ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม jazz gk มีปัญหาน้ำในหม้อพักหายครับ  (อ่าน 10563 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
รถผมเป็นและรถในคลับก็เป็นกันครับ คือน้ำในหม้อพักจะยุบแต่ก็ไม่มากนะครับ เต็มขีด max ขับไปเดือนสองเดือนจะหายไปครึ่งเซนต์ได้ ลองเช็คแล้วก็ไม่รั่ว ดูสีน้ำมันเครื่องก็ปกติ แต่แปลกที่ซิตี้เครื่องเดียวกันหมดกลับไม่เป็น

เป็นไปได้มั้ยครับที่ห้องเครื่องแจ๊สเล็กมากเลยร้อนจัดจนน้ำระเหย

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ทำไม jazz gk มีปัญหาน้ำในหม้อพักหายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 16:54:23 »
ลองดูต่อโดยไม่ต้องเติมสัก 6เดือนหรือมากกว่านั้นสิครับ แต่ต้องเช็คทุก 1-2สัปดาห์ว่าลดลงเรื่อยๆรึเปล่า ถ้า 2เดือนายไปครึ่งเซ็นต์ 6เดือนจะหายไปเกือบ 2ซม. รึเปล่า รึถ้าอยากลองก็ไปสัก 1ปีแบบไม่เติม ถ้ายังหายไปแค่ครึ่งเซ็นต์เหมือนเดิมก็น่าจะปกติ ช่วงนี้อากาศร้อนมาก อาจจะมีการระเหยไปบ้าง ส่วน city ที่บอกว่าไม่เจอ อาจต้องดูว่าเงื่อนไขเหมือนกันไม๊  รถผม city'09 เติมเต็ม Max วิ่งไปก็หายไปเหมือนกันนะ ราวๆ 1ซม แต่วิ่งไปเป็นปีมันก็ไม่พร่องลงอีกนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: ทำไม jazz gk มีปัญหาน้ำในหม้อพักหายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 20:37:35 »
ถ้าเติมน้ำเปล่ามันละเหยเร็ว เป็นเรื่องปกติ ต้องเชค บ่อยๆ
ถ้าเติมน้ำยาสำหรับหม้อน้ำ ก็ระเหย แต่ช้ากว่าน้ำเปล่า

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 21:29:56 »

ปกติเลยครับ

ผมเติม น้ำเปล่า ลดตลอดครับ เติมทุกๆ 2 เดือน

เคยลืมเติมไป 6 เดือน หายไป จนเกือบมองไม่เห็นครับ

ผมเพิ่งรู้นะครับเนี้ย ว่ารถรุ่นอื่นไม่หาย

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 12:00:31 »
พัดลมหม้อน้ำเสื่อมสภาพ ทำให้เกิดความร้อนสะสม
ผมเคยเป็นแต่อาจจะไม่ใช่สาเหตุก็ได้นะ
จริงๆก็เพียงเติมน้ำกลั่น หรือน้ำยาหม้อน้ำ ถ้าพร่องเยอะก็ค่อยเคลมศูนย์
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Pongsapak Boonvacharee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 18:52:58 »
ผมก็เป็นครับเข้าศูนย์ไปเช็คหลายรอบจนเบื่อละครับ ซื้อน้ำยามาเก็บไว้เติมเอง :)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 19:43:20 »
เท่าที่สังเกตุได้มันจะหายไปจนอยู่กลางระหว่างขีด max กับ min น่ะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 22:23:10 »
เท่าที่สังเกตุได้มันจะหายไปจนอยู่กลางระหว่างขีด max กับ min น่ะครับ

รถผมตอนออกมาวันแรก ศูนย์เติม Coolant มาให้เลย Max ไปนิดนึง ผ่านมา 5 เดือน จะหมื่นโล มันก็ลงไปต่ำกว่า Max นิดถึง ก็เลยไม่รู้มันปกติรึป่าว เพราะคันเก่าผมเติมน้ำเปล่าแทบจะทุกเดือนเลย มาคันนี้พอเห็นว่ามันยุบไปนิดเดียว ก็เลยไม่ได้เติมอะไร

ปล. Jazz ใช้ Coolant แบบไหนอะครับ ผมจะไปหาซื้อมาติดบ้านไว้ (คันเก่าไม่เคยเติม Coolant เลย เติมแต่น้ำเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2017, 23:09:48 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 18:39:21 »

รถผมตอนออกมาวันแรก ศูนย์เติม Coolant มาให้เลย Max ไปนิดนึง ผ่านมา 5 เดือน จะหมื่นโล มันก็ลงไปต่ำกว่า Max นิดถึง ก็เลยไม่รู้มันปกติรึป่าว เพราะคันเก่าผมเติมน้ำเปล่าแทบจะทุกเดือนเลย มาคันนี้พอเห็นว่ามันยุบไปนิดเดียว ก็เลยไม่ได้เติมอะไร

ปล. Jazz ใช้ Coolant แบบไหนอะครับ ผมจะไปหาซื้อมาติดบ้านไว้ (คันเก่าไม่เคยเติม Coolant เลย เติมแต่น้ำเปล่า)

น้ำยาหล่อเย็น honda coolant type-2 ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 06:49:56 »
เคยใช้ฮอนด้า เหมือนจะเป็นนิสัยของยี่ห้อนี้เลย เรื่องน้ำหาย

ออฟไลน์ natchaphon_

• Newbie
  • *
    • Prospeed Thailand
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 10:22:24 »
ผมเพิ่งออกมาได้ 3 เดือน jazz gk น้ำในหม้อพักหายจากตอนออกรถอยู่ระดับ max ตอน 3 เดือนอยู่บน min นิดเดียว ผมเลยกลับเข้าศุนย์ให้เค้าเช็คเพราะคิดว่ามันลงไวไป ช่างที่ศูนย์เค้าเลยเติมให้ใหม่แล้วลองขับดูอีกซักเดือน ผมแปลกใจอยู่ซักพักจนมาเห็นกระทู้นี้เลยคิดว่าผมไม่ได้เป็นแค่คนเดียว