ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 218i active tourer น่าใช้มั้ยครับ  (อ่าน 6676 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
BMW 218i active tourer น่าใช้มั้ยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 17:17:01 »
เป็นตัว M sport สี estrosil blue ครับ
คือตอนแรกไม่ได้สนใจรุ่นนี้ครับ เพราะเคยไปดูตัวจริงแล้วมันดูป้าๆ เหมือนรถไว้รับส่งลูกไปโรงเรียนครับ
(แต่แฟนชอบครับ เหมาะกับป้าดี เคยพาไปดู X1 ครับปรากฎว่าแฟนวิ่งเข้าใส่ 218 เลย แต่ผมไม่ชอบก็เลยไม่ได้สนใจ)

พอดีผมไปจอง forester XT ไม่ทัน รถหมดไปซะก่อนครับ กว่ารถ lot ใหม่จะเข้ามาก็อีก 5 เดือนเลย ก็เลยลองมองตัวเลือกอื่นไว้นิดนึงครับ

บังเอิญวันนี้ไปเห็นใน facebook มา เป็น 218i ก็ดูไม่เลวครับ คงเพราะเป็นตัว m sport ด้วย และก็สีมันด้วย รู้สึกว่าสวยกว่าครั้งก่อนที่เห็น
ก็เลยอยากสอบถามครับว่ารุ่นนี้น่าใช้มั้ยครับ ถ้าแบบขับค่อนข้างเร็วในโค้ง แต่ทางตรงก็ไปเรื่อยๆ ไมไ่ด้ช้ามากแต่ก็ไม่เร็วเกินไปครับ
ทีนี้ผมรู้แค่เจ้าตัวนี้มัน 3 สูบ 136 แรงม้า เลยไม่รู้ว่ามันจะไหวมั้ยครับ และฟิลลิ่งการขับมันสมกับเป็น bmw มั้ยครับ
และก็ option ต่างๆ พวกกล้องหลัง, ฝาท้ายไฟฟ้า, แอร์ออโต้, confort access คือไม่มีเลยครับ หายเกลี้ยง
และรถวิ่งมาแล้ว 5,500 กม. ครับ ก็เป็นรถ demo แหละครับ warranty เริ่มตั้งแต่เมษายน 2015 ครับ

สมมุติว่าจะซื้อ ราคาเท่าไหร่ถึงจะน่าสนใจครับ

(ตัวเลือกผมคือเน้นแค่ราคาไม่เกิน 2 ล้าน หลังจากหักส่วนลดแล้ว
เป็นรถ 5 ประตู จะตัวเตี้ยหรือตัวสูงก็ได้ แต่ไม่เอา PPV ฟิลลิ่งของช่วงล่างออกแนวไม่วัยรุ่นเกินไป
และไม่ใช่รถตลาด หรือเป็นยี่ห้อตลาดก็ได้แต่ต้องไม่โหลครับ ก็เลยมีรถแปลกๆ โผล่มาในใจเรื่อยเลยครับ)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: BMW 218i active tourer น่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 17:22:57 »
ประโยคแรกคุณว่ามันดูป้าๆ ประโยคที่สองคุณว่ามันเหมาะกับป้าดี ประโยคที่สามคุณว่าแฟนเห็นแล้ววิ่งเข้าใส่...... ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: BMW 218i active tourer น่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 17:30:00 »
รุ่นนี้ยิ่งกว่าไม่ลงตัวครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 17:40:17 »
ประโยคแรกคุณว่ามันดูป้าๆ ประโยคที่สองคุณว่ามันเหมาะกับป้าดี ประโยคที่สามคุณว่าแฟนเห็นแล้ววิ่งเข้าใส่...... ;D
;D ;D ;D

รุ่นนี้ยิ่งกว่าไม่ลงตัวครับ
ทีแรกก็รู้สึกแปลกๆ ไม่ลงตัวเหมือนกันครับ ตอนแรกที่เห็นผมนึกถึง B Class เลย แต่วันนี้เห็นมันโผล่มาใน facebook ลองมองดูอีกทีหน้าตาก็ไม่เลวแฮะ เลยลองมาสอบถามดูครับ

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 17:43:44 »
คือมันคงนั่งไม่สบายเท่า x3 GLc หรอกครับ แต่ถ้าเน้นว่านั่งเกิน4คนมันดีกว่านะครับ ส่วนตัวเคยลองนั่งที่งานโชว์ผมว่ามันเเคบไป แต่ถ้าอยากได้รถหลายที่นั่งเเละราคาไม่เเพงมากจนเกินไปผมว่ามันดูสวยกว่าB class นะะ

อื่นๆ ผมว่าไม่มีข้อติเท่าไหร่ครับซื้อได้เลย เเต่ถ้าเป็นผมผมเอาx1 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2016, 17:45:23 โดย zhalvia »

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 17:58:43 »
ไม่สนforesterตัวธรรมดาเหรอครับ อัตราเร่งมันก็ไม่แย่นะผมว่า ขับไปเรื่อยๆ
นอกนั้นจากโจทย์ลองดูV40 cc ตัวD4 ไหมครับ ผมว่าผู้หญิงน่าจะชอบ
นอกจากนั้นนึกไม่ออกแล้วครับถ้าเป็นรถมือ1

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 18:16:18 »
แฟนคุณ totochan เคยเห็น GLA หรือยังครับ ผมว่ามันเป็นรถที่สาว ๆ ชอบนะครับ ถ้าขับเอง

แต่ถ้าสามีขับให้ สาวเจ้าจะเลือกรถที่หรู ๆ คันใหญ่ ๆ บ่งบอกฐานะมากกว่าครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 18:19:08 »
ตัวนี้เมืองนอกรีวิวกันไว้เยอะแล้ว แทบทุกสำนักว่ามันขับไม่ดีนะครับ

แต่ถ้าชอบก็เอาเลยครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 18:21:22 »
ไปดูมาแล้ว ยังไม่ได้ลองขับ ส่วนตัวคิดว่า x1 ลงตัวกว่าครับ
แต่เมืองนอกเทสแล้ว ก็ยังเป็น BMW เหมือนเดิม แค่เครื่องเล็กลง แต่ turbo ก็ยังทำให้ แรงได้แต่ไม่มากอะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 18:55:47 »
136 แรงม้า รถใหญ่นะครับ
ถ้านั่งไม่เกิน4 คน x1หรือ gla ก้อพอไหวนะครับ
แฟนผมก้อไม่เอา ฟอจูเนอร์ ต้องมาลงที่ gla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 20:01:36 »
จริงๆ แล้วผมไม่ได้เล็งคันนี้ไว้ตั้งแต่แรกครับ สำหรับยี่ห้อนี้ตอนแรกก็เล็ง X1 ไว้ครับ แต่ตอนหลังก็มาชอบ forester XT เพียงแต่พลาดไปนิด ไปจองไม่ทัน
ทางเซลล์ก็เชียร์ forester ตัวธรรมดาอยู่ แต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจจองครับ ติดตรงประกอบมาเลย์และอืดไปนิดนึง

ส่วน GLA นี่ก็เคยดูผ่านๆ แล้วคิดว่าเล็กไปครับ เนื่องจากบางครั้งต้องใช้รถขนของปริมาณเยอะพอสมควรเลยครับ รวมทั้ง V40 ด้วยครับ
218i ทีแรกเห็นราคาผมก็ถอยแล้วครับสองล้านกลางๆ ตัวรถก็ดูไม่โดดเด่นขนาดนั้น ถ้าเทียบกัน X1 ดูโอเคกว่าสำหรับผม
แต่วันนี้เห็น 1.9 ล้านเลยกดเข้าไปดูครับ (แต่ก็เป็นรถเดโม่น่ะครับวิ่งไป 5 พันโล)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 20:41:22 »
ต้องลองอ่า แต่ขับใหม่ๆ ฟินกว่าครับ x1ใหม่สวยมากครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 21:38:38 »
พอเปลี่ยนจาก 220i มาเป็น 218i ผมว่าความน่าสนใจมันหมดไปเลยอ่ะครับ

ไม่ลองดู GLA 200 สวยดีนะครับ ผู้หญิงชอบกันมากกกก
ไม่ก็ V40 Cross ก็ดูโอเคร

ที่เหลือ ถ้าไม่รถตลาด ก็ Focus 1.5 eco boost แต่ต้องทนแคบหน่อยนะครับ
ถ้าไม่รีบ รออีกซักพักนึงขับ จะมีรถ hatchback มาให้เลือกอีก

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 22:41:57 »
จริงๆ แล้วผมไม่ได้เล็งคันนี้ไว้ตั้งแต่แรกครับ สำหรับยี่ห้อนี้ตอนแรกก็เล็ง X1 ไว้ครับ แต่ตอนหลังก็มาชอบ forester XT เพียงแต่พลาดไปนิด ไปจองไม่ทัน
ทางเซลล์ก็เชียร์ forester ตัวธรรมดาอยู่ แต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจจองครับ ติดตรงประกอบมาเลย์และอืดไปนิดนึง

ส่วน GLA นี่ก็เคยดูผ่านๆ แล้วคิดว่าเล็กไปครับ เนื่องจากบางครั้งต้องใช้รถขนของปริมาณเยอะพอสมควรเลยครับ รวมทั้ง V40 ด้วยครับ
218i ทีแรกเห็นราคาผมก็ถอยแล้วครับสองล้านกลางๆ ตัวรถก็ดูไม่โดดเด่นขนาดนั้น ถ้าเทียบกัน X1 ดูโอเคกว่าสำหรับผม
แต่วันนี้เห็น 1.9 ล้านเลยกดเข้าไปดูครับ (แต่ก็เป็นรถเดโม่น่ะครับวิ่งไป 5 พันโล)
น้องผมไปเห็น X1 บ่นอุบเลย บอกว่ารู้งี้มาซื้อ X1 ดีกว่า Forester
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 23:54:02 »
เป็นรถที่รู้สึกว่า bm ไม่ควรผลิตมันออกมาเลยจริงๆ

เชียร์ volvo xc60 มือ 2 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 01:13:31 »
โจย์มันเข้าเลยนะครับขับเรื่อยๆ ชอบแปลกๆ ไม่ค่อยซ้ำใคร
ถ้าคุณชอบก็เอาๆไปเถอะ อย่างพวกB class ผมว่ามันสวยมากเลยเหมาะกับคุณแม่ไปรับลูกที่รร.จริงๆ แต่หลายคนหยี๋มัน
สุดท้ายเอาที่ชอบครับ แต่ผมยังเชียร์X1นะ ฮาๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 01:16:28 »
X1 น่าสนกว่าครับ http://taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1770435

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 02:29:24 »
ถ้าถามแค่ว่าน่าใช้ไหม รถราคาเกิน 2 ล้าน เกือบ 3 ล้าน แล้วได้เครื่อง 3 สูบ บอกเลยโครตทุเรศ บางคนด่ารถล้านนึงแต่เบาะพาลาสติกนิดนึงว่าลดต้นทุน แต่พอเปลี่ยนแบร์นมาใช้เยอมัน ที่ใช้ 3 สูบ กลับบอกน่าใช้ คือใช้ส่วนไหนคิด

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 07:48:22 »
ไหนๆชอบสไตล์ป้าแล้ว รอ forester xt ดีกว่าครับ รอแค่ไม่กี่เดือน แต่มันจะอยู่กะเราอีกหลายปี
ผมเองก็ใช้ทั้ง bmw และ subaru  แต่กับ series 2 ตัวนี้ รอ subaru  ดีกว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 10:35:02 »
เหมาะกับรถครอบครัวขนาดย่อมๆนะครับ สะดวก ภายในกว้าง ผู้หญิงจะชอบรถแนวนี้กันเยอะ

ออฟไลน์ crspy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 17:13:14 »
จะลองเลือก v40 ไว้ด้วยไหมครับ เหมาะกับคุณผญดีนะครับ แถมดูไม่ค่อยซ้ำใครดีด้วยครับ
ที่สำคัญตัวดีเซลประหยัดมากกกกกก

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 11:06:52 »
ผมเห็นแล้วนึกถึงยุค zafira รุ่งเรือง

แต่ดูใจคุนชอบรถที่แรงๆ ไม่มองหาตัวอื่นให้ดีก่อน
และรูปทรงก็ไม่ถึงกับถูกใจ แค่มี Logo BM จึงทำให้อยากใช้
One Day.

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 23:33:05 »
ผมขอเห็นต่างกับคนส่วนมากนะครับ

สำหรับผม 3 สูบ ใน 2 active tourer ผมถือว่าโอเคเลย 
มันไม่ได้อืดเป็นหอยทากแบบ Honda Freed หรอกครับ

218i ตัวนี้ 3 สูบเทอร์โบ  ถ้าขับในเมือง จะได้ความประหยัดจนพวก 320i 520i อิจฉาเลยหละ 
ยิ่งกว่านั้น ถ้าเดินทางไกล ไม่เค้น ไม่มุดอะไรมาก ขับ 100-120 ยาวๆ ต้องมี 17-20 km/l (320i ของผมเดินทางไกลยังได้ 14-16 km/l อยู่แล้วเลย) ผมคิดว่ามันคุ้มค่ามากนะครับ

เรื่องอัตราเร่ง มันไม่แรงสู้พวก 320i, 320d, X3, 520d พวกนั้นหรอก  แต่จากสเป็กก็บอกไว้แล้ว ว่า 0-100 ใช้เวลา 9.2 วินาที  ถ้าใครพะวงว่าจะอืด  ขอให้นึกก่อน ว่าจขกท. จะซื้อรถมาให้ภรรยาใช้รับส่งลูก  ไม่ได้จะซื้อรถมาวิ่งทางไกลเจ็ดย่านน้ำ

สำหรับผม  ถ้ามีคันนี้ ผมก็จะพาครอบครัวเดินทางด้วยคันนี้แหละ เพราะมันใหญ่ สบาย และ 3 สูบ มันได้ทั้งประหยัด และสมรรถนะที่เกินตัว

เอาเป็นว่า ถ้าขับรุ่นนี้  ถ้าวันไหนผมตีนหนัก  ผมก็แซงซ้ายขวาได้หมดหละครับ จะ PPV จะกระบะอะไรก็แล้ว คงตามคันนี้ไม่ทันหรอก ได้แต่ดูด แต่แซงคันนี้ไม่ขึ้นแน่ๆ  ยกเว้นไปแต่งมา

ปล. ผมมองในฐานะจขกท. และผมเข้าใจแฟนจขกท.นะ  ผมยังมองเลยว่ารุ่นนี้มันสวยดี  ทั้งๆ ที่ผมก็มีซีรี่ 3, 5 ใช้อยู่ แต่ผมไม่รังเกียจ 2 Active Tourer เลย 
มุมมองว่าถ้าใช้รุ่นนี้ แล้วเสียชาติเกิดความเป็น BMW ไม่เคยอยู่ในหัวผมเลย  ผมเคยขับตามรุ่นนี้อยู่ครั้งนึง  ยังรู้สึกเลยว่าท้ายสวย  ผมว่าท้ายสวยกว่า X3, X1(ตัวใหม่) เลย  เพราะท้ายมันมีความลาดเอียง   ตัวรถดูเผินๆ ขนาดใกล้เคียงกับ X3   แต่จริงๆ แล้ว 2 Active Tourer เล็กกระทัดรัดกว่า  เหมาะมากๆ กับคุณแม่ หรือคนมีลูกวัยเด็ก(ก่อนวัยรุ่น)
2 Active Tourer น้ำหนักรถเปล่า  1395 kg  ถือว่าเบา  เบากว่า 320iด้วยซ้ำ  เพราะฉะนั้น กำลังที่น้อยกว่า มันกลับชดเชยมาได้นิดนึงเพราะน้ำหนักเบากว่า 320i ตั้งประมาณ 100 kg (320i หนัก 1505 kg)
ส่วน X3 หนัก 1810 kg  แน่หละ มันไม่ใช่คู่แข่งกับ 2 Active Tourer อยู่แล้ว  แต่แค่จะเทียบน้ำหนักให้ดูครับ

ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับ BMW เลย  แต่ผมอยากจะแสดงข้อดีของ 2 Active Tourer ให้ฟังบ้างเท่านั้นเอง

ถ้าผมมีเงินซื้อรุ่นนี้ได้  และต้องการครอบครัวให้ภรรยาขับ  ผมจะไม่มองข้าม 2 Active Tourer เลย  เพราะอะไร 
- เพราะ PPV ผญก็คงไม่ชอบ ทั้งเทอะทะ ทั้งแข็ง
- เพราะรถเก๋งในงบนี้  เช่น S60, 320i, 320d, C-Class พวกนี้มันก็คือรถเก๋ง  มันไม่อเนกประสงค์เท่ารถ 2 Active Tourer
- 2 Active Tourer ลองให้ภรรยาไปลองขับดู แล้วจขกท. ลองนั่งดูครับ  เป็นรถ 3 สูบ  แต่ตัวรถไม่มีคำว่าก๊องแก๊ง กิ๊กก๊อก บอบบาง ไม่มีทั้งนั้น  เพราะมันมีความแน่นหนา มีความอเนกประสงค์แบบมีคลาส  ไม่ใช่อเนกประสงค์แบบผสมๆ มาเละๆ แบบ Honda Freed หรืออย่าง Toyota Avanza  เอาเป็นว่าอธิบายไปก็เคยไม่เห็นภาพเท่าไปลองสัมผัสของจริงและใช้เวลากับมันครับ

สุดท้ายนี้ ผมไม่ได้มีเจตนาจะขวางโลก หรือขัดกับความเห็นก่อนๆ ครับ  แต่ตัวรถมันมีข้อดีของมัน  เพียงแต่มันไม่ใช่รถสไตล์ sport ทำให้แฟนคลับ BMW ทั้งหลายเลยออกมาด่าซะเยอะ  ว่าเสียชาติเกิดเป็นแบรนด์ BMW ซะเปล่า  BMWโยนคติ Ultimate Driving Pressure ทิ้งไปกับรุ่นนี้แล้วหรือยังไง  ไม่ใช่ครับ 2 Active Tourer มันไม่มีคู่แข่งที่สมน้ำสมเนื้อเท่าไร  แต่ถ้าเทียบกับรถสไตล์นี้แล้ว 2 Active Tourer ยังเป็นรถที่ขับสนุกแถวหน้าเช่นเคย  แต่BMW ทำรุ่นนี้ออกมาเพื่อตอบโจทย์รถครอบครัว คุณผู้หญิงด้วย ทำให้มันแลดูผิด DNA BMW ไป ก็เท่านั้นเอง 

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 00:02:09 »
เห็นด้วยกับความคิดเห็นข้างบนผมครับ (ไม่อยากใช้โหมดอ้างถึง มันยาวเกิน)