ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่วิ่งไปขวางรถคันอื่นกลางแยก (เป็นไปได้หรือเปล่า)  (อ่าน 5365 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
      อย่างเพิ่ง งง ครับ ผมพยายามหาข้อความมาอธิบายแต่ยังคิดไม่ออก เรื่องของเรื่องคือ ผมไปมาเลเซียมา(คิดว่าเมืองที่พัฒนาแล้วหลายเมืองก็คงคล้ายๆกันนะครับ) นั่ง taxi เข้าไปในเมือง สังเกตุว่าเวลารถจะข้ามแยกต่างๆ เขาจะไม่ไปจอดเป็นหางคิวอยู่กลางถนนนะครับ หมายความว่า พอไฟเขียวแต่ไปไม่ได้ เขาก็จะจอดรออยู่ฝั่งตัวเอง ไม่พยายามที่จะไปรออยู่กลางถนน) อันนี้ผมเห็นแล้วปรบมือให้เลย เพราะถ้าจังหวะนั้นไฟกำลังจะเปลี่ยนเป็นสีส้มแล้วเป็นสัญญาณไฟแดง ฝั่งอื่นก็สามารถผ่านไปได้ด้วยดี ไม่ต้องมาโยกซ้าย ยักขวาให้เสียอารมณ์ (ส่วนที่ไม่ดีไม่ขอพูดถึงนะครับ   ;D)
      อยากให้บ้านเรามีวินัยแบบนี้บ้าง หรือถ้าต้องบังคับทำได้น่าจะเป็นผลดีนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ madboy

มันก็ควรจะเป็นเยี่ยงนั้นแหละครับ ผมเองถึงไฟเขียวอยู่ถ้าดูแววแล้วจะออกไปแล้วขวางเค้าก็ไม่ไปครับ  ;D

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member

เจออยู่บ่อยมาก ประมาณว่า ถ้าตรูไม่ได้ไป คนอื่นก็อย่าหวังจะได้ไป 

ผมเคยเปิดกระจกบอกพี่ตำรวจที่ยืนดูอยู่  พี่เค้าก็ไม่เห็นจะสนใจเลยนะ  คงเจอจนชินมั้ง

แต่ว่าวิธีแก้  มันมีอยู่ง่ายนิดเดียวครับ  คือว่าถ้าอะไรที่คิดว่าไม่ดี เราไม่ทำ  คนอื่นอย่างไรช่่างมัน

เพราะว่า  ทำอะไรขาดวินัยคือไทยแท้ จริงๆ

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยครับ โคตรเซ็งประเทศไทย บางทีมันขวางนานจนไฟเราเขียวจนแดงแล้ว ต้องอยู่ที่เดิม
ไม่รู้ว่า ไม่รู้สึกละอายกันมั่งรึไง  เวลาผมไปขวางใครผมยังต้องรีบกุลีกุจอ หลบให้เขาไปเลย -*-

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ไม่วิ่งไปขวางรถคันอื่นกลางแยก (เป็นไป$
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 13:52:57 »
ผมว่ามันเป็นมารยาทที่ควรจะทำครับยิ่งรถติดๆเนี่ยต้องมองดีๆเลยว่าจะไปพ้นหรือป่าว เพราะถ้าด้านเราไปไม่ได้ก็จะไปขวางทางอื่นเค้าแล้วสุดท้ายมันก็จะล๊อคกันหมด4ด้าน ไปกันไม่ได้ซักด้าน

เวลารถติดจะเห็นพวกเห็นแก่ตัวมากที่สุดตาม4แยก แย่งกันไปไม่ยอมกัน ตูจะไปก่อนให้ได้แล้วก็มาขวางทางทำให้รถติด :(

ออฟไลน์ Joe NG

กับอีกเรื่องนึง  ตารางเหลืองบนถนน  เวลาจอดเว้นไว้

แล้วชอบมีพวกที่แซงมาจากข้างหลัง แล้วมาปาดเข้าตรงตารางที่เราเว้นไว้     ;D

ออฟไลน์ Thailand01

กับอีกเรื่องนึง  ตารางเหลืองบนถนน  เวลาจอดเว้นไว้

แล้วชอบมีพวกที่แซงมาจากข้างหลัง แล้วมาปาดเข้าตรงตารางที่เราเว้นไว้     ;D

เห็นด้วยครับ พึ่งเจอมากับตัวเองเลยครับ พยายามคิดในแง่บวกแล้วนะครับแต่บางครั้งก็อดน้อยใจไม่ได้ว่าทำไมการขับรถดีมีน้ำใจและถูกกฎมันช่างทำได้ยากเย็นเสียเหลือเกิน คล้ายๆถูกเอาเปรียบอ่ะนะ ขอบ่นหน่อยนะครับขำขำ ^^~
^^~

ออฟไลน์ Buffy

เป็นไปได้ยากครับ

เรื่องนี้ คนส่วนน้อยมาก มักจะทำกัน

อาจจะเป็นเพราะคนส่วนใหญ่คิดว่า

1. ไปได้รีบไป พ้นไฟเขียวแล้ว ยังไงเราก็ถูก
2. หากไม่ไป โดนรถด้านหลังบีบแตรไล่อีก
3. ไม่มีกฏหมายบัญญัติเอาไว้ ( หรือปะ)

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
มันขึ้นอยู่กับระเบียบวินัยของคนล้วนๆเลยครับ อีกนานกว่าคุณภาพประชากรไทยจะพัฒนาได้แบบนั้น  :P

ออฟไลน์ SCH

• Jr. Member
  • **
ก็เคยทำอยู่ แต่คันหลังบีบแตรไล่ ก็ ไม่รู้จะไปอธิบายคันข้างหลังให้เข้าใจยังไงนี่สิ ^^'
ปปง

ออฟไลน์ Headman

มีอยู่ครั้งนึงครับ อาการแบบเดียวกับจขกท เลย

ผมนั่งรถหัวลากไปกับลุงแถวบ้านน่ะครับ

มันมีแต่หัว ไม่มีพ่วง ติดไฟแดงอยู่ฝั่งนึงคันแรก รถฝั่งโน่นน่ะ แดงแล้ว แต่ มันมีพวกเนียน เกรียนไหลๆ ตามเค้าออกมา
พอเขียวปุป ลุงก็แรงเครื่องขึ้นไปแบบแรงมาก ทำท่าเหมือนจะชนไอ้ 2 คันที่มันเกินออกมา ไอ้ 2 คันนั้นก็เหมือนรู้ มีคันนึงสงสัยจะกลัวตามจัด กระโดดออกจากรถทางประตูฝั่งซ้ายเลย ผมล่ะสะใจ ลุงแรงขึ้นไปไม่ได้ชนนะครับ แต่ ทำท่าเหมือนจะชน แล้วไปเบรคใกล้ๆ คันนั้นเลย มอเตอร์ไซค์ที่อยู่ใกลเๆ ฮากริบเลยครับ

ตำรวจยังสมน้ำหน้าเลย สุดท้าย ไอ้ 2 คันนั้นก็ต้องวนซ้ายไปวนถนนมาใหม่แล้วมาเลี้ยวเข้า

ความใหญ่ของรถ มันเป็นประโบชน์จริงๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ seamonkey

ลองไปอียิปต์ดูครับ สุดๆไปเลย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมทำครับ ใครไม่พอใจแซงไปเลย ผมไม่ถือ อิอิ ไปติดกลางสี่แยกจะได้รับคำด่าเยอะกว่ามาก

ออฟไลน์ neutrino

เห็นด้วยครับ โคตรเซ็งประเทศไทย บางทีมันขวางนานจนไฟเราเขียวจนแดงแล้ว ต้องอยู่ที่เดิม
ไม่รู้ว่า ไม่รู้สึกละอายกันมั่งรึไง  เวลาผมไปขวางใครผมยังต้องรีบกุลีกุจอ หลบให้เขาไปเลย -*-
คุณเป็นคนดีเกินไปในสังคมนี้ และก็เป็นคนกลุ่มน้อยซะด้วย บนท้องถนนกรุงเทพทุกวันนี้ มีแต่พวกคนขับรถประเภทถ่อยๆเต็มถนนไปหมด และการขับรถบนท้องถนนทุกวันนี้จะยากขึ้นทุกวัน เนื่องจากคนเห็นแก่ตัวเยอะ(แค่พวกรถตู้โดยสารคุณก็ปวดขมับแล้ว), ไม่ประสีประสาเรื่องกฏจราจร(ประมาณว่า พอเริ่มทำงานก็เริ่มซื้อรถคันแรก และก็ต้องรีบซื้อเดี๋ยวไม่ได้คืนภาษี), พวกตั้งใจทำผิดกฏหมาย และ ฯลฯอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สมัยอยู่ที่พิตตส์เบิร์ก มีป้ายว่า DO NOT BLOCK INTERSECTION ครับ ที่บ้านเราก็น่าจะมีกฎนะแต่ไม่รู้บังคับใช้แค่ไหน

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ประจำครับ โดยเฉพาะในเยาวราช

นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ IncarRus

เรื่องนี้,,, เป็นสิ่งที่ผมถือปฎิบัติมาตลอด
....ถ้ารถติดตรงแยก,,, และตูดรถคันหน้ายังไม่พ้นไฟแดง
....ผมจะจอดรอ,,, ตรงเส้น หรือทางม้าลาย

ถ้าผม,,, ไปกับเพื่อน ก็จะสอนเพื่อน
....ไปกับน้อง,,, ก็จะสอนน้อง
....ไปกับแฟน,,, ก็จะสอนแฟน
....เรื่องแบบนี้,,, อยู่ที่สำนึกต่อสังคม, ไม่มีในตำราครับ

ออฟไลน์ valent

กฎหมายเขาแรงนะครับ เรื่องเล็กๆ น้อยๆก็สำคัญหมด
อย่าเผลอไปทำสิ่งผิดกฎหมายบ้านเขาเชียวล่ะ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ 6162002

คุณเป็นคนดีเกินไปในสังคมนี้ และก็เป็นคนกลุ่มน้อยซะด้วย บนท้องถนนกรุงเทพทุกวันนี้ มีแต่พวกคนขับรถประเภทถ่อยๆเต็มถนนไปหมด และการขับรถบนท้องถนนทุกวันนี้จะยากขึ้นทุกวัน เนื่องจากคนเห็นแก่ตัวเยอะ(แค่พวกรถตู้โดยสารคุณก็ปวดขมับแล้ว), ไม่ประสีประสาเรื่องกฏจราจร(ประมาณว่า พอเริ่มทำงานก็เริ่มซื้อรถคันแรก และก็ต้องรีบซื้อเดี๋ยวไม่ได้คืนภาษี), พวกตั้งใจทำผิดกฏหมาย และ ฯลฯอีกเยอะครับ

เพราะงั้น ไปอยู่ต่างจังหวัดกันดีกว่าครับ อิอิ (บ้านผม กบินทร์ ไม่เจริญสักที อยากให้ความเจริญเฉียดเข้าไปบ้าง) ^^"

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องนี้,,, เป็นสิ่งที่ผมถือปฎิบัติมาตลอด
....ถ้ารถติดตรงแยก,,, และตูดรถคันหน้ายังไม่พ้นไฟแดง
....ผมจะจอดรอ,,, ตรงเส้น หรือทางม้าลาย

ถ้าผม,,, ไปกับเพื่อน ก็จะสอนเพื่อน
....ไปกับน้อง,,, ก็จะสอนน้อง
....ไปกับแฟน,,, ก็จะสอนแฟน
....เรื่องแบบนี้,,, อยู่ที่สำนึกต่อสังคม, ไม่มีในตำราครับ
ยกนิ้วโป้งให้ครับ จะถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดด้วย

ออฟไลน์ capton

เคยไปทำงานที่ปันังสามสี่วัน ผมว่าเค้ามีวินัยมากๆ ผมไม่เคยเห็นรถฝ่าไฟแดง คนจะข้ามน่ีจอดให้เลย คันหลังตามมาไม่มีบีบแตรไล่ ทางแยก ทางข้าม ส่วนมากจะชลอ ให้อีกฝ่ายไป เป็นบ้านเรา ต่างคนต่างจะไปไม่ยอมกัน

อีกอย่างผมไม่ได้ยินรถแบบท่อดังๆเลย ไม่รู้เป็นเพราะกฎหมายหรือป่าว

ออฟไลน์ demushin

• Newbie
  • *
เหมือนว่าจะเป็นกฎหมายเค้านะครับ
ถ้าไฟแดงแล้วยังอยู่บนถนนก็เหมือนกับฝ่าไฟแดงอ่ะคับ (ถ้าจำไม่ผิดอ่ะนะ)
ผมว่ามันก็เป็นกฎที่ดีนะคับ

ออฟไลน์ muying

เจอบ่อยมากๆ

เส้นเหลืองทะแยงก็เจอบ่อย จนแทบจะลงไปต่อยมันก็เคยมาแล้ว