ผู้เขียน หัวข้อ: เจอกันบ่อยมั้ย พวกเปิดไซเรนพร่ำเพรื่อ  (อ่าน 5200 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
เจอกันบ่อยมั้ย พวกเปิดไซเรนพร่ำเพรื่อ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:05:24 »
พอดีเพิ่งกลับมาจาก ธนาคาร ผมก็กำลังขับรถชิลๆ อยู่เลนขวา ซึ่งถนนแถวบ้านที่ระยองนี้จะแบ่งเป็น4เลนฝั่งละสอง เลน แต่ปกติรถวิ่งได้ ข้างละ1เลนอยู่แล้วเพราะมีรถจอดข้างถนนเป็นระยะๆ ขับมาดีๆก็เจอทั้งไฟสูงและเสียงและไฟไซเรนมาจี้ตรูด ด้วยความมีน้ำใจ ผมก็รีบเข้าซ้ายหลบทันแถมตัวเองยังต้องเบรคตัวโก่งเพราะมีรถจอดด้านซ้าย แถมคันที่จอดดันเป็น audi R8 (ชนไปคงซวย GTI บ้านๆอย่างเราคงไม่มีตังค์จ่าย) พอหลบเสร็จ ผมก็ออกมาปกติขับมาซัก 3-4กิโล แม่เจ้าเจอรถมูลนิธิชื่อดังในระยอง คันเดิมจอดเบิ้ลเครื่องอยู่ที่ร้านแต่งเครื่องยนต์พวกพ่วงกล่องดันราง นี่มันไปช่วยเหลือคนเจ็บหรือตายเร็วขนาดนั้นหรือตะกี๊มันเปิดเพื่อเทสรถกันแน่วะ  เห็นแล้วเซ็งครับ เจอแบบนี้ถ้าเกิดคันอื่นที่เค้ามีธุระไปช่วยคนเจ็บจิงๆแล้วคนทั่วไปเข้าใจว่ามันเปิดเพื่อให้คันอื่นหลบจะได้ซิ่งกันเต็มที่ อะไรจะเกิดขึ้น แล้วอีกอย่างบางที่ไม่มีเหตุ มันก็ขับกันไวมากๆขับไวแบบชิบหายวายป่วงจิงๆ ซึ่งบางทีผมผ่านมูลนิธิตรงนี้ เห็นคนในมูลนิธิส่วนใหญ่อายุแค่20ต้นๆ ไม่ถึง20ก็มีเป็นคนขับซะส่วนใหญ่ เห็นแล้วหนักใจแทนครับ เมื่อก่อนมีแต่ผู้ใหญ่ แต่เด๋วนี้ไม่รู้หายไปไหนหมดแล้ว หลังๆผมเจอพวกนี้มาขอบริจาคที่บริษัทบางทีต้องชั่งใจอ่ะครับเพราะผมเคยสงสัยเหมือนกัน ว่ามันเอาตังค์จากไหนมาแต่งรถกันแล้วทำไมต้องแต่งรถแรงๆ แรงเกินความจำเป็นด้วยมากๆ มันควรจะทำให้ปลอดภัยที่สุดไม่ใช่หรอ แต่เด๋วนี้ทุกมูลนิธิ ถ้าที่ไหนม่มีกะบะวิ่งควอเตอร์ไมล์ได้ต่ำกว่า12 วิ นี่มันจะไปช่วยคนไม่ทันใช่มั้ย

ปล.งดดราม่านะครับ แค่แชร์ประสบการณ์จริง อ้อผมไม่ได้ถ่ายรูปนะครับพอดีใช้ BB curve 9300 กล้องห่วยมาก สู้ i mobile ยังไม่ได้ ถ่ายตอนขับนี่ดูไม่รู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: เจอกันบ่อยมั้ย พวกเปิดไซเรนพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:11:05 »
รถมูลนิธิที่เค้าเปิดส่วนใหญ่คือได้รับแจ้ง แล้วอยู่ๆก็โดน ว  มาบอกว่าโดนหลอกเยอะแยะครับ เอาเป็นว่าเค้าได้รับแจ้งนั่นแหละ น้อยคนที่จะมาขับแบบนั้น เอาเป็นว่าให้คิดว่าเค้าช่วยคน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: เจอกันบ่อยมั้ย พวกเปิดไซเรนพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:17:24 »
เมื่อวันอาทิตย์ผมขับรถชะลอหาร้านขายเครื่องกีฬาตรงถนนเส้นเลียบสนามศุภฯ รถสวนกันค่อนข้างโล่ง มีรถสวนมาเป็นพักๆ

มีรถวีโก้ติดไซเรนขาวน้ำตาลขับตามหลังไม่ถึงครึ่งนาที พอผมเห็นก็ชะลอให้ เขาจะได้แซงไปง่ายๆครับ แต่พอเบี่ยงหัวแซงก็มาบีบแตรปี้นๆใส่ผม?
เลยบ่นกับแฟนในรถว่าอะไร หลบให้แซงแล้วยังทำตัวถ่อย

แล้วมันก็ไปจอดข้างหน้าจอดรถเดินไปร้านอะไรสักอย่างข้างทาง มาทั้งเครื่องแบบเลย ผมก็ขับแซงไป

คันอื่นแซงผมอีกก็มีแต่ไม่มีใครทำตัวแบบนั้น

แต่สักพักมันเจ้าคันที่ว่ามันก็ขับออกมา คราวนี้ไม่ทันไร ก็จี้ตูด บีบแตร ดิ๊บไฟใส่ ผมกวนบาทาไม่หลบให้แล้วครับ มีปัญญาก็แซงเอาเอง
พอใกล้สุดสายรถก็สวนเลนมาเรื่อยๆ มันแซงไม่ได้ก็เลยปิดไฟไซเรนด้วย ...จะรีบไปไหนเนี่ย สุดท้ายพอสุดทางเลี้ยวแล้วมันก็ปาดแซงไปอย่างเร็ว น่าเ้อือมระอา

นี่แหละประสบการณ์กับรถผู้พิทักษ์สันติราฎษร์ เฮ้อ ทำตัวได้แบบ..ต่ำจริงๆ

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:29:33 »
เมื่อวันอาทิตย์ผมขับรถชะลอหาร้านขายเครื่องกีฬาตรงถนนเส้นเลียบสนามศุภฯ รถสวนกันค่อนข้างโล่ง มีรถสวนมาเป็นพักๆ

มีรถวีโก้ติดไซเรนขาวน้ำตาลขับตามหลังไม่ถึงครึ่งนาที พอผมเห็นก็ชะลอให้ เขาจะได้แซงไปง่ายๆครับ แต่พอเบี่ยงหัวแซงก็มาบีบแตรปี้นๆใส่ผม?
เลยบ่นกับแฟนในรถว่าอะไร หลบให้แซงแล้วยังทำตัวถ่อย

แล้วมันก็ไปจอดข้างหน้าจอดรถเดินไปร้านอะไรสักอย่างข้างทาง มาทั้งเครื่องแบบเลย ผมก็ขับแซงไป

คันอื่นแซงผมอีกก็มีแต่ไม่มีใครทำตัวแบบนั้น

แต่สักพักมันเจ้าคันที่ว่ามันก็ขับออกมา คราวนี้ไม่ทันไร ก็จี้ตูด บีบแตร ดิ๊บไฟใส่ ผมกวนบาทาไม่หลบให้แล้วครับ มีปัญญาก็แซงเอาเอง
พอใกล้สุดสายรถก็สวนเลนมาเรื่อยๆ มันแซงไม่ได้ก็เลยปิดไฟไซเรนด้วย ...จะรีบไปไหนเนี่ย สุดท้ายพอสุดทางเลี้ยวแล้วมันก็ปาดแซงไปอย่างเร็ว น่าเ้อือมระอา

นี่แหละประสบการณ์กับรถผู้พิทักษ์สันติราฎษร์ เฮ้อ ทำตัวได้แบบ..ต่ำจริงๆ

พ่อมันตายครับ ที่จอดนี่คือลงมาซื้อโลง

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:53:00 »
ถ้าให้มองโลกในแง่ดีคือได้รับแจง กะลังรีบไปแล้วได้วอมาว่ายกเลิก

แต่ความเป็นจริง ผมไม่เชื่อครับ โอกาสเป็นไปได้น้อยมากกก ที่ได้รับคำสั่งยกเลิกแล้วเกิดอารมแวะร้านจูนกล่องดันรางเลย อือ   

โลกเรามันก็แบบนี้แหละ ยิ่งพวกมูลนิธิ อย่าให้พูดเลย บางคนรีบไปรับลูก รับเมีย รีบไปกินเหล้า มันก็เปิด

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:22:05 »
เคยเจอรถตำรวจเปิดไล่รถข้างหน้าคับ ซัก10นาทีถัดมา เจอกันที่ไก่ย่างตาแป๊ะ วิเชียรบุรีคับ ;D

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:29:34 »
เค้าเปิดก็หลบ คิดมากทำไม

อย่างเดียวคือต้องค่อยๆชะลอ อย่าตกใจ ลดอุบัติเหตุ สังคมจะได้น่าอยู่

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:31:32 »
ถ้าให้มองโลกในแง่ดีคือได้รับแจง กะลังรีบไปแล้วได้วอมาว่ายกเลิก

แต่ความเป็นจริง ผมไม่เชื่อครับ โอกาสเป็นไปได้น้อยมากกก ที่ได้รับคำสั่งยกเลิกแล้วเกิดอารมแวะร้านจูนกล่องดันรางเลย อือ   

โลกเรามันก็แบบนี้แหละ ยิ่งพวกมูลนิธิ อย่าให้พูดเลย บางคนรีบไปรับลูก รับเมีย รีบไปกินเหล้า มันก็เปิด

รถมูลนิธิบางคันก็เข้ามูลนิธิเพื่อที่จะซิ่งได้อย่างถูกกฎหมายจริงๆ แต่ก็ยังมีรถที่ทำเพื่อช่วยเหลือประชาชนอยู่อีกเยอะนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:35:06 »
รถกระบะตำรวจส่วนใหญ่ใน กทม. ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมรุ่นหลังหลังนี่
แค่ขับตรวจ หรือสัญจรปกติในเมืองก็ต้องเปิดไฟวับวาบบนหลังคารถ

ตอนนี้เข้าใจแล้วว่า ถ้าเจอก็จะไม่หลบให้พวกนี้นะครับ ถ้ารีบก็เปิดเสียงไซเรน จะได้หลบให้

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:40:45 »
อืม ก็มันมีทั้งจริงและไม่จริง เต็มไปหมดแล้วครับ  ด่วนจริงก็มีมาก ปลอมก็มีเยอะ ได้แต่ทำใจ เพราะไอ้คนที่ทำกันนั้น มันเคยได้อภิสิทธิ์มาก่อน เช่น รถมูลนิธิ รถตำรวจ รถนักการเมือง มันเริ่มความไม่ดีนี้ตั้งแต่ผู้นำหล่ะครับ  เลยไม่รู้ว่าใครหน้าไหนจะมาแก้ปัญหานี้ให้ประชาชนอย่างพวกเรา  เพราะ"บ้านเมืองเรากำลังถอยหลังและ เถื่อนมากขึ้นทุกๆวันครับ"  ได้แต่ปลง

อยู่แถวบ้านผมครับ สส.มันออกจากบ้านผมเห็นมันก็เปิดไซเรนท์ในรถตู้มันเลย ไม่รู้เปิดหาพ่อแม่ใครที่ไหน มันวิ่งคันเดียวด้วย ใครขวางมันก็ไล่อย่างหมูหมาครับ  แล้วพวกเราจะให้ใครช่วยได้

เพราะเจ้าที่ที่่ดูแลในหน้าที่โดยตรงก้ไม่ทำอะไร ทั้งตำรวจจราจร(ก็ยังทำเอง) ทั้งเจ้าหน้ากรม การต่างๆที่ ก็มีคนรับผิดชอบอยู่ แต่ก็ไม่มีใครออกมาทำงานหรือแสดงความรับผิดชอบ หม้ั่นตรวจสอบหรือ แนะนำรวมทั้งจับกุม ต่างรอนักการเมืองสั่งการ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:45:07 »
แถวเมืองชล เห็นรถกระบะวีโก้ตีตราโล่ ขับๆชิดซ้ายฝ่าไฟแดงแถวหนองมน ท้ายกระบะ มีชื่อ สน.ชัดเจน

ผมหละอึ้งไปพักนึง ตอนนั้นเค้าไม่ได้เปิดไซเรนนะ แต่ขับได้แบบว่า ปาดซ้ายขวา

ผมก็คิดว่าพี่แกคงรีบไปทำตามคนร้ายแหละครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:50:13 »
ผมนึกถึงรถตู้ คาราเวล แหะ ;D

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:51:37 »
พูดเรื่องนี้ก็อยากแสดงความคิดเห็นและฝากเตือนผู้เกี่ยวข้องค่ะ
 คือ ไม่ว่าท่านจะเป็นรถมูลนิธิ รถโรงพยาบาล ที่่ท่านเปิดไฟไซเรน เราทุกคนยินดีหลีกทางให้เพราะถือว่าท่านรีบช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์
แต่ก่อนที่ท่านจะแซงจะปาด รบกวนขอความระมัดระวังคันอื่นด้วยค่ะ เขาเหล่านั้นก็ไม่อยากโดนชนเหมือนกัน
เราเจอบ่อยมาก รถโรงพยาบาลสาย สารคาม-วาปีปทุม แซงมา ถนนก็แคบๆ จะให้เราหลบยังไง บางทีแทบจะตกข้างทางอยู่แล้ว
ให้ดูจังหวะนิดนึงค่ะ ทุกคนพร้อมจะหลีกทางให้ค่ะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 13:14:24 »

อย่าไปสนใจเลยครับ ให้คิดว่า พวกนั้นคือ ลูกเสือที่หลุดมาจากนรก และอีกไม่นานก็คงกลับลงนรกไปครับ

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 13:16:35 »
บางที ตามวันหรือเทศกาลของคนจีนต่างๆ ก็เปิดว่อนเหมือนกันครับ บางทีเปิดเพื่อไล่สิ่งที่มองไม่เห็น หรือถนนบางเส้นเฮี้ยนจัดก็เปิดวิ่งรอบนึงกันอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 13:21:58 »
ผมก็พยามหลบให้ทุกครั้งถ้าเจอรถแบบนี้หรือรถพยาบาลนะครับ ส่วนจะเหตุให้รีบจริง
หรือเปิดเล่นผมไม่ค่อยใส่ใจเท่ากับสงสัยมาก หาคำตอบไม่เจอ ว่าทำไมรถพวกนี้ต้อง
โหลดเตี้ย ลงแม็ก วางเครื่องแรงๆ เสียงโบลว์ออฟ+เสียงเวสเกตแซดๆ+ เครื่องเสียงตูมๆ
ไปเพื่ออะไร ใครบอกที??
 เพื่อนผมที่มาจากต่างประเทศบอกว่านี่รถกูชีพบ้านยู หรือรถแดรกกันแน่
บ้านไอมีแต่รถตู้คันโตๆ รถพยาบาลคันเท่ารถ 6 ล้อ เห็นบ้านยูแล้วไอไม่อยากเจ็บเลยให้ตาย!!!  :D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 13:23:54 »
เชียงใหม่ด้วยครับ
รถตำรวจขับชิลๆ เปิดไซเรน
รู้ว่ากำลังวิ่งตรวจความเรียบร้อย
แต่ท่านเปิดมาแบบนี้ โจร ขโมย เค้าเห็นมาแต่ไกล
มันคงเผ่นก่อนที่ท่านตำรวจจะเจอเข้าอ่ะนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:04:37 »
เบื่อครับ เดี๋ยวนี้ไม่รู้จริงหรือหลอกแล้ว

ได้แต่หลบ และ ทำใจซะ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:32:10 »
ผมก็พยามหลบให้ทุกครั้งถ้าเจอรถแบบนี้หรือรถพยาบาลนะครับ ส่วนจะเหตุให้รีบจริง
หรือเปิดเล่นผมไม่ค่อยใส่ใจเท่ากับสงสัยมาก หาคำตอบไม่เจอ ว่าทำไมรถพวกนี้ต้อง
โหลดเตี้ย ลงแม็ก วางเครื่องแรงๆ เสียงโบลว์ออฟ+เสียงเวสเกตแซดๆ+ เครื่องเสียงตูมๆ
ไปเพื่ออะไร ใครบอกที??
 เพื่อนผมที่มาจากต่างประเทศบอกว่านี่รถกูชีพบ้านยู หรือรถแดรกกันแน่
บ้านไอมีแต่รถตู้คันโตๆ รถพยาบาลคันเท่ารถ 6 ล้อ เห็นบ้านยูแล้วไอไม่อยากเจ็บเลยให้ตาย!!!  :D

นั่นแหละครับที่ผมสงสัย ทำไมต้องทำแบบนั้นด้วยในเมื่อมันเป็นรถกู้ชีพ ไม่ใช่รถแข่ง

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 20:30:10 »
ลาดพร้าว 15 ครับ บ่อยมากครับ น่าจะเป็นทหาร ใหญ่โต ใช้ Landrover ออกมาที่ ต้องมีรถนำเป็น ไซเรน และก็มีตำรวจมากั้นรถ ที่ทางแยกให้
สงสัยครับ นอกจากขบวนรถนายกแล้ว คนพวกนี้ มีอภิสิทธิ์ ไม่ต้องติดไฟแดง หรือครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88