ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ HONDA FREED  (อ่าน 5948 ครั้ง)

ออฟไลน์ threeca

• Newbie
  • *
สนใจ HONDA FREED
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 16:32:27 »
สนใจ FREED มือสอง
1 ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ หรือหลังไมเนอร์เชนจ์ อันไหยน่าใช้กว่ากัน
2 ไปทดลองขับFREEDมา เวลาเหยียบคันเร่งแล้วรู้สึกเกียร์กระตุกเวลาเปลี่ยนเกียร์เป็นปกติหรือป่าวครับ
3 ทำไม FREED ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ราคาสูงและ มือสองน่าใช้ไม่ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: สนใจ HONDA FREED
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 17:00:06 »
เรื่องเกียร์กระตุก ผมว่าเกียร์อาจจะเริ่มไปก็ได้นะครับ
แต่ธรรมชาติของเกียร์ฟรีดมันจะกระตุกหน่อยๆหาเหยียบ ผมว่ามันจะเหมือนอแวนซ่าครับ

เครื่องเล็กน้ำหนักเยอะ เวลาเปลี่ยนเกียร์จะมีโหลดหน่อยๆ

ไม่เหมือนตอนเครื่องนี้เกียร์นี้อยู่ในแจ๊ส มันจะไม่มีโหลดเลย(ผมเคยใช้ทั้งคู่อยู่ช่วงนึง)

ผมแนะนำให้ซื้อ ปี 13 ขึ้นไป
ดอกเบี้ยกำลังสวย

หรือได้14 ที่มีแอร์หลังจะยิ่งดีใหญ่เลยครับ

ตัวก่อน mc (ตัวที่ไม่ใช่รูป) ไม่ค่อยแนะนำ
เพราะซื้อมา ต้องไปเปลี่ยนโช้ค 4 ต้น

ตัว mc ต้องเปลี่ยน 2 ต้นหลัง

แต่ถ้าตัว แอร์หลัง ไม่ต้องเปลี่ยนโช้คเลย

คือ ผมกลัวว่าซื้อไปจะไปรับอาการกระเด้งกระดอนไม่ได้น่ะครับ

ตอนนี้ผมใช้มา แสนโลแล้ว ก็ยังชิลๆอยู่ครับ

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 17:23:24 »
สนใจ FREED มือสอง
1 ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ หรือหลังไมเนอร์เชนจ์ อันไหยน่าใช้กว่ากัน
MC น่าใช้กว่า พักแขนมีครบทุกที่นั่งแล้ว  แต่ถ้าเอาก่อน MC ก็ได้ราคาที่ถูกกว่ามาก

2 ไปทดลองขับFREEDมา เวลาเหยียบคันเร่งแล้วรู้สึกเกียร์กระตุกเวลาเปลี่ยนเกียร์เป็นปกติหรือป่าวครับ
รุ่นนี้เปลี่ยนนิ่ม ไม่กระตุกครับ

3 ทำไม FREED ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ราคาสูงและ มือสองน่าใช้ไม่ครับ
ราคาตามปีครับ
ผมเอาก่อน MC  เพราะตอนนั้นถูกกว่า MC เกือบ 2 แสน

กรณีผ่อน เซียนต้ามือ 1 ก็น่าสนครับ
กรณีมือ2 ถ้าจะ bias ให้ดูคุ้ม มันแพงกว่า Jazz GE ไม่มาก  ;D

โชคดีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 17:26:36 »
ผมใช้รุ่น top สุด ตัว MC แล้ว เกียร์ไม่มีการกระตุกนะครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 17:47:17 »
ชอบ และดูมือ2 เช่นกันครับ

ติดตรง ความปลอดภัย
ระบบความปลอดภัย
– ถุงลมคู่หน้า Dual SRS
– ระบบป้องกันล็อค ABS
– ระบบกระจายแรงเบรก EBD

*ไม่มีระบบช่วยการทรงตัว(VSA VSC ESP)
ขนาดปี2017 ก็ไม่มี
ราคาขนาดนี้ แต่ด้อยกว่าCITY เหอๆ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 17:57:02 »
ไม่เคย Freed ขับแหะ
แต่เคยขับ Jazz GE, City 08-13 เครื่อง l15a เกียร์ออโต้ 5 สปีด
จังหวะเปลี่ยนเกียร์จะแรงจนรู้สึกนิดนึง ถ้าขับรถเปลี่ยนเกียร์นุ่มๆอย่างพวก Toyota หรือรถ CVT มาก่อน
อาจคิดว่ามันกระตุกได้ ผมขับ Jazz, City รุ่นที่ว่ามาหลายคัน รู้สึกเหมือนกันทุกคัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:54:15 »
Freed มือสองตัว mc มีแอร์หลังย่อมดีกว่าก่อน mc แน่ๆครับ
แต่ราคาสูงพอสมควร ถ้าผ่อนไป sienta ตัวล่างดีกว่า พับเบาะแล้วน่าจะขนของได้มากกว่ารถกระบะสี่ประตูเสียอีก

แต่วัสดุภายในต่างๆ freed ดูดีและทนกว่า
ผมรับไม่ได้กับมือปรับเบาะของ sienta ที่เยินทุกคันครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 19:02:44 »
ที่บ้านเคยมีตัว MC เอาไปติดเบาะ welcab
ใช้เอง 2 ปี ยกให้ญาติใช้ต่อจนตอนนี้ 3 ปียังไม่มีปัญหาอะไรครับ การประกอบก็ไม่มีปัญหาอะไร
แนะนำตัว MC เพราะมีแอร์หลัง ที่ท้าวแขน เบาะคนขับปรับสูงต่ำได้

รถขับง่ายแต่ขับไม่ดี ไม่ประหยัดน้ำมันเท่าไหร่ กินเท่า CX-5 2.5 ลิตร
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ threeca

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 19:48:50 »
ของคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 20:09:50 »
ขับอยู่ครับ รถเบาคล่องตัวมาก ขับอยู่ ผมว่ากระจกมันหลอนๆ โดยรวมขับแล้วแปลกๆ ครับ

ถ้าให้เลือกตอนนี้ งบถึง ผมเอา sienta ป้ายแดงดีกว่าครับ

ขับยาวๆ ใช้สบายๆ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 20:37:36 »
ผมว่ารถ ok นะ ตอนปล่อยไป แสนสองโล ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:50:49 »
ถ้ารับวัสดุ และงานประกอบ รวมทั้งเบาะหลัง sienta ได้ ก็เป็นอีกตัวเลือก แต่ภรรยาผมยังชอบในฟรีดอยู่ เพราะเป็นรถที่เหมาะแก่การขับขี่ในเมือง อย่างไปช็อปปิ้งเขาชอบฟรีดมาก เล็กกระทัดรัด ขับ ขี่จอดง่าย และใช้มาสามปีไม่มีอะไรจุกจิก แต่ไม่เหมาะในการเดินทางไกลต่างจังหวัด ผมออก Kia grand carnival มามีคนมาขอซื้อ ฟรีด ภรรยายังขอไว้ใช้ เขาบอกชอบนั่ง kia แต่ชอบขับฟรีด ผมว่าสุภาพสตรีหลายท่านคิดแบบนี้
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 06:38:30 »
เลือกรุ่นที่มีช่องแอร์(หรือเป็นแค่พัดลมหว่า) จะดีกว่า เผื่อลมให้คนข้างหลัง

ส่วนการขับขี่ ทัศนวิศัยดี กระทัดรัดขับง่าย ใส่ของเยอะ เข้าออกสะบาย มีลูกไปด้วยนี่ สวรรค์ ชัดๆ

แต่ต้องแลกกะ

เครื่องจะอืดและเสียงดัง เกียร์เลยต้องรับภาระแทน ช่วงล่างต้องทำใจ นั่งหลังอาจตะมีอาการมึน

ขับร้อยนึงมือก็เปียกเหงื่อละ

ปล ใช้ freed รุ่นแรกอยู่

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 07:16:41 »
ซื้อได้ ถ้าขับรถเก่ง และไม่เคยชน หรือถูกชนเลย
เค้าเลิกผลิตชิ้นส่วนมาหลายปีแล้วครับ เรื่องอะไหล่ก็นับถอยหลังรอวันสิ้นบุญ

ถ้าเป็นผมเอาตัวใหม่ๆอะไหล่เบิกศูนย์ได้อีก 10 ปีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 07:34:41 »
เทียบอัตราสิ้นเปลือง FREED กับ SIENTA แล้ว
อยากได้เครื่องSIENTAวางบนFREED ครับ

ผมเคยใช้VIOS2016 เครื่องเดียวกันกับSienta 2NR-FE + CVT7
ประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งดี

ตัวSIENTA ระบบความปลอดภัยดีกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:38:11 »
มันมี Mc 2 รุ่นนะครับ เอาแบบรุ่นที่มีแอร์เพดานครับ จะเย็นฉ่ำไปเบาะ 3 เลย
รถดีหน้าใช้ เหมาะสำหรับในเมือง  เพราะนอกเมือง โคตรอืดเลย เร่งแซงทีต้องวัดใจกัน

แนะนำ ลองไปขับเซียนต้าก่อนครับ  8)

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 13:08:02 »
รถมือ 2 ดอกเบี้ยแพงนะครับ

ถ้าซื้อสดก็จัดเลยครับ
แต่ถ้าผ่อน ผมว่าป้ายแดงคุ้มกว่า