ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 29 ธันวาคม 2018  (อ่าน 6914 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/183837595058799/posts/1844736998968842/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2018, 10:59:46 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เห็นมีคนแอบถ่าย Eclipse Cross ได้ พี่จิมมี่ว่ามาไทยจริงหรือติงนังครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
เดือดร้อนเรื่อง headlight max มากครับ รถรุ่นใหม่ๆทำไฟหน้าสว่างแข่งกัน toyota honda mitsu mb bmw ฯลฯ สวนกันบนเนินบนสะพานส่องตาหลบกันไม่ทัน อยากให้สื่ออย่าง Headlight Mag และผู้อ่าน ช่วยตรวจสอบมาตรฐานและช่วยกันคิดว่าไฟโคตรสว่างแบบนี้มันดีหรือเหมาะสมกับการใช้งานจริงรึเปล่า ขอบคุณมากครับ =/|\=

ออฟไลน์ Sagel

• Newbie
  • *
ถ้า camry hybrid อายุเกิน 5 ปี มีค่า maintenance หรือ ค่าอะไรที่น่ากังวลบ้างครับ

พอดีสวนใสหามือสองปี 2014-2015 มาใช้

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

สอบถาม BMW 3 Series G20 ที่จะเข้าไทยปีหน้า
บ้านเราเป็นไปได้ไหมครับที่จะนำเข้าเป็นรหัส M340i
เพราะดูจากตลาดแล้วผมว่าคงไม่พ้นเครื่องสหกรณ์ 2รุ่นนี้ 20d 30e
ผมอยากให้ BMW THAILAND มีการเปลี่ยนแปลงการตลาดมั้งครับ

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
Camry AVC70 ตัว 2.5g  ถ้าเทียบสมรรถนะ handling ความสบายในการโดยสารและขับ กับ benz c220d w205 และ bmw 520d g30 นี่ด้อยกว่ามากไหมครับ ประมาณกี่% ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
น้ำมันเครื่องeneos สังเคราะห์แท้เป็นเป็นยังไงบ้างครับ เมื่อเทียบกับคาลตรอลแมคนาเทคซึ่งเป็นกึ่งสังเคราะห์ ตอนนี้ใช้คาสตรอลแมคนาเทคกึ่งสังเคราะห์อยู่ครับ (ขับ ตจว. ความเร็ว70-100)
~~

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สนใจ LS430 กับ LS400

"ระหว่างเน้นปีใหม่กว่า อย่าง LS430  แล้วเหลือค่าซ่อมนิดหน่อย
กับ
ถอยไปเล่น LS400 เก่าหน่อยแต่หาสภาพดีๆ แล้วเอางบส่วนต่างที่เหลือ(ประมาณ3-4แสน)มาไล่เก็บงาน

พี่ว่าแบบไหนเข้าท่ากว่ากันครับ "

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ xrp

• Newbie
  • *
E200 coupe จะมีประกอบในนี้มั้ย เมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
เกียร์ CVT ของ nissan x trail รุ่นที่ไม่เป็น hybrid หากใช้อย่างระมัดระวัง ไม่กระแทกคันเร่งบ่อย ๆ ขับ 80-100 ดูแลเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามระยะ จะสามารถอยู่กับเราได้นานๆเหมือนกับ 4AT ไหมครับ คือสิบปีขึ้นไปโดยไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจ (กลัวมันพังง่ายครับ)

ออฟไลน์ Megalodon

รถ Nissan Teana (L33) 2.5 XV ถ้าเป็นมือสองยังน่าใช้งานอยู่ไหมครับ มีปัญหาจุกจิกอะไรบ้าง ถ้าเที่ยบกับ Camry ACV40 3.5Q และ Accord ปลาวาฬ 3.0 V6 คันไหนน่าใช้กว่ากันครับในเรื่องของการขับขี่ ช่วงล่าง เครื่องยนต์ ความนั่งสบาย

ออฟไลน์ ChotLife

All New Subaru Forester 2.0 iP Eyesight
คาดว่าการขับขี่ทางไกล การซับแรงกระแทก ความนุ่มนวล และเกาะถนน
จะดีกว่า CR-V 2.4 ES 4WD ไหมครับ

แล้วระบบ Eyesight ไม่สามารถติดฟิล์มบานหน้าได้จริงไหม
แล้วถ้าไม่ติดฟิล์ม ระบบจะทำงานสู้พวก Honda Sensing ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Poranop

• Newbie
  • *
รบกวนเปรียบเทียบรถ plug in 2รุ่น E350e amg กับ 530e m sport หน่อยครับ
1.สมรรถนะการขับขี่ ช่วงล่าง อัตราเร่ง
2.ความนุ่มสบายของเบาะ พื้นที่โดยสาร
3.ปัญหาจุกจิก ราคาอะไหล่ ค่ายไหนทำได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nink_ratchata

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใน B กับ C Segment ตัวไหนน่าเล่นสุดครับ ถ้าให้พี่ๆเลือกซื้อด้วยเงินส่วนตัวได้ Segment ละ 1 คันครับ จะเลือกรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ หมูอ้วน1010

• Newbie
  • *
C class lot ใหม่ที่จะเปลี่ยนเครื่องยนต์ จะเป็นตัว c300de หรือc350e ตัวเก่า แล้วตัวไหนดีกว่าน่าไว้ใจกว่ากันครับ

ออฟไลน์ boomerang

• Newbie
  • *
สนใจ Camry 2.0G Extremo โฉมก่อนหน้า ACV70

ถ้าเทียบกันแล้วช่วงล่างคันไหนขับทางไกลแล้วสบายมากกว่ากันครับ เพราะเห็นพี่จิมบอกอัตราเร่งแซงไม่ต่างกันเท่าไร

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Rav 4 มีโอกาสมาบ้างไหมครับ
(จริงๆอยากถามถึง SUV อีกหลายรุ่น แต่เดี๋ยวรอบทความ New Cars in Thailand ก็ได้ครับ ;D)

ออฟไลน์ Hertz_88

• Newbie
  • *
ใช้ Altis หน้าหมู 1.8 ขับไปชนมอเตอร์ไซด์ตรงกันชนหน้าด้านซ้าย ทำให้กล่องดักอากาศสีขาวหลุด
หลังจากชนรู้สึกรถกินน้ำมันขึ้น ไม่ทราบกล่องตัวนี้เป็นสาเหตุที่ทำให้กินน้ำมันขึ้นรึเปล่าครับ หรือเป็นที่จุดอื่น ควรแก้ไขอย่างไรครับขอคำแนะนำ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
ตอนนี้สนใจรถ 3 คันครับมี Subaru XV,Mazda CX-3,Honda HR-V

ปกติเป็นคนขับรถชิลๆไม่เร็วมาก แต่ถนนต่างจังหวัดนั้นไม่ค่อยชิลเท่าไรถนนเป็นดวงจันทร์เลย และพาคนแก่นั่งด้วยเป็นบางครั้ง เลยต้องการรถที่คนแก่นั่งสบายๆ และนั่งแล้วลงหลุมดวงจันทร์แล้วไม่กระแทกจนไส้เลื่อนด้วยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

มีวิธีสังเกตรถมือสองเบื้องต้นที่ขายตามเว๊ปไซต์ต่างๆไหมครับผม

อย่างเช่นเลขไมล์ สภาพ สีรถ ที่ดูได้เบื้องต้นผ่านรูปถ่ายครับ

ปล.ไม่เอาซิลฟี่เทอร์โบของพี่จิมมี่เป็นเกณฑ์นะครับ ;D

ออฟไลน์ peretto

• **
สวัสดีครับ รบกวนถาม 2 ข้อ 1.พอดีสนใจรถไฮบริด  เพราะคันเดิมใช้ 1.6 cng จะใช้ครบ 10 ปี ละ เพราะที่บ้านเดินทางบ่อยใช้ cng มันประหยัด เลยว่าจะไปเล่นไฮบริดดีมั้ยรับเรื่องค่าซ่อมบำรุง  จะใช้ยาวครับ (สนใจ CHR อยู่ หรือจะรอ altis)
ข้อ 2 altis ใหม่ จะมาประมาณเมื่อไหร่  มีตัวไฮบริดมาหรือป่าว ครับ

สวัสดีปีใหม่ทีมงานทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2018, 14:41:01 โดย peretto »

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
1.ช่วงล่างของSubaru xv เทียบกับ premieum Brand รุ่นไหนได้บ้างคับ เช่น x1  xc40 UX GLA
2. Subaru wrx sti ตัวที่ขายในไทยเป็นตัวminor change ยังคับ

ออฟไลน์ thitikid

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ จะถามเรื่องการบำรุงรักษารถ Honda Jazz Japan ปี12 ไมล์ 17000 ควรต้องเปลี่ยนอะไหล่หรือควรเช็คอะไรเป็นพิเศษไหมครับ พอดีจอดมากกว่าวิ่ง

ออฟไลน์ David007

• **
ทำไม BMW Thailand ถึงไม่ยอมใส่ระบบ Driving Assistant มาในรถรุ่นใหม่ๆซักทีครับ X4 นี่เยอะสุดแล้ว  ยี่ห้ออื่นมีมาให้หมดแล้ว  อาทิเช่น Benz และ Volvo ทั้งที่ ต่างประเทศมีมาให้ แต่ทำไมตัดออก

ออฟไลน์ gofiro

• **
ขอโทษด้วยนะครับทราบว่าหมดเวลาทำคำถามแล้วแต่เผื่อคุณจิมมี่จะกรุณาตอบข้อข้องใจให้ ตอนนี้ใช้ Mazda BT 50 PRO 3.2 อยู่จะขยับไปเป็น Nissan terra ถ้าพิจารณาเฉพาะในเรื่องการขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณคุณจิมมี่ครับ ขอโทษด้วยครับที่ถามเกินเวลา