ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานนี้ (27 ม.ค.) ที่งานประมูลป้ายกรมขนส่ง เหมือนมีการปั่นราคารึเปล่าครับ  (อ่าน 6218 ครั้ง)

ออฟไลน์ modtuanid

• Jr. Member
  • **
เมื่อวานนี้ (27 ม.ค.) ผมได้ไปที่กรมขนส่ง เพื่อไปประมูลป้ายในหมวด "ฆฆ" มาครับ มีท่านสมาชิกคนใดได้ไปมามั้ยครับ

ผมได้อยู่ตั้งแต่บ่ายจน 6 โมงเย็นเลยครับ เพราะเลขที่ต้องการอยู่ค่อนข้างหลังๆครับ

ประเด็นคือพอเริ่มเย็นๆแล้วคนเริ่มเหลือน้อยน่ะครับ ซึ่งผมก็สงสัยอยู่ มีหมายเลขนึงที่ผมสังเกตุ (ไม่ขอเอ่ยเลขนะครับ)
พอเลขขึ้นปุ้บ แกยกป้ายก่อนเลยแล้วบอก 2 แสน เกือบทุกเลข แต่เมื่อจบแล้ว แกไม่ได้ป้ายเหล่านั้นเลยนะครับ คนอื่นได้ไปหมด
ก็เลยเกิดสงสัยนิดหน่อยว่า เค้ามาปั่นราคารึเปล่า เพราะมันจะเป็นไปได้หรอที่เค้าเป็นคนเปิดราคาแล้วจะไม่เอาซักเลข
แถมราคาที่เปิดมาก็ไม่ใช่น้อยนะครับ 2 แสนหมดเลย เลขบางเลขเทียบสถิติจากหมวด "ญญ" เมื่อก่อนมันยังไม่ถึง แสน 2 แสนซะด้วยซ้ำ

จึงอยากถามท่านสมาชิกครับ มีใครอยู่ในงานแล้วแอบคิดเหมือนผมบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
ผมว่าปั่นทุกหมวดเลยครับ โดยเฉพาะจาก online จะไป check ยังไง

ราคาผมว่ามันสูงเกินความเป็นจริงไปมากๆ เลขออกมาทุกวัน แถมคนที่มีเลขประมูลแล้ว เขาเปลี่ยนรถก็คงเอาเลขติดไป ไม่ได้มาประมูลใหม่ ยกเว้นจะมีรถเพิ่ม หรือขายป้ายเก่าไปด้วย

ผมว่าในอนาคตมันคงถึงจุดอิ่มตัวแน่ๆ แต่คงยังไม่ใช่เร็วๆนี้ ถึงวันนั้นราคาคงเริ่มลดเอง เพราะคนไปประมูลมีน้อยลง

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ทุกอย่างคือธุรกิจครับ และธุรกิจก็ต้องหวังผลกำไรที่มากกว่าเดิม  ::)
Test ..

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
....ลองไปนั่งทฺกครั้งที่ประมูลสัก 4-5 ครั้งติดๆกันก็จะจำหน้าได้แล้ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ neung23

ผมเลิกสนใจตั้งแต่ หมวด ฎฎ แล้วคับ

หลังจากนั้นมาราคา over มากๆ

ไปหาเลขกึ่งๆธรรมดาใส่ดีกว่า ประมูลไปไม่รุเงินไปไหน ไม่พอยังจะเจอพวกเอาไปขายอีก รำคาญ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ modtuanid

• **
....ลองไปนั่งทฺกครั้งที่ประมูลสัก 4-5 ครั้งติดๆกันก็จะจำหน้าได้แล้ว

โอ้ ขนาดนั้นเลยหรอครับ  :'(

ออฟไลน์ M Performance

ผมอยากได้นะ ป้ายประมูลเนี่ยแต่พอเจอราคาเข้าไปไม่ไหว แพงเฟร่อออ

เอาตังไปลงแม๊ค ชุดแต่งได้บานเลย ผมเลยเน้นแบบไปจองเลขแทนละ

ไม่เสียซักกะบาท ได้เลขสวยน้อยหน่อย แต่ยอมรับได้
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บางคนมาจากขนส่งโดยตรงเลยครับ ;)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

ชอบเป็นการส่วนตัว 555 พึ่งซื้อแผ่นมาดู
H.

ออฟไลน์ iamnobody

ก่อนหน้าที่จะเป็นบริษัทนี้มาทำการประมูล
ผมว่าราคามันต่ำกว่านี้พอสมควร

ลองไปบ่อยๆ สิครับหน้าเดิมๆ ทั้งนั้นแหละ เห็นมั้ยเค้าสนิทสนมกันบางทียังมีแซวกันกับผู้ดำเนินการประมูลเลย

ออฟไลน์ north

ก่อนหน้าที่จะเป็นบริษัทนี้มาทำการประมูล
ผมว่าราคามันต่ำกว่านี้พอสมควร

ลองไปบ่อยๆ สิครับหน้าเดิมๆ ทั้งนั้นแหละ เห็นมั้ยเค้าสนิทสนมกันบางทียังมีแซวกันกับผู้ดำเนินการประมูลเลย

ใช่เลยคับ มีแต่หน้าเดิมๆ  จะเป็นพวกที่นั่งข้างหน้าสุดอะคับ ผมว่าพวกนี้เค้าทำกันเป็นธุรกิจเลยหละคับ

ออฟไลน์ simcity

ผมว่าคงไม่ใช่การปั่นราคาหรอกครับ เพราะราคาที่จบ มันก็ขึ้นอยู่ใน record ของกรมขนส่ง

แต่พวกที่เห็นหน้าเดิมๆ ก็พ่อค้ามาประมูลกันเป็นประจำนั่นแหละครับ

ส่วนที่ยกครั้งแรกทีเดียว 2 แสน เค้าคงรู้ราคาตลาดอยู่ ว่ายังงัยก็เกิน

ขี้เกียจนั่งยกทีละหมื่น สองหมื่นครับ

ออฟไลน์ beerrl

ราคามีแต่ แพงขึ้น เพราะ ส่วนใหญ่คนประมูลอ้างอิงจากราคาเก่าๆที่เขาเล่นกัน
ตัวไหนความนิยมเยอะ ก็จะมีคนที่อยากได้จริงๆ สู้กับเจ้าเก่าที่ทำธุรกิจขายป้ายพวกนี้
แต่สำหรับผม ผมว่าตอนนี้แพงเกินไปครับสำหรับป้ายเลขสวย และ ที่สำคัญคนที่ประมูล ส่วนใหญ่ไม่ใช่คนที่ชอบเลขนั้นๆ แต่เป็นคนที่หาประโยชน์จากตัวเลขนั้นๆแทน
รัฐบาลแทนที่จะได้เงินจากการประมูลในทันที แต่ต้องรอเจ้าของตัวจริงที่จะมาซื้อป้ายจากเจ้าประจำก่อน ซึ่งบางป้ายถูกประมูลไปนานมากแล้ว แต่รัฐยังไม่ได้เงินเลยก็มีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Devil13

ชอบเป็นการส่วนตัว 555 พึ่งซื้อแผ่นมาดู

ชอบเหมือนกัน +1  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
อ่านๆดูแล้วน่าสนใจ
มีนานี้แถวบ้านผมก็มีประมูล เป็นยังไงเดี๋ยวมาเล่าสู่นะครับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ YF-19

ปั่นกันไปเฮอะ ไงผมก็ไม่ซื้อ ก็แค่ตัวเลข
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
บางคนมาจากขนส่งโดยตรงเลยครับ ;)

วันนี้นั่งประมูล วันถัดมานั่งทำงานที่ขนส่ง จริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
เห็นว่าเป็น Gold Limited นิครับ คงประมูลไปขายต่อ เอากำไรอยู่แล้วครับ
ถ้าอยากได้เลขสวยๆ ก็ลองดูราคาตามหน้าเวป แล้ว หารลงมาสัก 30% แค่นี้ก็น่าจะได้ป้ายแล้วล่ะครับ
ยังไงพวกเอาไปขายก็ต้องบวกกำไรไว้อยู่แล้ว ถ้าโดดจากราคาหน้าเวบไปมาก็ขายไม่ได้
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ