ผู้เขียน หัวข้อ: ลบ  (อ่าน 14422 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
ลบ
« เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 16:59:35 »
ลบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2019, 02:17:14 โดย preme123 »

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
Re: Brand Position ของ ​Aston Martin จัดอยู่ในระดับไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 17:07:24 »
Aston Martin ออกแบบเอกลักษณ นิยม เป็นผมผมก้เลือก r8 , 911 คชสต. ครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: Brand Position ของ ​Aston Martin จัดอยู่ในระดับไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 17:33:53 »
Brand Position จะเป็นกลุ่ม Luxury เลยครับ สู้พวก Mastrati(ไม่แน่ใจ) พวกนี้น่ะครับสูงกว่า Porsche แน่นอนครับ
Porsche ที่จริงระดับเดียวกับพวก MB BMW Audi ครับ แต่อาจจะดูสูงกว่าหน่อยเพราะทำแต่รถสปอร์ต(ที่ราคาสูงกว่าซีดาน)ซะส่วนใหญ่ครับ

Aston Martin V8 เป็นตัวเล็กที่สุดของเค้าครับ (เทียบกับ 911 ที่เป็นระดับบนๆละ) ถ้าจะเทียบต้องประมาณ cayman ครับซึ่งราคาต่างกันเยอะอยู่
911 กับ R8 นี่ต้องเทียบประมาณ DB9 ครับ ราคาน่าจะ20กว่าๆล้านบาทครับ
4 ประตูก็มี Rapide ครับ แพงกว่า pananera อยู่โขเลย

ถ้าจะถามว่าเทียบกับพวก Ferrari Lamborghini ได้มั้ย ผมว่ามันคนละแบบครับ น่าจะต่ำกว่าหน่อยนึง
Aston Martin เน้นที่การออกแบบและความชอบล้วนๆเลยครับ(เอาไว้ขับเท่ๆ ไกลๆ) ต่างจาก 2ตัวข้างบนที่เน้น performance และเวลารอบสนามครับ
จุดที่เด่นๆของเค้าเลยคือ เครื่องต้องไม่มีระบบอัดอากาศอะไรใดๆทั้งสิ้น แล้วก็การออกแบบที่ผมว่ามันอมตะมากๆครับ ดู DB5 ที่ใช้ใน 007 สิครับ ยังไงก็ยังสวยอยู่(50-60ปีละ)

สรุปคือน่าจะอยู่ระหว่าง Porsche และ Ferrari ครับ

ส่วนในไทยที่ไม่ค่อยใช้กันคงเป็นที่ความชอบแหละครับ รู้ๆกันอยู่ว่าคนไทยชอบภาพลักษณ์แล้วถ้าเป็น Ferrari หรือ Lamborghini คนทั่วไปจะรู้จักมากกว่าครับ(มัน mainstream กว่า) แล้วก็คนยิ่งใช้น้อยก็คงยิ่งซ่อมยาก+แพงแหละครับ คนที่จะซื้อยี่ห้อนี้ต้องชอบจริงๆครับ

ผมเองชอบแบรนด์นี้มากๆครับ เป็นรถในฝันเลย คือถ้ามีคนให้ Lamborghini Ferrari หรือ Bently/RR ซักคันฟรีๆ ผมขายทิ้งเอาไปซื้อรถประจำตัว 007 แน่นอนครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 17:37:57 »
ผมว่าน่าจะพอๆ กับ Bentley นะครับ คือสูงกว่าพวก Porsche หรือ BMW หรือ Jaguar แต่ยังไม่ถึง RR หรือ Maybach
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 17:53:39 »
ผมมีโอกาสได้นั่งลูบคลำนิดหน่อย บอกเลยว่าชอบมาก หรูหราและสปอร์ต ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ นั่งสบายแล้วก็แรง คือครบจริงๆแต่มันไม่แตะตาเท่า เฟอร์หรือลัมโบ แต่นั่งสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 17:58:46 »

สูงกว่า Porsche,Lamborghini นิดหน่อย และน่าจะเท่า Bentley
ไม่ได้ high-end แบบ RR แต่ก็ไม่ได้วางตัวเป็น Premium/Sport ทั่วไป
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 18:07:17 »
ที่ไม่ค่อยนิยมเพราะคงเรื่องการ ดูแลรักษาแหละครับ เพราะยังไม่มีตัวแทนจำหน่าย
อีกข้อสำคัญคือ รถมันแพง แต่มันไม่แรง มันเลยจึงกลายเป็นรถ supercar คันที่ 3-4-5 ของบ้าน
คิดดูว่าสมมุติท่านมีเงิน 26 ล้านในการซื้อรถ supercar สักคัน ท่านจะเลือกอะไร
ระหว่าง LP560-4 เกือบ 560ม้า  458 Italia   570 ม้า มั้งครับ Porsche 911 turbo S 530 ม้า
0-100 พวกนี้ต่ำกว่า 3.5 วิ
กับ DBS เครื่อง 6.0 v12 แต่ทำม้าได้แค่ 510 แถม 0-100 4.3 วิ อีก
ถ้าเน้นหรู คงไป Bentley กัน เพราะขับง่ายกว่าเยอะ ไปได้หลายสถานที่โดยที่ไม่ต้องกลัวหน้าขูดพื้นถนน
ขับแล้วสบายๆๆๆ

ปล. ความเห็นส่วนตัวครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 18:11:57 »
คิดเหมือนท่านParinceoเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 18:15:43 »
เป็นสปอร์ต + หรู ถือว่าพอๆ กับ Bentley ครับ แต่เหนือกว่า Maserati นะครับ
แต่เน้นไปทางสปอร์ตมากกว่า ส่วน BL จะเอนมาทางหรู
ส่วน Ferrari, Lamborghini นี่สปอร์ตสุดโต่ง และ RR ก็หรูสุดโต่งเหมือนกัน
       Porsche นี่ทำรถครอบคลุมกว่ายี่ห้ออื่นที่กล่าวมามากๆ ตั้งแต่สปอร์ตพื้นฐาน ยันรถแรงระดับ Supercar

ถ้าพูดถึงเฉพาะเรื่องราคาตั้งแต่รุ่นล่างสุดยันสูงสุด (ไม่นับ Cygnet ทีเป็น IQ กลายร่างกับ One-77 ที่เป็นรุ่นพิเศษ)
สูงกว่า Porsche, Maserati แน่นอน
สูสีกับ  Bentley
แต่ด้อยกว่า Ferari, Lamborghini, Rolls Royce
แต่รถพวกนี้มันมีบุคลิกเฉพาะตัวของมันครับ ไม่มียี่ห้อไหนดีกว่าอีกยี่ห้อนึงอย่างสิ้นเชิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2013, 18:26:51 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:51:25 »
ผมว่าน่าจะพอๆ กับ Bentley นะครับ คือสูงกว่าพวก Porsche หรือ BMW หรือ Jaguar แต่ยังไม่ถึง RR หรือ Maybach

Agree krub

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:21:47 »
แบรนด์นี้ ถึงมีเงินมากขนาดไหนแต่ไม่มีชื่อเสียงก็ซื้อบางรุ่นไม่ได้ครับ เพราะเขาจะขายให้กับผู้ที่มีชื่อเสียงระดับโลกเท่านั้น
Test ..

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:50:58 »
แบรนด์นี้ ถึงมีเงินมากขนาดไหนแต่ไม่มีชื่อเสียงก็ซื้อบางรุ่นไม่ได้ครับ เพราะเขาจะขายให้กับผู้ที่มีชื่อเสียงระดับโลกเท่านั้น
เท่าที่ทราบน่าจะมีรุ่นเดียวนะครับคือ One-77

ออฟไลน์ M Performance

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 21:18:28 »
รถยี่ห้อนี้ระบบไฟชอบเสียและขับไม่ดีเท่าตัวอื่นในราคาเดียวกัน

อีกอย่างช่างซ่อมในไทย ซ่อมไม่เป็น ต้องเรียกช่างจากสิงคโปร์มาดู

บวกกับไม่มีตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในประเทศไทย

ยังจะซื้ออยู่มั้ยครับ?
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ 402m11.1sec

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 23:12:03 »
V8 Vantage วิ่งไม่เอาอ่าวเลย ช้า หรือผมนั่งตัวไม่เอส แต่ใส่ tubi blackfire catless แล้วเพราะมาก ไฟสีฟ้าปุงปั้งตูดตลอด
แต่สำหรับผม รถค่ายนี้สวยมากๆไม่จืดแบบ997และไม่ขี้โอ่แบบR8 ราคา V8S นี่ได้ R8V8 หรือ M6 เลย

รถส่วนใหญ่ ประมูลมาเยอะ ราคาอังกฤษมันน่าโดนเหลือคันละสองล้าน คนก็เอาเข้ามาเสี่ยงเล่นและโดนจับ
หรือบางทีก็เอาเข้ามาให้โดนจับ เพราะทุนมันต่ำ แล้วประมูลออกเอา

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 23:18:37 »
V8 Vantage วิ่งไม่เอาอ่าวเลย ช้า หรือผมนั่งตัวไม่เอส แต่ใส่ tubi blackfire catless แล้วเพราะมาก ไฟสีฟ้าปุงปั้งตูดตลอด
แต่สำหรับผม รถค่ายนี้สวยมากๆไม่จืดแบบ997และไม่ขี้โอ่แบบR8 ราคา V8S นี่ได้ R8V8 หรือ M6 เลย

รถส่วนใหญ่ ประมูลมาเยอะ ราคาอังกฤษมันน่าโดนเหลือคันละสองล้าน คนก็เอาเข้ามาเสี่ยงเล่นและโดนจับ
หรือบางทีก็เอาเข้ามาให้โดนจับ เพราะทุนมันต่ำ แล้วประมูลออกเอา

+1 ชัดเจนครับ กำลังจ่องไว้เลยครับ 2ล้าน บวกลบ จาก uk  :D

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 00:10:12 »
เอ่อ Aston Martin, Bentley, Maserati จะเป็น brand ที่ออกรถแนว GT คือ แรง หรู แต่เน้นนั่งสบาย อุปกรณ์อำนวยความสะดวกเพียบ เดินทางไกลได้
ไม่เหมือน Lamborghini, Ferrari ที่เป็นรถ sport แท้ ๆ ที่ขับยากหน่อย นั่งไม่สบายเท่า
ดูการแต่งรถก็พอจะเข้าใจนะครับ Ferrari Lamborghini ดิบ เถื่อน เข้าใกล้รถแข่งมาก ยกเว้นบาง series ของ Ferrari เช่น California, 599

ทำรถคนละประเภทกัน เอามาเทียบกันคงไม่ค่อยเหมาะ
อย่าง V8 นี่ คงต้องเทียบกับ Jaguar XKR มั๊งครับ แต่เทียบกับ 911 หรือ R8 แล้วรู้สึกว่าไม่ใช่นะ

แต่บางที ก็มีออกมาชนกัน เช่น อย่าง Porsche Panamera, กับ AM Rapide ที่ออกมาอยู่ใน sector คล้าย ๆ กัน แต่ก็ต้องยอมรับว่า รถอังกฤษมักจะให้ความรู้สึก premium กว่ารถเยอรมันครับ

อังกฤษ - หรูสุด ๆ
อิตาลี - แรง สปอร์ต
เยอรมัน - ขับดี ราคาเหมาะสม brand รวยจน take over รถอิตาลีได้สบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 00:14:36 โดย ohmx »

ออฟไลน์ tae_polestar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:40:26 »
ส่วนตัวนะครับ ผมมองว่าคนกลุ่มนี้ คือนอกจากจะมีตังค์แล้วคือ ต้องการจะสื่อว่า มีตังค์และมีรสนิยมน๊า ไม่ใช่แบบ เฟอรร์ หรือ ลัมโบกีนี่
The love of automobile will be never cease

ออนไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 14:36:51 »
ผมว่า Aston นี่เทียบ Ferrari กับ Lamborghini ได้เลยแต่เพียงรถจะออกแนวเรียบหรูใช้ในชีวิตประจำวันได้มากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R