ใช้เป็นกล้องหลัง ของรถทั้ง 2 คัน ยังอยู่รอดปลอดภัยครับ รวมถึง กล้องหน้า เจ้า Transcend DP110 ที่อายุเท่ากันด้วยครับ (DP100 ปลดระวาง ยกให้คนอื่นไปละ แต่ติดใหม่ก็ Transcend เหมือนเดิม)

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 10:16:21 »
ผมใช้ 70mai A500 ตัวนี้จบแล้วครับ ชัดดีมาก

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 10:18:34 »
ปกติ Viofo ค่อนข้างทนนะครับ อาจจะต้องดูเรื่อง mem ก่อนเลย ลองเปลี่ยน mem แล้วใช้แบบ High endurance ครับ

ddpai ผมใช้มา 5 - 6 ปีละ เป็นรุ่น mini ตัวไม่ถึงพัน ใช้เป็นกล้องหลัง ของรถทั้ง 2 คัน ยังอยู่รอดปลอดภัยครับ รวมถึง กล้องหน้า เจ้า Transcend DP110 ที่อายุเท่ากันด้วยครับ (DP100 ปลดระวาง ยกให้คนอื่นไปละ แต่ติดใหม่ก็ Transcend เหมือนเดิม)

ก่อนเปลี่ยนเป็น VIOFO ผมก็ใช้ DP100 มานานครับ. ใช้ทน ไม่พังเลย พอผ่านไป 3ปีผมเอาภาพจากกล่องมาดู คุณภาพมันแย่มากเลยครับ (sensor น่าจะเสื่อมตามอายุ) สุดท้ายเลยตัดสินใจเปลี่ยนตัวใหม่ และก็ลอง viofo
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 10:19:45 »
ใช้รุ่นนี้มาเกิน 3 ปีละเหมือนกันครับ ไม่เคยรวนเลย ติดตรงแค่มันดูใช้งานยากกว่าตัวอื่นๆ แต่ก็ทนดี ถ้าไม่อยากเดินสายใหม่ก็ใช้ยี่ห้อเดิมครับ คุ้นเคยดีละครับ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 10:35:22 »
ผมก็ใช้ viofo นะ ใช้มา 3- 4 ปี เคยค้างแค่ 2 ครั้ง ปิดเปิดใหม่ก็หาย

ถ้ากล้องมีประกันก็เคลมร้านไปก่อนครับ

ส่วนตัวอยากให้เน้นเรื่อง SD card ครับ ซื้อแบบทนพิเศษที่ใช้กับกล้องวงจรปิดจะดีมากครับ มียี่ห้อ trancend กับ samsung ราคาจะแพงกว่าปกติครับ แล้วเขียนบนการืดเลยว่าใช้กับกล้องวงจรปิด

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 10:35:55 »
ได้ Format mem เป็นประจำมั่ยครับ?

ผมใช้รุ่นเดียวกับคุณอยู่ และก็รุ่นที่มีแต่กล้องหน้าอย่างเดียว ติดที่ร้านที่เป็นตัวแทน. ใช้กับรถที่บ้าน 3คันแล้ว(ติดไม่พร้อมกัน) ตอนนี้รวมๆก็น่าจะมีตั้งแต่ 1ปี-3ปีแล้ว ยังใช้ดีไม่มีปัญหาเลยครับ. ไม่ทราบซื้อที่ตัวแทนรึเปล่าครับ? ผมว่ายี่ห้อนี้คุ้มเงินมากๆนะ

Format ทุกเดือน ตามที่กล้องเตือนเลยครับ

1.ไปให้ร้านตัวแทน ตรวจสอบให้ก่อนดีกว่าครับ
2.ถ้าแก้ไขไม่ได้จริงๆ ผมว่าเปลี่ยนยี่ห้อเถอะครับ

ร้านอยู่ ชลเลยครับ ซื้อในชอปปี้ เด๋วจะลองติดต่อก่อนว่าจะแก้ปัญหาได้ไหม
แต่เจอในบอร์ด ตปท. เจอกันเยอะ แก้ไขไม่ได้ด้วย
https://dashcamtalk.com/forum/threads/a129-duo-stuck-on-logo.39323/

ใช้เม็มของ VIOFO 128GB Professional High Endurance MLC UHS-3 เลยครับผม

ใช้รุ่นนี้มาเกิน 3 ปีละเหมือนกันครับ ไม่เคยรวนเลย ติดตรงแค่มันดูใช้งานยากกว่าตัวอื่นๆ แต่ก็ทนดี ถ้าไม่อยากเดินสายใหม่ก็ใช้ยี่ห้อเดิมครับ คุ้นเคยดีละครับ
ใช้ Parking mode ไหมครับ ของผมใช้ Parking mode ด้วย ตั้งเวลาไว้ 3 ชม.
แต่รถไม่ค่อยได้ใช้ จอดในบ้านตลอด ตอนจอดก็จะกดปิดกล้อง ไม่ให้บันทึก parking mode ครับ

แทบไม่เคย Parking mode กลางแดดเลย มีแต่ในห้างบ้างครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 12:11:49 »
70Mai A500 ครับ แต่ดูท่าทางจะไม่ใช่สิ่งที่ต้องการ  ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 12:23:23 »
ขออัพเดทครับ เมื่อกี้นี้ขยับรถมานั่งไล่ทีละปัญหา ทั้งไฟแบต ตัวสายต่อตรงควบคุม Parking mode
สังเกตเจอได้ว่า เป็นตอนเสียบกล้องหลัง

เลยลองไปขยับสายกล้องหลังให้แน่น ลองสตาร์ทรถ 3-4 รอบ ใช้งานได้ทุกรอบแล้ว
คาดว่าจะเป็นที่ สายกล้องหลังขยับ (รถ Hatchback เปิดฝาท้ายบ่อย) ทำให้สายเลื่อนเป็นเสียบไม่แน่ (แต่ยังไม่หลุด)
ทำให้ส่งสัญญาณามากล้องหน้ารวนๆ พากล้องหน้าแฮ้งค์ไปด้วยครับ

รอดตัวไป ไม่ต้องเสียเงินแล้ว  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 13:38:47 »

ใช้ Parking mode ไหมครับ ของผมใช้ Parking mode ด้วย ตั้งเวลาไว้ 3 ชม.
แต่รถไม่ค่อยได้ใช้ จอดในบ้านตลอด ตอนจอดก็จะกดปิดกล้อง ไม่ให้บันทึก parking mode ครับ

แทบไม่เคย Parking mode กลางแดดเลย มีแต่ในห้างบ้างครับ

ใช่ครับ จอดตากแดดตลอดครับ แต่ฟิล์มหน้าผม 60 ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนอกจากแบตรถพังไว

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 14:53:45 »
ใช้ mola n3 pro ครับ
แนะนำให้ใช้ตัวแปลงไฟแบบแผงวงจร
Drop จาก 12V เป็น 5V แบบ DC buck
เพราะไฟจะนิ่งมาก
ถ้าใช้ Parking Mode ก็ต่อแผงวงจรชุด UnderVoltage control ก็ได้ ทั้งหมดนี้ราคาวงจรเต็มที่ไม่เกิน ร้อยกว่าบาท
แต่ต้องเดินไฟเป็นนะครับ

Viofo ตัวเดิมของผมก็ขาดใจดื้อๆ ไม่บอกกล่าว
ถ้าจะเปลี่ยนคราวหน้า A800s ก็น่าสนครับ ถ้าไม่ติว่าตัวใหญ่ไปหน่อย

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 16:03:29 »
DDpai ผมเปนคนเดียวรึป่าวฟะ  ที่โคตรรำคาญแอพโง่ๆ ของมันเลย    ใช้แปปเดียว ถอดให้คนอื่นไปละ กลับมาใช้ Transcend  อยุ่ทนมากๆ  6  ปีละ    ส่วนกล้องหลังผมใช้ 70mai a500 มาติดบันทึกด้านหลังเอาแทน  ทนดีเหมือนกัน  แอพมัน User Freindly ดี 

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 16:32:17 »
ใช้มาปีเดียวพัง ผมว่าเปลี่ยนยี่ห้อได้เลย

A129 ก็ใช่ว่าจะถูก ผมว่าพังง่ายกว่า Xiaomi อีกนะ

ผมใช่มาทั้ง
- DAB205 2K ในรถเก๋ง เชื่อมต่อ Wifi มีจอ มีฟังก์ชั่น ADAS ด้วย(แต่มันไม่ค่อยฉลาด ถือว่าเป็นของแถม) หลายปีมากแล้ว ต้องมี 5 ปี
- Azdome GS63 4K (หลัง Full HD แต่ไม่ได้ติด) มีจอ ฟังก์ชั่นเชื่อมต่อ Wifi มี ADAS ในรถกระบะ หลายปีมาก ต้องมี 5 ปี
- Xiaomi 70 Mai Full HD ในรถเก๋ง มีฟังก์ชั่นเชื่อต่อ Wifi ไม่มีจอ ต้องมี 4 ปี ตอนแรกติดทำเป็นกล้องหน้า ตอนนี้ย้ายไปทำเป็นกล้องหลัง คู่กับ 70 Mai Pro
- Xiaomi 70 Mai Pro 2K ในรถเก๋ง มีฟังก์ชั่นเชื่อต่อ Wifi มีจอ ใช้มาประมาณ 2-3 ปีได้ มาทำเป็นกล้องหน้า คู่กับ 70Mai เป็นกล้องหลัง(ตัวบน)
- DDPAI Mini 5 2K ไม่มีจอ มี Wifi เพิ่งใช้ประมาณเกือบ 1 ปี

ทุกตัวยังใช้งานได้ปกติหมด

ราคาแพงสุดตอนที่ซื้อมา น่าจะ Azdome GS63 นะ ราคาตอนนั้น 3 พันปลายๆ

ผมว่า คุณภาพทุกตัวที่ซื้อ 70Pro กับ Mini 5 ภาพดี สวย ชัด ทั้งกลางวันและกลางคืน ส่วน GS63 เหมือนภาพมัน upscale ภาพกลางวันดี(แต่เหมือนโดนบีบ frame) กลางคืนค่อนข้างมืด

สุดท้าย ผมว่า กล้องหน้ารถ คุณภาพดี ไม่จำเป็นต้องแพงครับ ราคา 2-3 พัน หาซื้อได้ ซื้อแยก กล้องหน้า - หลัง(เอาแค่ Full HD) ติดแยกกัน

ผมเคยติดแบบกล้องหน้าหลัง มันเหมือนกล้องหลังมันไม่ชัดเอาเลย เหมือนของแถมมากกว่า

พวกราคาหลายๆ พัน ยัน หมื่น ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อครับ (หรือถ้าไม่เกี่ยวงบ ก็ตามสบาย)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 17:49:03 »
ขออัพเดทครับ เมื่อกี้นี้ขยับรถมานั่งไล่ทีละปัญหา ทั้งไฟแบต ตัวสายต่อตรงควบคุม Parking mode
สังเกตเจอได้ว่า เป็นตอนเสียบกล้องหลัง

เลยลองไปขยับสายกล้องหลังให้แน่น ลองสตาร์ทรถ 3-4 รอบ ใช้งานได้ทุกรอบแล้ว
คาดว่าจะเป็นที่ สายกล้องหลังขยับ (รถ Hatchback เปิดฝาท้ายบ่อย) ทำให้สายเลื่อนเป็นเสียบไม่แน่ (แต่ยังไม่หลุด)
ทำให้ส่งสัญญาณามากล้องหน้ารวนๆ พากล้องหน้าแฮ้งค์ไปด้วยครับ

รอดตัวไป ไม่ต้องเสียเงินแล้ว  ;D ;D ;D

ก็ว่าอยู่ครับ มันไม่เสียง่ายขนาดนี้ ดีใจด้วยครับที่ไม่ต้องเสียตัง

ออฟไลน์ Maestro

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 18:48:56 »

"คาดว่าจะเป็นที่ สายกล้องหลังขยับ (รถ Hatchback เปิดฝาท้ายบ่อย) ทำให้สายเลื่อนเป็นเสียบไม่แน่ (แต่ยังไม่หลุด)
ทำให้ส่งสัญญาณามากล้องหน้ารวนๆ พากล้องหน้าแฮ้งค์ไปด้วยครับ"

อันนี้เป็นปัญหาประจำรุ่นในต่างประเทศก็เจอกันเยอะ  ถ้าติดกับรถ 5 ประตู เพราะเวลาเราเปิดประตูฝาท้ายสายจะพับไปๆมาๆ ทำให้สายขาดใน
Viofo รุ่นใหม่ๆสายกล้องหลังจะไม่มีเหมือน A129 Duo แล้วเพื่อแก้ปัญหานี้

ผมก็ใช้ Viofo A129 Duo เหมือนกัน ใช้มา 3 ปีครึ่ง
ก็มีปัญหาค้างอยู่ 2 รอบ เพราะลืม Format ตามรอบเดือน
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ paul_frank

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 18:53:34 »
ใช้ drivepro 220 แล้วจะบ่นเหมือนผมว่าเมื่อไหร่จะพังซักที

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 19:24:22 »
ขอนอกเรื่องนิดนึง เรื่องกล้องหน้ารถเนี่ย ..

เห็นพูดกันถึงความละเอียดที่ 4K กันแล้ว เลยสงสัยว่า กล้องหน้ารถที่บันทึกกันอยู่ตอนนี้มันต้องเอาให้ชัดเบอร์นั้นกันแล้วหรอ

ผมว่า 2K ก็เกินความจำเป็นไปมากแล้วนะ กับกล้องที่เอาไว้บบันทึกเหตุการ การปะทะรถเราในระยะไม่เกิน 5 เมตรเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2022, 20:46:43 โดย apinui »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 19:47:48 »
ขอนอกเรื่องนิดนึง เรื่องกล้องหน้ารถเนี่ย ..

เห็นพูดกันถึงความละเอียดที่ 4K กันแล้ว เลยสงสัยว่า กล้องหน้ารถที่บันทึกกันอยู่ตอนนี้มันต้องเอาให้ชัดเบอร์นั้นกันแล้วหรอ

ผมว่า 2K ก็เกินความจำเป็นไปมากแล้วนะ กับกล้องที่เอาไว้บรรทึกเหตุการ การปะทะรถเราในระยะไม่เกิน 5 เมตรเนี่ย

รถผม 2 คัน ยังเป็น Transcend ความละเอียด Full HD อยู่เลย ตอนกลางวัน อ่านทะเบียนออก แค่นี้พอใจละ ส่วนตอนค่ำ แสงน้อย พวก 4K ก็ไม่รอดเหมือนกัน

รถอีกคัน ติด Mobicam M6 จำไม่ได้ว่า 2K หรือ 4K มันก็คมดีนะตอนกลางวัน แต่กลางคืน ก็ไม่รอดเหมือนกัน แถมมี GPS ในตัว เจอ V-Kool เข้าไป รับ GPS ไม่ได้ พาไฟล์กล้องรวนอีก วันที่เวลาเพี้ยนหมดเลย

ให้ผมซื้อใหม่ ผมยังรัก Transcend แหละ หยิบการ์ดออกมาอ่านทีไร ก็ยังได้ภาพ ไม่ต้องลุ้น Mobicam นี่ รวนๆหลายรอบละ

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2022, 21:38:47 »

ผมว่า 2K ก็เกินความจำเป็นไปมากแล้วนะ กับกล้องที่เอาไว้บบันทึกเหตุการ การปะทะรถเราในระยะไม่เกิน 5 เมตรเนี่ย

ไม่เจอกับตัวไม่รู้ครับแบบนี้

เคยเจอมอไซชนท้ายแล้วขับหนีครับ กลางคืนด้วย ดีที่ใช้ 4k อยู่ตอนนั้น เพราะมันบิดหนีไปเร็วมากๆ มาย้อนไฟล์วิดิโอดูค่อยๆเลื่อนไป framerate ก็ไม่ได้เยอะมากน่าจะ 50 แถมเห็นทะเบียนเกือบจะไม่ชัดแล้วแต่ก็เห็นอยู่ คิดว่าถ้าวันนั้นเป็นกล้อง 2k หรือต่ำกว่านั้นคงไม่ได้ทะเบียนมอไซครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2022, 08:46:22 »
ถ้ารถไม่มีกระจกมองหลังแบบปรับแสงอัตโนมัติ ผมแนะนำ Anytek A9