ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องการไรท์แผ่นให้มันโชว์ชื่อเพลงหน่อยครับ  (อ่าน 4169 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ผมลองไรท์แผ่นเพลง MP3 เพื่อจะเก็บไว้ในรถ
ทั้งๆ ที่ไฟล์เพลงมันก็มีชื่อ มีชื่อศิลปิน ชื่ออัลบั้มครบ

แต่พอไปเปิดในรถ (Teana) มันดันขึ้นว่า No information
ในขณะที่บางแผ่นที่ไรท์ไว้นานมากแล้ว (แต่ว่าเป็น .wma) มันดันโชว์ชื่อเพลง

อยากถามหน่อยครับว่าจะไรท์เพลงยังไง ให้มันโชว์ชื่อเพลงบนเครื่องเสียงติดรถได้ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
  ชื่อเพลงเป็นภาษาไทยรถมันมองไม่เห็นมั๊ง?

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ก่อนไรท์ ลองหาโปรแกรมพวก MP3 ID Tag (จำชื่อไม่ได้ :P)

มันจะช่วยเติม information ของไฟล์ให้ครบ

เพราะบางเครื่องจะไม่อ่านชื่อเพลงจากชื่อไฟล์ แต่อ่านจาก properties>title ซึ่งมักจะไม่มีข้อมูลกรอกไว้

โดยเฉพาะไฟล์ MP3
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
แก้แบบ manual ก็ได้ครับ คลิ๊กที่เพลงนั้นๆ เลือก properties แลกเลือกแก้ข้อมูลตรง detail ได้เลยครับ

จะทำทีละเพลง หรือเลือกแบบ group ก็ได้ครับ ตามสะดวก

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
  ชื่อเพลงเป็นภาษาไทยรถมันมองไม่เห็นมั๊ง?
เพลงภาษาอังกฤษครับ

แก้แบบ manual ก็ได้ครับ คลิ๊กที่เพลงนั้นๆ เลือก properties แลกเลือกแก้ข้อมูลตรง detail ได้เลยครับ

จะทำทีละเพลง หรือเลือกแบบ group ก็ได้ครับ ตามสะดวก
ผมก็ใส่ข้อมูลลงใน properties แล้วนะึครับ แต่ยังไงมันก็ไม่โชว์ งง?
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP