ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำทีคับcityกับvios  (อ่าน 14724 ครั้ง)

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ช่วยแนะนำทีคับcityกับvios
« เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 17:45:58 »
พอดีว่าพี่สาวผมจะถอยรถคันแรกในชีวิตอ่าคับ
พี่สาวผมชอบ vios เพราะแต่งสวย แต่ผมดันชอบ city
ผมอยากจะรู้ว่าใครดีกว่ากันคับ
(ขนาดพี่จิมมี่ยังถอยcityเลย)

ออฟไลน์ BOMB LOVE CITY

• Newbie
  • *
Re: ช่วยแนะนำทีคับcityกับvios
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 18:31:48 »
ส่วนตัวเชียร์ city ครับ สวยกว่าเยอาะ นั่งสบายกว่าครับ ถ้ายังลังอยู่ก็หารีวิวที่พี่จิมมี่ได้ทำไว้อ่านประกอบกันครับ
จัดได้ว่าเป็นรีวิวที่ละเอียดมาก จนทำให้ผมตัดสินใจได้ครับ
และ มาอ่านรีวิวที่ผู้เป็นเจ้าของรถได้ทำไว้ใน User's Voice ประกอบการตัดสินใจครับ
แต่สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวคุณเองที่จะตัดสินใจครับ ขอให้ศึกษาดูดีๆ ทดลองขับทั้งสองคันก่อนนะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9366.0.html อันนี้เป็นรีวิว city ของผมครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9490.0.html อันนี้ วีออส ครับ.........

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 18:46:41 »
ถ้าเน้นเรื่องการขับขี่ ฟิลลิ่งช่วงล่าง นั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน ศูนย์บริการดี(ค่อนข้างเยอะ)
ไป City ครับ

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 18:55:24 »
ขอบคุณมากคับคุณ BOMB LOVE CITY และ คุณK[ën]G™
เดวผมจะเปิดริวิวของพี่จิมมี่ให้พี่ผมอ่านดูเพื่อเขาจะเปลี่ยนใจ
 ;D ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 19:00:41 »
ผมมาเชียร์ City ครับ ว่าแต่......พี่สาวมีแฟน ฤ ยังครับ ไปไหนผมไปส่งก็ได้นะครับ ^^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 19:10:37 »
DArkMaster 
หง่ะ!!!  พี่สาวยังโสดอยู่คับ  สนใจป่าวอ่าคับติดต่อผ่านผมได้นะ
ฮ่าๆๆๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 19:16:27 »
City อีกเสียงคับ
แต่ไม่แน่ใจคับว่า City จะมีตัว Minor Change หรือเปล่า
ส่วน  vios นี้ Minor ไปแล้วคับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 19:29:10 »
DArkMaster 
หง่ะ!!!  พี่สาวยังโสดอยู่คับ  สนใจป่าวอ่าคับติดต่อผ่านผมได้นะ

โอ๊ยย !!! มีคนตัดหน้าผมไปแล้ว
เสียใจจริงๆ T^T

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 19:49:46 »
DArkMaster 

โอ๊ยย !!! มีคนตัดหน้าผมไปแล้ว
เสียใจจริงๆ T^T
^^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 19:55:43 »
ฮ่าๆๆๆ ;D ;D

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 20:36:38 »
ถ้านอกจากข้อแม้ที่ว่า มันคือโตโยต้า
ผมยังหาจุดเด่นแบบชัดๆเหนือคู่แข่งคันอื่นในSegเดียวกันไม่เจอเลย

เว้นซะแต่คุณจะอยากได้รถสักคันที่เอาไว้"ขับ"อย่างเดียว
ชอบรถทนมือทนเท้า ซ่อมง่ายอะไหล่เพียบ รายละเอียดรถไม่ซับซ้อนจุกจิก
คาดว่าจะติดแก๊ส และเป็นรถที่หากว่าช่างไทยคนไหนซ่อมไม่ได้ก็ไปบวชดีกว่า
ถ้าตามนี้ก็วีออสครับ

.-_-.

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 20:56:32 »
city อีกเสียงคราบ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 21:05:08 »
City : เรามันคนละชั้นกับ vios

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 21:14:23 »
ยกต่อยก

เทียบกับรถของญาติผม (Vios G Limited กับ City SV)

1.การออกแบบ
อันนี้นานาจิตตังครับแต่ในความเห็นผม
City - ตูดตรงๆ ไม่สวยนอกนั้นดูดีหมด
Vios - มุมเฉียง ด้านข้าง โอเค นอนนั้นไม่ผ่าน

2.มาตราวัด
City - สวยแบบเรียบๆ MID ครบทุกรุ่น ตำแหน่งตรงคนขับพอดี
Vios - ธรรมดามาก ข้อมูลไม่มีอะไร (แต่ตัว G ขึ้นไปสวยมาก แถมมี MID ให้) ตำแหน่งอยู่ตรงกลางจริงๆ
สรุป = City ดีกว่า (ถ้า Vios อยู่เยื้ยงๆจะได้คะแนนมากกว่านี้ เพราะมองง่ายกว่า)

3.เบาะนั่ง
City - วัสดุผ้าดีจนน่าประทับใจ ที่วางแขนหน้ากล่องเล็กไปนิด เบาะหลังนั่งสบายแถมเอนได้ด้วย (รุ่นท็อป)
Vios - มีเบาะหนังให้ แถมมีที่แขวน แต่ว่ามันทื่อๆ บอกไม่ถูก ชนิดที่ว่า นั่งได้ก็พอ แถมเบาะหลังทื่อพอกัน
สรุป = City ดีกว่า

4.เครื่องเสียง
City - เสียงดีกว่า UI ถูกใจผมเป็นการส่วนตัว แถมมี USB ให้เล่นเพลงด้วย แต่เสียที่น่าจะเติม CD ให้อีกแผ่นเผื่ออยากฟังทันใจ
Vios - มี CD และ AUX ให้ แต่ UI นั้นธรรมดามาก เสียงนั้นยังถือว่าฟังได้อยู่
สรุป = City ดีกว่า

5.การจัดสรร Option
City - ดีที่มีกันขโมยทุกรุ่น เครื่องเสียง USB ทุกรุ่นแต่พวก กระจกตัดแสงได้ควรมีให้ทุกรุ่นแล้ว
Vios - ออปชั่นจุกจิกมีให้หมดทั้งไฟอ่านแผนที่ กระจกปรับแสงหลัง แต่รุ่น J มาตรฐานมันเหม่งๆไปหน่อง
สรุป - City ชนะฉิวเฉียด

6.เครื่องยนต์ (อิงจากพี่จิม)
City - Top 190km/h@5,700 15.7 lm/l
Vios - Top 178km/h@4,600 14.52 km/l
สรุป - City ชนะเห็นๆ (ถ้า Vios มันทำได้เท่าตัวเก่านี่สูสี)

7.ช่วงล่าง พวงมาลัย
City - ทำได้ใกล้กับ Vios เก่าแล้ว
Vios - แย่กว่า Vios เก่าอีก
สรุป - City ชนะ

8.อะไหล่
City - ขายในเอเชีย แอฟริกา อเมริกาบางประเทศ
Vios - ขายทั่วโลก เว้นที่ยุโรป มีขายในญี่ปุ่นชื่อ Belta (โอกาสมีในเซียงกงสูง)
สรุป - Vios ชนะขาด

9.ช่องเก็บของจุกจิก
City - ที่วางแก้ว 4 จุด แผงประตู 2 จุด หลังเบาะ 2 จุด
Vios - ที่วางแก้ว 4 จุด แผงประตู 2 จุด ข้างคอนโซล 2 จุด หลังเบาะ 2 จุด
สรุป - Vios ชนะ

10.ห้องเก็บสัมภาระ
City - 51X l กว้างและลึกเทียบชั้น C Segment ได้สบายๆ แถมพับเบาะหลังได้อีก
Vios - 4XX l กว้างตามมาตรฐาน B Segment
สรุป - City ชนะ

11.ศูนย์บริการ
City - มีเยอะพอดู แต่บริการดีๆหายากมั่ง
Vios - มีทั่วไทย บริการดีๆพอจะหาได้อยู่
สรุป - Vios ชนะ (ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ศูนย์ด้วย)

สรุปแล้ว ผมใช้ City 85% Vios 15% ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ joe_wiset

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 22:54:40 »
ชอบเหลี่ยมๆ เส้น สัน เด่นชัด ก็ต้อง CITY

ชอบโค้งมน กลมๆ ก็ต้อง VIOS

ใจใครใจมันครับชอบอันไหนซื้ออันนั้นรับรองไม่เสียใจ

ที่ตัวเองเลือกเองใช้เอง แต่ว่าที่เห็นส่วนมาก

สาวๆ จะชอบ VIOS กันเยอะส่วน CITY ต้องเหมือน จขกท อิอิ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 23:28:07 »
city ครับ วีออสมันรูปทรงมันเหมือนเต่ายังไงก้ไม่รู้ ไม่ค่อยชอบ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 00:25:44 »
ผมยังไม่เคยขับซิตี้

แต่ คนใกล้ๆตัวผมได้ขับวิออสที่เป็นรถบริษัท เขาไปออกซิตี้ มาขับ แทนที่จะขับวิออส

..............

โดยส่วนตัวแล้วเท่าที่ลองขับ คันเร่งของวิออส เป็นเหมือนคันเร่งจอยพวงมาลัยราคาถูกๆ เพราะเหยียบยากและเมื่อย

สรุปว่า ถ้ามันไม่ใช่โตโยต้า ขายไม่ออกหรอกครับ

อนึ่ง อย่าคิดว่าวิออส จะมีอะไหล่จากญี่ปุ่นเพียบ ถึงแม้ว่าญี่ปุ่นจะมีขายในชื่อเบลต้า แต่เขาไม่ได้ทำตลาดจริงจังนัก ถ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 01:47:08 »
เอาที่เจ้าของรถสบายใจเถอะครับ ถ้าเค้าชอบคันไหนก็ถอยคันนั้น

City Vios ผมว่าดีทั้งคู่ ขายดีทั้งคู่
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 02:39:59 »
city แต่งสวยกว่าเยอะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 07:10:03 »
ขอบคุณIwata Kana GC และทุกๆๆคนมากเลยนะครับ
ขอมูลละเอียดยิบเลย 
แต่ตอนนี้พี่ของผมเริ่มจะเปลี่ยนใจแล้วล่ะครับ
ฮ่าๆๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 07:49:47 »
รูปทรงแล้วแต่ชอบครับ
วีออสได้เปรียบส่วนลดของแถม+ฟรีประกัน นอกนั้นซิตี้ดีกว่าทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 12:32:30 »
เข้ามาเชียร์ CITY อีกเสียงครับ

มะวานเพิ่งเช็ค 40000 กะ เครมสปริงวาล์วไป

ลองขับแล้วจะรู้ครับว่าคันไหนเหมาะกะเรา

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 15:02:47 »
City +1 ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 17:34:56 »
ผมเลือก Honda City ครับ   แต่ Vios ก็ไม่ได้แย่จนรับไม่ได้ ถ้าเป็นคนไม่ใส่ใจรายละเอียดหรือเรื่องมากแบบผมครับ
แล้วถ้าจะซื้อ City หรือ Vios ดู Grade ไหนเอาไว้เหรอครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 18:16:11 »
City อีกเสียง เพราะชอบส่วนตัวค่ะ งุงิ

ออฟไลน์ xex

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:31:38 »
vios เหมือนขับเห็บหมา
city เหมือนขับยานอวกาศ

เมื่อมองดูตอนที่มันมาจอดคู่กัน ตัดสินใจได้ไม่ยากเลยครับ