ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง CAMRY กับ ACCORD คันไหนเบาะนั่งสบายนั่งละไม่ค่อยเมื่อยครับ  (อ่าน 9344 ครั้ง)

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
มมีแพรน จะซื้อรถคันใหม่ครัยเลย อยากทราบครับว่ารถ 2 คันนี้ เวลา ขับให้ สุนทรีภาพในการขับมากกว่ากัน ขับไปนานๆ ละไม่เมื่อย ตรงช่วง คอ บ่า ไหล่ ครับ

คันเดิม ผมขับ Honda City มีปัญหาขับไปนานๆ ละเมื่อยอยู่บ่อยๆ เพราะ ผมรู้สึกว่า คันเบรค กะ คันเร่ง มันอยู่ใกล้ไปหน่อย เวลาขยับเบาะมามากๆ

ขาจะงอมากกว่าเดิมละทำให้เมื่อย ขา ถ้า ขยับเบาะไปไกลระยะการจับพวงมาลัยก็จะห่าง ทำให้หมุน พวงมาลัยไม่ค่อยถนัด ประสบปัญหานี่นานละ

ขับละเกิดการเมื่อยบ่อยๆ เลยอยากทราบวา่า การออกแบบของรถ 2 คันนี้ ระหว่าง CAMRY กับ ACCORD คันไหนขับนานๆเบาะนั่งสบายนั่งละไม่เมื่อยครับ

ออฟไลน์ nut_na

• Newbie
  • *
ที่บ้านมีทั้ง accord 2.0 กับ camry 2.5 อยู่ครับ

แนะนำไป camry ครับ ทั้งคนขับและคนนั่งสบายกว่า accord ในระดับนึงครับ

ปล. ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ถ้าคำนึงเรื่องความสบายของเบาะ
เทียน่าดีสุดครับ รุ่นปัจจุบันดีกว่ารุ่นที่แล้วด้วยครับ
ลองขับดูครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เทียน่ามาไง -*-

ผมว่าเบาะ Accord แข็งไปหน่อย

ออฟไลน์ bobsan

Camry ตัวเบาะใหญ่กว่า accord ครับ นั่งแรกๆรู้สึกดีกว่าแน่นอน
แต่พอขับนานๆผมกลับไม่ชอบเบาะ camry เท่าไหร่ คือมันโล่งๆชอบกล

คนเราสรีระไม่เหมือนกันแนะนำว่าลองขับยาวๆทั้งคู่ดีที่สุดครับ

ถ้าคำนึงเรื่องความสบายของเบาะ
เทียน่าดีสุดครับ รุ่นปัจจุบันดีกว่ารุ่นที่แล้วด้วยครับ
ลองขับดูครับ
อันนี้เห็นด้วยเลยครับ แต่เฉพาะเบาะคู่หน้านะครับ

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
สำหรับผมสูง 177 เบาะหน้า ไม่แตกต่าง คือ ok ทั้ง 2 รุ่น
แต่เบาะหลัง ความสบายจะแตกต่างกันที่ช่วงล่าง ซึ่ง Camry จะสะเทือนน้อยกว่า
กรณีที่วิ่งผ่านถนนที่ไม่ดี Accord จะสะเทือนตามฉบับ Honda รวมทั้งหากใส่ยางแก้มเตี้ย
ยิ่งสะเทือนจนรำคาญ แตกต่างกับ Camry ที่ให้รุ็สึกว่าเป็น D-Segment ที่มีจุดเด่นที่ห้องโดยสาร
อย่างแท้จิง

สัมผัสจากการนั่ง Camry Hybrid ก่อน Minor และ Accord Hybrid เป็นประจำครับ 
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

promt

• บุคคลทั่วไป
เบาะคนขับ แคมรี่นั่งสบายกว่าครับ

ลองไปขับดู แต่ละคนอาจจะมีสรีรไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ rotaryman

โดยรวมแคมรี่สบายกว่าครับ ช่วงล่างก็นุ่มกว่า

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเบาะหน้าหรือคนขับ ขับทางไกลผมลองกันหลายครั้ง Accord รู้สึกสบายกว่าจริงๆครับแต่ก้ไม่ได้เยอะมากเพราะจริงๆก้ดีทั้งคู่แต่ถ้าเบาะหลังเรื่อง

ช่วงล่างแล้วแต่คนชอบถ้าชอบนิ่มๆสบาย camry ครับ ส่วน Accord มันจะรู้สึก stiff มากกว่าให้ตัวน้อยกว่าแต่ก้ไม่ได้แย่ครับ แต่ถ้าเรื่องเบาะล่ะก้

Accord ทำได้ดีไม่มีข้อติอะไรแต่ Camry มันนั่งสบายเกินราคารถครับรุ่นนี้ ผมไม่ได้เข้าข้างนะครับเพราะก้ไม่ได้อะไร แต่ผมเคยเทียบนั่งหลัง camry ตัวนี้เอาเพื่อนไปลองอีก 2 คนด้วย นั่งกันหลายรอบผมว่าเบาะหลังนั่งสบายกว่า MB S class, Lexus LS (ซึ่งจริงๆน่าจะเอาแบบมาจากตัวนี้), BMW 7 series ผมลองกันหลายรอบหลายคนก้ไม่รู้นะ ย้ำว่าเบาะอย่างเดียวนะครับไม่ได้รวมพวกช่วงล่าง จะมีสบายสูสีหรือสบายกว่าก้ Jaguar พวกตระกูล X แล้วก้ไป Bentley เลยจริงๆ ถ้าเป็นผมสนใจเรื่องคนนั่งหลังมากๆผมเอา camry ครับแต่ถ้าเน้นนั่งหน้ากับขับผมเอา Accord ครับ ขอให้ถูกใจกับคันที่เลือกนะครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) Camry อีกเสียงครับ ขับทางไกลไม่ค่อยเมื่อยล้า
     ภรรยาผมชอบมากๆครับ หนังหุ้มก็นุ่มนวลมือ มีลมแอร์เป่าที่เบาะนั่ง กับผนักพิงหลังของคู่หน้าด้วย
     นอกเรื่องนิดครับช่วงก่อนภรรยาเป็นงูสวัดที่ชายโครงแล้วร้าวไปด้านหลัง หมอจะให้ใช้ผ้าชุบน้ำมาดๆ
     กับความเย็นประคบเพื่อบรรเทาอาการปวดจากเส้นประสาท แต่ในช่วงที่นั่งรถอาศัยลมเป่าจากเบาะนั่ง
     ของ camry แฟนบอกช่วยให้สบายและผ่อนคลายได้มากเลยครับ
     ลูกชายก็ชอบเบาะหลัง ที่ปรับเอนหลังได้ เวลาเดินทางไกลเอนหลับได้สบายเลยครับ

ผมชอบเบาะนั่งงด้านหลังมากกว่า e class รุ่นปัจจุบันที่กำลังจะตกรุ่นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2016, 09:22:42 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ baeyongcai

Camry Mc
สำหรับผมถ้าขับเอง = ปวดหลัง
ถ้านั่งหลัง = เมารถ
ไม่รู้เป็นอะไร !?

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
Camry โลดคับ จากคนใช้ G9 สบายสู้แคมรี่ไม่ได้เลยไม่ว่าจะข้างหน้าหรือข้างหลัง ช่วงล่างที่นิ่มนวลกว่ายิ่งทำให้รู้สึกสบายมากกว่า G9 ขึ้นไปอีกครับ ยกตัวอย่างขับรถไปเที่ยวหัวหินกับที่บ้าน แอคคอร์ดนี่เมื่อยกันทุกคนเลยคับ ผมก้อเมื่อย ปวดก้นมากด้วย ในขณะที่ตอนเอาแคมรี่ไปไม่เป็น ผมเคยใช้แคมรี่ไฮบริดโฉมแรก (แต่ขายไปแล้ว) ขนาดความสบายยังสู้ตัวปัจจุบันไม่ได้ ยังดีกว่า G9 อีกครับ คุณภาพวัสดุหนัง ความเรียบร้อยอะไรพวกนี้แคมรี่ดีกว่า G9 เยอะมากครับ แต่ดีไซน์ภายในของแคมรี่ที่มันแก่มาก เชยมาก ทำให้ไม่น่าสนใจคับ ถ้ายอมรับกับภายในได้ Camry เลยคับ ดีกว่า
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ CookiE

โดยส่วนตัวเบาะคัมรี่ดีกว่าครับ

แอคคอร์ดมันบางๆ แข็งๆ ไงไม่รู้

ออฟไลน์ muza

เท่าที่อ่านดู จขกท
มองหารถ ที่ พวงมาลัย ปรับสูง ต่ำ และยุบ เข้าออกได้อยู่นะครับ
เพราะคัน ปัจจุบันไม่ตอบโจทย์

ส่วน คัมรี่ แน่ๆ เลยคือ วางแขน ซ้าย ขวา และเบาะ กระชับกว่า
นั่งหลัง แบบ สองคน สบายกว่าครับ ^^"

ออฟไลน์ Sit: )

เทียน่ามาไง -*-

ผมว่าเบาะ Accord แข็งไปหน่อย

ตอนที่บ้านซื้อรถก็เลือกแค่ Accord Camry ไปลองกันทั้งสองคันก็ไม่ถูกใจ
สุดท้ายซื้อเทียน่ามา เพราะคนที่ไปลองกันบอกว่ามันนั่งดีสุด
ผมก็คิดไม่ถึงครับว่าหวยออกเทียน่า ส่วนตัวไม่ปลื้มนิสสัน
คนที่ตัดสินใจว่าเอาเทียน่าก็ไม่เคยใช้นิสสันและผมไม่เคยได้ยินเขาพูดถึงเลย แต่ที่สรุปออกมาเป็นเทียน่าเพราะ
คนที่ไปลองขับบอกว่ามันขับสบายสุด คนที่ไปด้วย (สูงวัยละ) บอกว่าเขานั่งหลังแล้ว ok สุด
สุดท้ายผมเองได้ลองขับเองก็ประทับใจการนั่งและการขับขี่มากกว่า Accord (2.0) ที่ตั้งใจไปลองแต่ผิดหวัง
ที่บอกว่ารุ่นนี้นั่งดีกว่ารุ่นเดิมเพราะ รุ่นเดิมมันนุ่มไปครับ ขับนานไเมื่อยและปวดหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2016, 10:58:15 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ peterW

ถ้าเอานั่งสบาย  ก็ต้อง Camry  อันนี้จริง

แต่ถ้าได้ design ภายในแบบ Accord แต่วัสดุ ความทนทาน การประกอบ การใช้งานจริง เอาแบบ Camry มันจะดีมากเลย

Camry ออกแบบภายในรุ่นนี้  ยังสู้ AVC40 ไม่ได้เลย   รุ่นนี้แนวคอนโซล แก่ แบบ อนุรักษ์นิยม

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จากปสก. ถ้าเลือกระหว่าง Accord / Camry เลือกแคมรี่ครับ หนานุ่ม หยุ่นๆกว่า

แต่ถ้าอยากลอง Teana ให้ไปลองเองครับ อย่าพาผู้ใหญ่ไป

เดี๋ยวกลับบ้านไม่ได้ ถ้าไม่จอง ;D

ออฟไลน์ palma

จากปสก. ถ้าเลือกระหว่าง Accord / Camry เลือกแคมรี่ครับ หนานุ่ม หยุ่นๆกว่า

แต่ถ้าอยากลอง Teana ให้ไปลองเองครับ อย่าพาผู้ใหญ่ไป

เดี๋ยวกลับบ้านไม่ได้ ถ้าไม่จอง ;D

ถ้าตอบตามโจทย์ ก็น่าจะเป็น camry ครับ

ถ้าตอบแบบฟรีได้ล่ะก็ เลือก Teana L33-2.5 ครับ
- ได้ welcome seat ที่เข้าออก สบาย ยิ่งผู้ใหญ่นี่สะดวกมาก
- วัสดุหนังดี นั่งสบาย รวมๆไม่นุ่มเกินไป น่าจะอยู่ระหว่าง Camry กับ Accord
- ภายในเงียบน่าจะที่สุด ตัวรถนิ่งไม่โยน ไม่กระด้าง ดีต่อการโดยสารทางไกลครับ ถึงปลายทางไม่เมื่อยล้า ข้อนี้สำคัญไม่แพ้เรื่องเบาะนั่งนะครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขับ Accord G9 ครับ พึ่งขับไปกลับ สวนผึ้งมาครับ

เบาะหน้าก็นั่งสบายนะครับ แต่การพักแขนขวาที่ประตูไม่ค่อยลงตัวกับผมเท่าไหร่ ที่พักแขนซ้ายใหญ่และนุ่มอันนี้ชอบครับ

เบาะหลังก็นั่งสบายครับ แฟนนั่งหลังแล้วชอบกว่า Camry แต่เธอก็นั่งหน้าเพราะปรับเบาะได้เลยสบายกว่า

ส่วนตัวคิดว่าเบาะของ Camry ก็น่าจะนั่งดีกว่า (เห็นคนพูดแบบเดียวกันเยอะมาก) แต่พอคำนึงถึง......

- บรรยากาศในห้องโดยสาร
- การออกแบบคอนโซลกลาง
- ชุดเครื่องเสียงและจอภาพ
- เรือนไมล์ พร้อมแสดงอัตราการสิ้นเปลืองแยกกันระหว่าง Trip A และ Trip B
- Memory Seat ที่จดจำตามหมาบเลขกุญแจที่ใช้ ใช้กุญแจไหนปลดล็อก ก็ปรับเบาะคนขับตามเลยครับ
- เลือก 2.0EL ซึ่งที่เทียบเท่าคงต้องเป็น 2.0 Extremo (แต่ 2.0 Extremo จะให้ Option ที่มากกว่า ในค่าตัวที่แพงกว่า 1.2แสนบาทเมื่อปีที่แล้ว)

สรุปถ้าเน้นการนั่ง คงต้อง Camry หรือไม่ก็ Teana ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Camry เข้าวินครับ
โฉมนี้ผมว่าเทียน่ายังสู้ไม่ได้เลย แต่ถ้าJ32ต้องให้เค้าละ ทั้งหน้าและหลัง

ออฟไลน์ SM.

Camry ครับ เหมือนเค้าตั้งใจสร้างมาให้เน้นสบายนะ