ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานอัตราสิ้นเปลือง แก๊ส LPG + เส้นทางไปกลับ เขาใหญ่ (มีที่เที่ยวให้ดูด้วย)  (อ่าน 10526 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
จากคราวก่อนนะครับ รายงานอัตราสิ้นเปลือง ไปกลับ กรุงเทพ-เขาใหญ่
ใช้เส้นทางหนีน้ำท่วม มอเตอร์เวย์-ฉะเชิงเทรา-พนมสารคาม-นครนายก-บ้านนา-หินกอง-สระบุรี-เขาใหญ่

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16838.msg250195.html#msg250195

มาคราวนี้ 2 อาทิตย์ให้หลัง เส้นทางปกติสามารถใช้งานได้แล้ว
ออกเดินทางโดยใช้ทาง
- โทล์เวย์ดอนเมือง (ลงสุดเส้นทาง) รถเริ่มติดช่วงตั้งแต่ฐานทัพอากาศ
- ผ่านหน้าม.ธรรมศาสตร์รังสิต  เส้นทางหลัก 3 เลนแห้งแล้ว แต่เส้นคู่ขนานยังมีน้ำขังบางช่วง
- ผ่านมาทาง อ.วังน้อย จ.อยุธยา ยังคงมีน้ำท่วมขังอยู่ วิ่งได้ 2 ช่องทางขาออก (มี 3 เลนทางหลัก 1ช่องแบ่งให้ฝั่งขาเข้า
   ส่วนคู่ขนานน้ำยังท่วมอยู่)  และฝั่งขาเข้ายังน้ำท่วมอยู่วิ่งได้เฉพาะรถกระบะยกสูง รถบรรทุก
- ผ่านมาทาง แก่งคอย สระบุรี แห้งสนิท รถทำความเร็วได้ปกติ
- ผ่านมวกเหล็ก ผ่านทับกวาง ทำความเร็วได้ปกติ
- ถึง อ.ปากช่อง ทางขึ้นเขาใหญ่ คนไม่เยอะครับ

อัพเดตนิดนึงครับ ขากลับวิ่งผ่านวังน้อย แห้งเกือบหมดแล้วครับ
ขาไปวันอาทิตย์ 20 พย. ขากลับ 24 พย. ครับ

รวมเวลาเดินทาง ประมาณ 2 ชั่วโมง 45 นาที
* ออกเดินทางวันอาทิตย์ 7 โมงเช้า รถเลยไม่ติด ถ้าเป็นวันธรรมดา หรือสายกว่านี้
   ใช้เวลาเดินทางมากกว่านี้เยอะเลย เพราะรถติดสะสมบนโทล์เวย์ และช่วงอ.วังน้อย

เลยมาลองจับอัตราสิ้นเปลืองรถอีกคันนึง ก็คือ Nissan Cefiro VQ20 A32 ปี 2000
เครื่อง VQ 6สูบ 2.0ลิตร + เกียร์4speed โดยเชื้อเพลิงที่ใช้คราวนี้คือ แก๊ส LPG
คันนี้ติดแก๊ส LPG ระบบดูดหรือที่เรียกว่า Mixer (ติด 3 ปีที่แล้ว ค่าติดตั้งเสร็จสรรพประมาณ 17,000บาท)

น้ำหนักบรรทุก โดยสาร 5 คน รวม 380 กิโลกรัม + น้ำหนักถังแก๊ส76 ลิตรและสัมภาระ เต็มท้ายรถ
รวมระยะทางที่ใช้ 307.5 กิโลเมตร
ใช้แก๊สLPGทั้งสิ้น 53.88 ลิตร
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 5.70 กม./ลิตร (แก๊สLPG)

เติมแก๊สกลับไปเป็นเงิน 625 บาท (ที่แก๊ส LPG ลิตรละ 11.60 บาท)
คิดเป็น 2.03 บาท/กิโลเมตร
(ถ้าเติมในเขตกทม. แก๊สลิตรละ 10.99 บาท)

ซึ่งปกติ Cefiro คันนี้กินน้ำมันอยู่ที่ประมาณ 6-7 กิโลเมตร/ลิตร (ในเมือง)
9-10 กิโลเมตร/ลิตร (นอกเมือง) ถ้าเติมน้ำมันจะใช้เงินราวๆ 1000-1200 บาท
การติดแก๊สช่วยประหยัดไปถึงประมาณ 400บาท/เที่ยว (ประมาณ 40-45%เลยทีเดียว)

เติมแก๊สอีกรอบก่อนกลับ
ใช้งานในเขาใหญ่ ขึ้นอุทยานแห่งชาติ ทางขึ้นเขาชันอยู่พอสมควร
(เกือบขึ้นไม่ไหว นั่ง 5 คน 380 กิโลกรัม + รถเข็นวีลแชร์หนึ่งคัน)
เพราะใช้แก๊สวิ่งขึ้นเขา 555 วิ่งไปซื้อกับข้าว วิ่งไปเที่ยวนู่นนี่นั่น

รวมระยะทาง 237.4 กิโลเมตร
เติมแก๊สกลับ 43.10 ลิตร
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 5.50 กม./ลิตร (แก๊ส LPG)

เติมแก๊สกลับไปเป็นเงิน 500 บาท (ที่แก๊ส LPG ลิตรละ 11.60 บาท)
คิดเป็น 2.10 บาท/กิโลเมตร
(ถ้าเติมในเขตกทม. แก๊สลิตรละ 10.99 บาท)

ขากลับใช้อีกเส้นทาง ออกทางอ.ธัญบุรี  ตรงแถวๆ แขวงการทางอยุธยา
ผ่านคลอง 7 คลอง 6 แล้ววิ่งเส้น วงแหวนตะวันออก ออกมอเตอร์เวย์
หรือใครอยู่กทม.ฝั่งตะวันออกก็ออกแถวๆมีนบุรี ร่มเกล้า ได้
หรือ ตัดเข้าเส้นทางด่วนฉลองรัชก็ได้ หรือออกถ.รามคำแหง - ถ.พระราม 9 ก็ได้
ใช้เวลา 3 ชั่วโมง (วิ่ง 120-130 km/h)
ไม่ผ่านโทล์เวย์ดอนเมือง รถไม่ติดเลยครับ แต่มีน้ำขังนิดๆหน่อยๆ
บางช่วงสั้นๆ รถเล็กผ่านได้ครับ

ใครสนใจติดแก๊ส LPG ผมแนะนำร้านให้ได้นะครับ อยู่แถวเทพารักษ์
ฝีมือเยี่ยม ไว้ใจได้ครับ (โดยเฉพาะ Cefiro Teana เค้าชำนาญเป็นพิเศษ)
หลังไมค์ได้นะครับ

(แถมๆนิดนึง พอดีไปแวะ Palio มา เป็น Community Open mall สไตล์อิตาลี
ใครมาแถวเขาใหญ่ ลองแวะดูนะครับ มาถ่ายรูปกันน่าจะสวยทีเดียวเลยครับ)

Palio อยู่เกือบๆ ทางขึ้นอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ครับ
(ไม่มีค่าเข้าชมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2011, 22:20:34 โดย MoO Cnoe »

ส่วนที่เที่ยวต่อไป เป็นอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ครับ
(พอดีวันที่ผมขึ้นไป เค้าไม่เก็บค่าเข้าครับ)
ถ้าปกติ ผู้ใหญ่ 40 บาท เด็ก 20 บาท รถคันนึงเสียอีก 50 บาท ครับ

จุดชมวิวสวยดีครับ
มีสัตว์ตามข้างทางเยอะเลยครับ
เช่น ลิง กวาง ช้าง งู นกต่างๆ

อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ออฟไลน์ Sammy_

ภาพสวยดีครับ เห็นแล้วอยากไปเที่ยวจัง

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
อยากไปเที่ยวบ้างครับ  :D :D :D

ที่ต่อไปเป็น
The Smoke House
เป็นร้านอาหารบรรยากาศดีมากกก
พวกสเต็ก สปาเก็ตตี้ เค้ก ขนมปังและไวน์
ราคาก็แรงนิดนึง แต่คุ้มครับ แลกกับบรรยากาศและรสชาติ

(ให้คนเข้าไปถ่ายรูปเล่นได้ครับ)

เปิดถึง 5 ทุ่มเลยครับ

สุดท้าย Smoke House ครับ

ภาพสวยดีครับ เห็นแล้วอยากไปเที่ยวจัง

อยากไปเที่ยวบ้างครับ  :D :D :D

ตอนนี้กำลังบรรยากาศดีเลยนะครับ 20 องศาเกือบทั้งวัน
คนไม่เยอะด้วย ทางไปก็สะดวกแล้ว คลายเครียดดีครับ พักผ่อน

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
เซฟิโร่ เป็นรถที่คอมแอร์อยู่เตี้ยเรี่ยดินที่สุดในดาวโลก

ลุยน้ำแล้วจะมีความเสี่ยงมากกว่าชาวบ้านเขาพอควรเลยนะฮะ

ออฟไลน์ Nioka

ประหยัดลงกว่าเดิมเยอะเลย

แต่รถนี้มันกินจุมากๆเลยดูเหมือนไม่ค่อยประหยัด เมื่อเทียบกับรถรุ่นใหม่ๆ

ออฟไลน์ mongolias

น่าอิจฉา จขกท จริงๆ ได้ไปเที่ยว 555
เดี๋ยวอีก 2 อาทิตย์ ผมน่าจะได้รีวิว รถตัวเองบ้าง Jazz ติด LPG เหมือนกัน วิ่ง ศรีราชา- อุดรธานี-นครพนม-ร้อยเอ็ด แล้วมาดูกันว่าระยะทาง 2000 ++ ก.ม. ผมจะเสียค่าแก๊สไปกี่บาทครับ

ปล.ตอนแรกว่าจะเอาเจ้า City MC ไป แต่พอนั่งคำนวณค่าน้ำมันแล้ว น่าจะต่างกันร่วม 3000 บาท เลยจอดเจ้า City ไว้บ้านดีกว่าครับ