ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 4 ธันวาคม 2021  (อ่าน 1862 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 105 และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4365686750207175

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 105.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=u8Fb7J.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2021/11/06/u8Fb7J.png[/img]

ออฟไลน์ Partarajarin

งาน​ Motor​ Expo​ ทดลอง​ขับ​รถเป็นแบบไหนครับ​ เหมือน​ BIMS​ ไหมครับ

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ระหว่างรถ Altis ตัวtop nurburgring กับ Civic rs ใช้งานในเมืองเป็นหลัก เน้นดูแลรักษาง่าย คันไหนดีครับ (ปล.ชอบทั้งคู่ และมีแพลนจะออกรถพร้อมน้อง แล้วน้องชอบ Civic ครับ 555)

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
Kia ประเทศไทยมีแผนจะทำตลาดรุ่นอื่นนอกจากcarnivalไหมครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ดีพี่จิมมี่ฮะ
ขอสอบถาม 630i GT กับ A7 ขับหน้า คันไหนน่าสนใจกว่าครับ
และ ระบบ quattro มันขับดีกว่าตัวขับหน้าเยอะไหม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ถ้าจะซื้อ Jazz โฉมแรกมาใช้งาน คือจะหาซื้อโฉมสอง แต่ราคายังแรงอยู่พอสมควร เน้นขับในเมือง มีขับออกต่างจังหวัดบ้างๆ ไม่เกิน 130 ส่วนใหญ่ขับคนเดียว นานทีจะมีคนโดยสาร และมีขนของบ้างเป็นบางครั้ง

ระหว่างรุ่นที่ใช้เครื่อง i-DSI กับ I-VTEC ควรจะไปตัวไหนดี และทั้งสองเครื่องนี้ต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Sumo117

• Newbie
  • *
พี่สาวผมสนใจซื้อ XC40 ตัว inscription ตัวนี้มีอะไรต้องระวังบ้างไม๊ครับ ครั้งแรกกับการใช้รถ plug-in มีจุดไหนต้องดูแลรักษา หรือต้องเข้าใจเป็นพิเศษไม๊ครับ แล้วถ้ารถจอดตากแดด(พอดีหลังคามันสั้น ตากจนถึงราวๆเที่ยงพอบ่ายแนวตึกจะบังพอดี) ตัวแบตเตอรรี่จะร้อน หรือมีอัตราการเสื่อมสภาพมากขึ้นไม๊ครับ

ออฟไลน์ zionzz

เห็นข่าว nissan ambition แล้วเหมือนว่าเขาจะเน้นไปที่ ev กับ e power
ทีนี้ตลาดบ้านเราจะยังไงต่ออะครับ จะดัน e power ต่อไหม ซิลฟี่ e power ไรงี้ (ฝัน)

พูดถึง e power, e smart ของโตโยต้าจะมาบ้านเราปะครับ ถ้ามาคิดว่าจะขายดีหรือเปล่า

เชียร์นิสสันนี่อารมณ์​เหมือนเชียร์ลิเวอร์พูล​เมื่อ20ปีที่แล้วเลยครับ เหนื่อย

ออฟไลน์ YOKUNG

• Newbie
  • *
ปีหน้ามีโครงการออกรถครับ อยากทราบว่า City HB กับ Civic FE จะไมเน้อปีหน้าไหมครับ แล้วตัว FL ไม่เข้าไทยใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2021, 14:09:27 โดย YOKUNG »

ออฟไลน์ swanwila

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า CX-30 มีข่าวจะอัปเกรดอุปกรณ์หรือเปลี่ยนโฉมเร็วๆนี้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน พี่ Jimmy ครับ

:) Changan Automobile เขาเปิดตัวรถรุ่นอะไรบ้างครับ
ที่งาน งาน Motor Expo ผมดูข่าวไม่ค่อยเห็นเลย

:) สงสัยอีกข้อครับ ว่าทำไม Honda jazz
ที่บ้านผมยังเห็นวัยรุ่น ออกรถป้ายแดงกันเรื่อยๆเลยครับ
ทั้งๆที่ออกมานานแล้วและจะเลิกผลิตด้วย และมี
City 1.0turbo ที่ใหม่ สดกว่า แรงกว่าครับ
คนกลุ่มนี้เขามีแนวคิดอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2021, 14:19:45 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Firzen

ไม่ทราบว่า มีกระทู้หรือบทความรวมสถิติ ตัวเลขอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง ที่อัพเดทกว่าลิงค์นี้ไหมครับ

https://www.headlightmag.com/power-and-economy-figures-by-segment/

ออฟไลน์ pok1709

• Newbie
  • *
อยากได้รถที่มี 7 ที่นั่ง ขึ้นไป ที่ดูไว้เป็น Xpander, New Avanza, XL7 การใช้งาน ส่วนใหญ่อยู่ในเมือง จะชอบเที่ยวขึ้นเขา ไปครั้งล่ะ 5-6 คน ไม่ทราบว่าเครื่อง 1.5 จะไปไหวหรือไม่ครับ ถ้าไม่ไหวมีตัวไหนแนะนำ งบไม่เกิน 1.4 ล. ไม่เอา PPV น่ะครับ
แล้ว  Kia Canival ที่ผลิตใน อาเซียน จะนำเข้ามาสักเมื่อไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
ซื้อจักรยานเสือหมอบมาครับและมีชิ้นส่วนบางส่วนเป็นคาร์บอน ไม่ทราบว่าเป็นคาร์บอนตัวเดียวที่ใช้ในรถยนต์หรือไม่ครับและมีวิธีดูแลรักษาอย่างไรครับ

ออฟไลน์ พริกไทยดำ

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
พอดีเจอรถมือสอง Chr 1.8 mid my2019
จดทะเบียน กลางปี 2020 เลขไมล์ 2 หมื่น สภาพดี ขาย 6.7 แสนบาท พี่ๆคิดว่าราคานี้โอเคไหมครับ
เจอแบบนี้ลังเลเลย เพราะกำลังเล็ง city hb sv ไว้
ใช้งาน 2 คน ขับในเมืองเป็นหลัก ออกต่างจังหวัดบ้างเดือนละครั้ง 2 ครั้ง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Aod_ELF

• Newbie
  • *
อยากให้เปรียบเทียบยางโดยให้เป็นคะแนน 1 - 10 ครับ  ในแง่  นุ่ม เงียบ เกาะ  (แห้ง/เปียก)
T005A, RE004, Pilot Sport, Primacy4

(มีแผนจะเปลี่ยนยาง  City , Jazz (ของแฟน) ขอบ 16 ครับ
ขอบคุณครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
Benz CLS ตอนนี้ มีแค่รุ่น 220d อย่างเดียวแล้วหรือครับ รุ่น 300d ยังจำหน่ายอยู่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ dekdeedee

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน
อยากสอบถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์
ระหว่าง Glasia Ceramic Hyper S กับพวก Standard ของยี่ห้อดัง
อันไหนดีกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ใช้ Yaris ativ s+  มีโอกาสได้เข้าโคงที่เป็นโค้งยาวที่ความเร็ว125km/hและมีจั้มคอสะพานเล็กๆ ระหว่างจั้มคอสะพานในโค้ง รู้สึกเหมือนรถมีอาการเด้งแบบ หยึยๆ นิดๆ  ทำให้รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ อยากถามคุณบาสมีวิธีทำให้อาการนี้ลดลงมั้ยครับ อาการนี้เพราะรถถูกเซ็ทมาให้นุ่มหรือเปล่าครับ
เป็นรถเดิมๆ
และอยากทราบว่า หากมีอภินิหารปาฏิหารย์ที่ Genesis G80  เข้าไทยนี่จะมาใน segment ไหน และราคาประมาณเท่าไรครับ เห็นรถใน America ดีไซน์สวยมาก

ออฟไลน์ blind your dream

• **
รถdemoผู้บริหารนี่รถช้ำมากไหมครับถ้าจะซื้อมาใช้
รถbmw benz ถ้าหมดwarrantyนี่ค่าเซอร์วิสแพงมากไหมครับถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น
รถbmw m5 ที่เป็นรถย้ายของจะมีปัญหาการเบิกอะไหล่ไหมครับและจะเข้าเซอร์วิสที่ศูนย์bmw ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
สอบถามเรื่องการต่อประกันรถยนต์หน่อยครับเราควรมองหัวข้ออะไรเป็นหลักบ้างครับ ได้ขอเสนอมาเบี้ยเท่ากัน บ.ประกันเดียวกัน แต่มีต่างแตกกันอยู่ 2 ส่วนคือ
1. ทุนประกัน
2. ความรับผิดต่อบุคคลภายนอก ต่อชีวิต ร่างกาย เฉพาะส่วนเกินวงเงินสูงสุดตาม พรบ. xxx บาท/คน แต่ไม่เกิน 10,000,000บาท
สมมุตินะครับ
ที่แรกทุน 170k 5แสนต่อคน เบี้ย 1หมื่น
ที่สองทุน 130k 1ล้านต่อคน  เบี้ย 1หมื่น

เรื่องทุนซ่อมรถเราพอเข้าใจ อันที่ความรับผิดต่อบุคคลภายนอกไม่เข้าใจเลยครับมันหมายถึงอะไรพอจะอธิบายได้ไหมครับ เราควรเลือกต่อประกันอย่างไรดี ถามคนขายก็ฟังเข้าไม่เข้าใจ ฮ่าๆ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2021, 14:38:40 โดย armallstar »

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบจุดแข็งจุดอ่อน Bmw 430i กับ Benz C43 หน่อยครับ ใช้งานขับต่างจังหวัด(ถนนมิตรภาพ) และขับในเมืองชิลๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2021, 14:46:39 โดย Arto33 »

ออฟไลน์ Baby_Dragon

• Newbie
  • *
พอดีไปลอง Good cat มาแล้วผิดหวังหลายๆอย่าง การเข้าโค้ง เข้าห้องโดยสาร เครื่องเสียง เบรค ใบปัดหลัง ไม่มีฮีตเตอร์ การปรับต่างๆต้องทัชจอตลอด

เลยหันไปมอง MG EP มันมีอะไรที่ดีกว่า ที่น่าใช้มากกว่า Good cat บ้างมั้ยครับ