ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามโช้คที่เหมาะสมกับการขับใช้งานประจำทุกวันครับ  (อ่าน 7711 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้ swift ปี 2018 อยู่นะครับ  ลักษณะอาการเดิมของรถคือ
   ใช้งานทั่วไปบนถนนบ้านเรา นิ่มกำลังดีครับ หากขับเร็วไม่เกิน 100 ก็ยังคงให้ความนิ่งระดับนึง
นั่งสบายอยู่ ขับผ่านถนนที่เป็นลอน มีเด้งขึ้นลงบ้างสัก 2-3 ทีก็หยุดเด้ง รับได้ครับ
   แต่พอมีคนนั่งหลังเมื่อไหร่ มีสัมภาระด้วย รถจะเด้งมากขึ้นครับ เด้ง 4-5 ทีกว่าจะหยุด หากถนนไม่ดี
กว่าโช้คจะหยุดเด้งกับพื้นถนนก่อนหน้านี้ มันเด้งต่อกับพื้นถนนตอนนี้ สรุป มันเด้งไม่หยุดเลยตลอดทาง
และหากขับผ่านคอสะพาน ตอนเหินลงมา จะได้ยินเสียงโช้คคู่หลังยุบตัวดังตึ้งครับ กระเทือนทั้งคัน
   ตอนนี้แก้ปัญหาโดยเปลี่ยนช่วงล่างมาใหม่ คือ
   หน้า: สตรัทปรับเกลียว Monroe
   หลัง : Monroe monotube สปริงเดิม

ผลคือ พอใจตอนขับเร็ว เข้าโค้ง นิ่งมาก อาการโช้คเด้งไม่หยุดตอนขับผ่านลอนถนน หายไปแล้ว เด้งไม่เกิน 2 ทีก็หยุด
วิ่งบนทางเรียบๆ ขับเร็วๆ สุดยอดมากครับ แต่ถนนแบบนี้มีน้อยมาก ส่วนใหญ่ถนนบ้านเรา ไม่เรียบ รอยต่อถนนเพียบ ขรุขระ
   ขับใช้ชีวิตประจำวัน แข็งไปหน่อยครับ กระเทือน ไม่ว่าจะขับคนเดียว หรือ นั่งกันเต็มคัน เจอจุดที่ขรุขระต้องถอนคันเร่ง
อาการเหมือนว่า โช้คไม่ช่วยซับแรงกระแทกเท่าที่ควร มันแทบจะไม่ยุบตัวช่วยเลย หรือยุบตัวช้าไปครับ
พยายามใช้ชุดนี้มาเกือบ 6 เดือนแล้วครับ เผื่อจะชิน แต่รู้สึกร่างกายเราช้ำๆ ล้าๆ ครับ  ชุดช่วงล่างนี้ดีครับ แต่อาจไม่เหมาะกับเรา

รบกวนช่วยแนะนำช่วงล่างที่ตอบโจทย์นี้ให้สักหน่อยครับ ขับประจำวันได้ ไม่เหนื่อย ไม่ต้องค่อยขับหยอด รูดได้บ้างถ้าจำเป็น
และไม่เด้งขึ้นลงๆ ไม่หยุดแบบโช้คติดรถครับ   :'(

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Monotube เป็นโช้คสโตรกสั้น วิ่งทางเรียบที่ไม่ค่อยมีรอยถนนปูดใช้ความเร็วจะค่อนข้างดี แต่จะแข็งหน่อยเวลาวิ่งตามซอยตามถนนซอกซอยที่ขรุขระเป็นหลุมบ่อ
ลองลดลงมาดูพวก Monroe reflex หรือ OE Sprectrum ดูครับ (แล้วแต่ว่าของ Swift ตรงกับรุ่นไหน) พวกนี้จะนิ่มกว่า Monotube แต่ยังวิ่งใช้ความเร็วได้ดีอยู่

หรือตัวล่าสุดที่เป็น Monro matic ตัวนี้จะไปทางนุ่มแต่ไม่มากยังมีความเฟิร์มอยู่บ้างหน่อยๆ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีของ Swift ด้วยไหม

ออฟไลน์ Krongbun

ของผมใช้ new sr + สปริงเดิม
ข้อดีขึ้น
- อาการโช๊คยัน ขึ้นเนินลงหลุมนิดๆหน่อยๆตึงตังของสวิฟหายไป
- หลังแน่นขึ้น นั่งสองคนไม่ยุบสุดแล้ว คนนั่งหลังสบายขึ้น
- โคลงเคลงซ้ายขวาน้อยลงเวลาล้อขึ้นลูกระนาดไม่พร้อมกัน 
- จั๊มคอสะพาน 160 พอไหว
- เลี้ยว มุ้ด คล่องกว่าเดิม
ข้อเสีย
- ดีดดิ้นมากกว่าเดิมในความเร็วต่ำ
- จับคู่กับยางนุ่มเงียบยังไม่ค่อยดี
- พื้นปูนต้องวิ่ง 90 up ถึงจะสะเทือนน้อยลง ไม่งั้นจะโคลงๆ

โดยรวมประทับใจด้านหลัง แต่ด้านหน้ายังไม่ประทับใจเท่าไหร่ครับ ถ้าซื้อเปลี่ยนโช๊คหลังผมแนะนำ
เดี๋ยวเข้าศูนย์รอบนี้ว่าจะลองเปลี่ยนกันโคลงดู จะช่วยขึ้นไหม  ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2019, 16:54:06 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Tien.W

มอนโร มันนุ่มกว่า KYB New SR แล้วนะครับ

ถ้าใช้ มอนโร แล้วบ่นแข็ง มีทางเดียวคือ กลับไปใช้โช้คเดิม น่ะครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
kayaba new sr  หรือ tein endurapro ครับ  ใส่กับสปริงเดิมได้เลยครับ (แต่ tein จะนุ่มกว่า kyb นะครับ)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ที่ จขพ ใช้อยูํเป็น Monroe Monotube หัวกลับ จริงๆใช่ไหมครับ? ฟีลลิ่งที่ จขพ อธิบายมา มันเหมือนฟีลลิ่งของ Monroe Reflex เลยครับ และแม่ผมนั่ง Reflex แล้วบ่นว่าแข็งว่าเด้ง แต่พอนั่ง Monotube แล้วบอกเอ้อมันนุ่มกว่าเดิมนะ ไม่กระแทกๆไม่ดีดๆเหมือนเดิมแล้ว..

Monroe Monotube นุ่มกว่า Monroe Reflex ครับ ถ้าลงไปใช้ตัว Reflex จะกระแทกกว่านี้อีก เพราะ Reflex response จะช้ากว่าครับ จะกระแทกนิดนึงก่อนจะยวบย้วย ส่วน Monroe OE Spectrum อันนี้ผมยังไม่เคยใช้ครับ

Monroe Monotube ยังนุ่มกว่า Kayaba New SR ด้วยครับ เทียบกันระหว่างรถผมใส่สตรัท Monroe Monotube กับรถเพื่อนใส่โช๊ค KYB New SR กับสปริงเดิม ทั้งคู่เป็นรถอัลติสแต่คนละโฉม ล้อ 15 เท่ากัน ยาง 195/65/15 มิชลิน 3ST เหมือนกัน

ตัวที่น่าลองผมว่าน่าจะเป็นสตรัท Tein หรือไม่ก็โช๊ค Tein Endura Pro ครับ ยี่ห้อนี้เขาว่านุ่มครับ ขาซิ่งบอกนุ่มไปถอดขายกันหลายคน
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ seeker

ลอง tein endurapro plus ไหมครับ
นิ่มกว่า new sr และปรับได้ 16 ระดับ

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

จากที่ผมอ่านกระทู้นี้และกระทู้อื่นๆ มา ผมจะเรียงลำดับความนุ่มได้ตามนี้ไหมครับ คือ

โช้คเดิมติดรถ --> Tein Flex Z --> Tein Endurapro plus --> Monroe Monotube --> Monroe Reflex --> KYB new SR --> Tein Street อะไรสักอย่าง --> H-drive

ประมาณนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
ลองสังเกตุประเภทยางที่ใช้งาน และปรับลมยางเล่นดูก่อนหรือยังครับ ยางก็ซับแรงจากพื้นและให้ตัวได้ น่ะครับ

ออฟไลน์ pandadeer

• Newbie
  • *
ผมใช้ cusco zero a ปรับหนืดกลาง ๆ โหลด 1.5 นิ้ว ใส่ยาริส 06 ยาง 205 45 16 dz102
ก็ใช้ได้นะในชีวิตประจำวัน 100-120 ไม่ค่อยลำบากมาก
ที่สำคัญพ่ออายุ 60 ขับด้วย แกก็บอกชอบนะ แค่หยอดหน่อยเวลาเจอหลุม เจอเนิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2019, 20:55:22 โดย pandadeer »

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
ที่ จขพ ใช้อยูํเป็น Monroe Monotube หัวกลับ จริงๆใช่ไหมครับ? ฟีลลิ่งที่ จขพ อธิบายมา มันเหมือนฟีลลิ่งของ Monroe Reflex เลยครับ และแม่ผมนั่ง Reflex แล้วบ่นว่าแข็งว่าเด้ง แต่พอนั่ง Monotube แล้วบอกเอ้อมันนุ่มกว่าเดิมนะ ไม่กระแทกๆไม่ดีดๆเหมือนเดิมแล้ว..

Monroe Monotube นุ่มกว่า Monroe Reflex ครับ ถ้าลงไปใช้ตัว Reflex จะกระแทกกว่านี้อีก เพราะ Reflex response จะช้ากว่าครับ จะกระแทกนิดนึงก่อนจะยวบย้วย ส่วน Monroe OE Spectrum อันนี้ผมยังไม่เคยใช้ครับ

Monroe Monotube ยังนุ่มกว่า Kayaba New SR ด้วยครับ เทียบกันระหว่างรถผมใส่สตรัท Monroe Monotube กับรถเพื่อนใส่โช๊ค KYB New SR กับสปริงเดิม ทั้งคู่เป็นรถอัลติสแต่คนละโฉม ล้อ 15 เท่ากัน ยาง 195/65/15 มิชลิน 3ST เหมือนกัน

ตัวที่น่าลองผมว่าน่าจะเป็นสตรัท Tein หรือไม่ก็โช๊ค Tein Endura Pro ครับ ยี่ห้อนี้เขาว่านุ่มครับ ขาซิ่งบอกนุ่มไปถอดขายกันหลายคน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

จากที่ผมอ่านกระทู้นี้และกระทู้อื่นๆ มา ผมจะเรียงลำดับความนุ่มได้ตามนี้ไหมครับ คือ

โช้คเดิมติดรถ --> Tein Flex Z --> Tein Endurapro plus --> Monroe Monotube --> Monroe Reflex --> KYB new SR --> Tein Street อะไรสักอย่าง --> H-drive

ประมาณนี้ไหมครับ

สอบถามนิดนึงครับ
เจ้า Monroe Monotube กับ Monroe Reflex
รุ่นไหนราคาสูงกว่ากันครับ  :-* :-* :-*