ผู้เขียน หัวข้อ: [จากข่าว] ถ้าเกิดสมมติว่า มีคนมาขับรถไล่ยิงเรา ควรจะทำยังไงดีครับ  (อ่าน 11055 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้ามันเริ่มยิงแล้ว ผมคงทำยังไงก็ได้ ให้รถผมกับรถมันชนกัน มีสีตัวถังติดอีกฝ่ายก่อน เพื่อเป็นหลักฐาน

หลังจากนั้นก็หนี ไม่ก็ยิงสวนไปตามสถานะการ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
ผมเจอรถใส่ไฟซีนอนจะหลบให้มันแซงไปครับ หรือก็เปลี่ยนไปอยู่เลนอื่นถ้าทำได้ หากทำไม่ได้ก็ปรับกระจกหลบแสงไปครับ

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
เดี๋ยวนี้ คนไทยขับรถใจเย็นน้อยลง ทุกที
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ nutmos

โดยส่วนตัวผมคิดว่า การสวดมนต์เป็นทางออกที่ดีที่สุด
อย่างน้อยๆ ถึงแม้จะไม่ช่วยให้เรารอดจากเหตุการณ์
แต่เราก็จะได้ไปที่ชอบๆ แล้วไงครับ ส่วนตัวคนยิง
สุดท้าย เขาก็จะต้องชดใช้กรรมด้วยตัวของเขาเองล่ะครับ

ส่วนเรื่องรถนะครับ ผมขอบอกเลยว่า Fortuner เป็นรถที่มี
มารยาท "ทราม" ที่สุด แต่ไม่ได้หมายความว่า คนขับจะเป็น
คนที่มารยาท "ทราม" ทุกคนนะครับ เพราะบางคน นอกจาก
ขับเร็วแล้ว ยังจะติดไฟซีน่อน ส่องสาดกระจายไปทั่ว (ขนาด
ในหมู่บ้านผมยังเจอเลย) นี่ขนาดทางโค้งในหมู่บ้านผมนะ
เห็น Fortuner จี้ตูด Captiva มา แล้วก็แซงไปเลย นี่ "หมู่บ้าน"
นะ ไม่ควรขับเร็วด้วยนะ แต่คนขับดีๆ ก็มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี

และจากที่คุณ Buggaboo ผมว่าข้อความที่คุณยกมานี่ โดนใจผม
มากๆ ครับ แต่ก็ไม่ใช่ทุกคำพูดหรอกนะครับ

ออฟไลน์ PAN

เป็นผมนะครับจะเบรคให้รถช้ากว่ารถอีกคันแล้วก็เร่งคันเร่งเต็มที่ปาดตูดรถให้ปัดชนข้างทางให้ตายเลยครับ ถ้าเขายิงมานะครับ ผมทำแบบนี้แน่นอน แบบที่ตำรวจต่างประเทศเขาเอาไว้หยุดรถผู้ร้ายอะครับเรียกว่าอะไรซักอย่างนี่แหละ

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
ขับหนีครับผม  รถแรงไม่แรงไม่รู้ แต่ฝีมือการขับมุดเป็นเลิศ

เราสองมือจับพวงมาลัย บังคับทิศทางรถ แต่คนที่จะยิง มือหนึ่งถือปืน มือหนึ่งจับพวงมาลัย

ยังไงเราก้หนีได้ มุดได้ เพราะว่าสองมือจับพวงมาลัย

หรือถ้ามีปืน ก็ยิงกลับไปเลย     พวกที่ไล่ยิงมันถ่อย สถุน Here!!!

อย่างในข่าวที่กัปตันการบินไทยโดนไล่ยิง     ไอคนยิงมันเพิ่งได้รถฟอร์จูนเนอร์ป้ายแดง มันเพิ่งมีรถขับ

มันเลยว่าบนท้องถนนข้าใหญ่      แน่จริงมาต่อยกันดีกว่า ลูกผู้ชายเต็มร้อย

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่างในข่าวที่กัปตันการบินไทยโดนไล่ยิง     ไอคนยิงมันเพิ่งได้รถฟอร์จูนเนอร์ป้ายแดง มันเพิ่งมีรถขับ

มันเลยว่าบนท้องถนนข้าใหญ่      แน่จริงมาต่อยกันดีกว่า ลูกผู้ชายเต็มร้อย

จะว่าไป สโลแกนเขาก็ "The World Is Mine" นี่นา ถึงว่า คิดว่าเป็นโลกส่วนตัว -*-
อาจจะรุ่นเก่าลากป้ายแดงก็ได้ครับ เพราะถ้าไมเนอร์เชนจ์ ใส่ซีน่อน ก็ไม่น่าไปกวนตาใครนะ..

ออฟไลน์ sunatee

• Newbie
  • *
จากที่อ่านจากข่าว และในทีวีจากปากคำของกับตัน ....

บอกตรงๆ ผมว่ากับตันน่ะแหละ ไปหาเรื่องเค้าก่อนครับ .....

ถามว่าทำไม .... ??

ฟอร์จูนเนอร์ รถสูงกว่าเก่งเยอะ เวลามาจ่อท้ายไฟอ่าจจะแยงตา เป็นเรื่องธรรมดาครับ .... แถมยิ่งถ้าบรรทุกคนมาด้วย ท้ายจะห้อย หน้าจะเชิด ไฟเลยแยงตา ...

ฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่ ไฟเป็นโปรเจ็กเตอร์แล้ว หลายคันใส่ซีนอนมา ผมก็ไม่เห็นมันจะแยงตาผมตรงไหน (นอกจากบรรทุกคนมาเยอะอย่างที่บอก)

คุณกับตันไปเปิดไฟใส่เค้า ทั้งๆที่เค้าแซงไปแล้ว มันเป็นการหาเรื่องครับ ต้องเข้าใจว่า ฟอร์จูนเนอร์ พื้นฐานรถมันเป็นยังไง  ถ้าเข้าใจก็จะได้ไม่โมโห ...

แค่นั้นแหละครับ นอกนั้น พิจารณากันเอาเองนะ ....

แต่ถ้าเราโดนไล่ยิง เป็นผม จะเบรคให้เค้าชนท้ายเราแรงๆครับ แล้วพยายามคุมรถเราให้อยู่ แล้วไปต่อ ...สวนคันที่ชน หม้อน้ำแตก ตามไม่ได้หรอกครับ

เห็นด้วยครับผมขับ d-max รถเก๋งขอไฟตะหลอดเวลาสวนกันครับทั้งที่ผมเปิดไฟต่ำนะครับ และผมว่ารถเก๋งก็ไม่แพ้กันครับเคยสวนกับcvicใส่ไฟxenonแสบตามากครับ

ออฟไลน์ mkuski

จากที่อ่านจากข่าว และในทีวีจากปากคำของกับตัน ....

บอกตรงๆ ผมว่ากับตันน่ะแหละ ไปหาเรื่องเค้าก่อนครับ .....

ถามว่าทำไม .... ??

ฟอร์จูนเนอร์ รถสูงกว่าเก่งเยอะ เวลามาจ่อท้ายไฟอ่าจจะแยงตา เป็นเรื่องธรรมดาครับ .... แถมยิ่งถ้าบรรทุกคนมาด้วย ท้ายจะห้อย หน้าจะเชิด ไฟเลยแยงตา ...

ฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่ ไฟเป็นโปรเจ็กเตอร์แล้ว หลายคันใส่ซีนอนมา ผมก็ไม่เห็นมันจะแยงตาผมตรงไหน (นอกจากบรรทุกคนมาเยอะอย่างที่บอก)

คุณกับตันไปเปิดไฟใส่เค้า ทั้งๆที่เค้าแซงไปแล้ว มันเป็นการหาเรื่องครับ ต้องเข้าใจว่า ฟอร์จูนเนอร์ พื้นฐานรถมันเป็นยังไง  ถ้าเข้าใจก็จะได้ไม่โมโห ...

แค่นั้นแหละครับ นอกนั้น พิจารณากันเอาเองนะ ....

แต่ถ้าเราโดนไล่ยิง เป็นผม จะเบรคให้เค้าชนท้ายเราแรงๆครับ แล้วพยายามคุมรถเราให้อยู่ แล้วไปต่อ ...สวนคันที่ชน หม้อน้ำแตก ตามไม่ได้หรอกครับ

เห็นด้วยครับผมขับ d-max รถเก๋งขอไฟตะหลอดเวลาสวนกันครับทั้งที่ผมเปิดไฟต่ำนะครับ และผมว่ารถเก๋งก็ไม่แพ้กันครับเคยสวนกับcvicใส่ไฟxenonแสบตามากครับ

อีซูซู ผมว่าไฟมันต่ำค่อนข้างสูงกว่าชาวบ้าน มาหลาย 10 ปีแล้ว นะ
หรือ ไม่ผมก็คิดไปเอง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พยายามขับเข้าไปที่ชุมชน เป็นอย่างเดียวที่นึกออก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!