โพลล์

ณ ตอนนี้ถ้าเลือกระหว่าง Accord MC 2.4 EL กับ Teana 2.5 XV Sunroof คุณจะเลือกอะไร

Accord MC 2.4 EL
10 (23.8%)
Teana 2.5 XV Sunroof
32 (76.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 41

ผู้เขียน หัวข้อ: ณ ตอนนี้ถ้าเลือกระหว่าง Accord MC 2.4 EL กับ Teana 2.5 XV Sunroof คุณจะเลือกอะไร  (อ่าน 17944 ครั้ง)

ออฟไลน์ Un_Sp.Med

• Newbie
  • *
ใจก้อชอบ Teana นะคับ แต่กลัวเรื่องศูนย์บริการ กับเกียร์ CVT อ่ะคับ แค่นั้นจริงๆ ToT หรือว่าผมกังวลมากไปเองหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ชอบแนวไหนครับ

- accord ออกแนวสปอร์ต ช่วงล่างติดแข็งหน่อย แต่ไม่กระด้าง ขับเองสนุกที่สุด เกียร์มี+/- ประหยัดน้ำมันแบบไม่น่าเชื่อ เปิด cruise control ที 110 กม./ชม. ได้ 15 โล/ลิตร กรุงเทพฯ - เชียงใหม่น้ำมันยังเหลือ เครื่องเสียงประเสริฐสุด ภายในกว้างขวางที่สุด เบาะหลังพับได้ แต่เก็บเสียงจากพื้นถนนไม่ได้เรื่อง เคลมของเป็นงานอดิเรกแต่ก็เคลมไม่ยาก

- Teana มาแนวป๋าๆ ช่วงล่างนุ่มนั่งสบาย วัสดุภายในดีที่สุด เก็บเสียงดีมาก แต่เครื่องเสียงไม่ได้เรื่อง ภายในแคบที่สุดในกลุ่มเพราะตัวถังมันแคบ ช่องเก็บของไม่ค่อยมี กินน้ำมันพอประมาณตามภาษาเครื่อง 6 สูบ

ปล. แอคคอร์ดน่ะตัวถังมันไม่บางหรอกครับแต่ฮอนด้ามันทำสีมาบางเอง รถกระบะผมยังทำสีมาหนากว่าอีกส่วนเรื่องความปลอดภัย เคยมีคนเอาแอคคอร์ดไปหมุนกลางบรูพาวิถีด้วยความเร็ว 180 มาแล้ว รถพังยับทั้งคัน ถุงลมระเบิดครบ 6 ใบเลย แต่คนขับไม่เป็นอะไร แค่นี้ผมก็ว่ามันปลอดภัยแล้วล่ะ    

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

- accord ออกแนวสปอร์ต ช่วงล่างติดแข็งหน่อย แต่ไม่กระด้าง ขับเองสนุกที่สุด เกียร์มี+/- ประหยัดน้ำมันแบบไม่น่าเชื่อ เปิด cruise control ที 110 กม./ชม. ได้ 15 โล/ลิตร กรุงเทพฯ - เชียงใหม่น้ำมันยังเหลือ เครื่องเสียงประเสริฐสุด ภายในกว้างขวางที่สุด เบาะหลังพับได้ แต่เก็บเสียงจากพื้นถนนไม่ได้เรื่อง เคลมของเป็นงานอดิเรกแต่ก็เคลมไม่ยาก

- Teana มาแนวป๋าๆ ช่วงล่างนุ่มนั่งสบาย วัสดุภายในดีที่สุด เก็บเสียงดีมาก แต่เครื่องเสียงไม่ได้เรื่อง ภายในแคบที่สุดในกลุ่มเพราะตัวถังมันแคบ ช่องเก็บของไม่ค่อยมี กินน้ำมันพอประมาณตามภาษาเครื่อง 6 สูบ

ปล. แอคคอร์ดน่ะตัวถังมันไม่บางหรอกครับแต่ฮอนด้ามันทำสีมาบางเอง รถกระบะผมยังทำสีมาหนากว่าอีกส่วนเรื่องความปลอดภัย เคยมีคนเอาแอคคอร์ดไปหมุนกลางบรูพาวิถีด้วยความเร็ว 180 มาแล้ว รถพังยับทั้งคัน ถุงลมระเบิดครบ 6 ใบเลย แต่คนขับไม่เป็นอะไร แค่นี้ผมก็ว่ามันปลอดภัยแล้วล่ะ   
พี่ครับ ผมลองจับตัวถังอัลติสยังแข็งกว่านี้อีกครับ มอไซด์ยังดีกว่านี้เลย ผมเหนกับตาเลย มันไม่เปนไรเลย รถเรานี่ยับยู่ด้านหลังแล้วล่าสุดยังโดนรถอะไรก้อไม่รู้ชนตัวถังปริ้นออกมา ด้านข้างยับ ไฟท้ายดุ้งออกมา สมมติว่าถ้ารถพี่โดนแบบผม พี่จะคิดว่ายังไงครับ ไม่ได้อคตินะครับ คอตอนนี้ผิดหวังมาก แล้วพี่ชายคนโตผมก้อใช้รุ่นนี้เคยโดนแคมรี่เฉี่ยวรอยยาวยุบไปนิดนึงด้วยครับ แคมรี่นี่ไม่เปนไรเลย สีไม่ถลอกด้วย >:(

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
ผมลองมาแล้วทั้ง 2 คัน โดยเฉพาะ TEANA ผมสาดมาแล้ว 1684 โค้ง มาแบบนิ่งๆ ผู้โดยสารไปอาเจียนเลอะเทอะ

ขับได้ยาวๆ 17 ชั่วโมงจากแม่ฮ่องสอนถึงกรุงเทพ (โค้งเยอะ+รถติด ครับ เเหะๆ)

แต่แอคคอร์ดได้ลองมาระยะสั้นๆ ครับ รู้สึกถึงความกระด้างของช่วงล่าง แต่อัตราเร่งดีพอสมควรเมื่อใช้โหมด +/-

ยอมรับเลยว่าหน้าตาแอคคอร์ดสวยกว่า ยกเว้นไฟท้ายอันสิ้นคิดนั่น

ออฟไลน์ Arado_kung

พี่ครับ ผมลองจับตัวถังอัลติสยังแข็งกว่านี้อีกครับ มอไซด์ยังดีกว่านี้เลย ผมเหนกับตาเลย มันไม่เปนไรเลย รถเรานี่ยับยู่ด้านหลังแล้วล่าสุดยังโดนรถอะไรก้อไม่รู้ชนตัวถังปริ้นออกมา ด้านข้างยับ ไฟท้ายดุ้งออกมา สมมติว่าถ้ารถพี่โดนแบบผม พี่จะคิดว่ายังไงครับ ไม่ได้อคตินะครับ คอตอนนี้ผิดหวังมาก แล้วพี่ชายคนโตผมก้อใช้รุ่นนี้เคยโดนแคมรี่เฉี่ยวรอยยาวยุบไปนิดนึงด้วยครับ แคมรี่นี่ไม่เปนไรเลย สีไม่ถลอกด้วย >:(

ก็บอกอยู่นี่ไงล่ะครับว่ารถญี่ปุ่นเหล็กมันหนาเท่ากันหมด ยกเว้นมิตซูจะหนากว่าชาวบ้านเขาหน่อยนึง แต่ฮอนด้าเหล็กมันก็ขนาดเท่าๆกับชาวบ้านเขาก็จริงแต่มันสีมาบางกว่าชาวบ้านเขา สะกิดนิดหน่อยรอยบานล่ะครับ ไม่เข้าใจจริงๆมันจะทำสีให้ดูดีกว่านี้หน่อยไม่ได้รึไง ผมเคยโดนมอไซด์มาชนท้ายเหมือนกันแต่ไม่ใช่กับแอคคอร์ดนะครับ แต่เป็นกระบะ 4x4 อีกคัน มอไซด์ดิ้นพราดๆเลย ส่วนรถผมไม่เป็นอะไรเพราะกันชนหลังมันเป็นเหล็กทั้งอันครับ เพื่อนผมมีอัลติสรุ่นที่แล้วโดนมอไซด์ชน รถมันก็ตูดบานแต่มอไซด์ไม่เป็นอะไรเลยเหมือนกันครับ เรื่องแบบนี้มันพูดกันยากอ่ะครับ ถ้าแข็งแรงจริงๆสงสัยต้องเป็นรถยุโรปอย่างเดียวจะหนักจะเบาพี่ท่านคงสภาพได้ดีมากเลย

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
ส่วนตัวชอบการออกแบบ Honda มากกว่า ข้อเลือก Accord

methus zaa

ก็บอกอยู่นี่ไงล่ะครับว่ารถญี่ปุ่นเหล็กมันหนาเท่ากันหมด ยกเว้นมิตซูจะหนากว่าชาวบ้านเขาหน่อยนึง แต่ฮอนด้าเหล็กมันก็ขนาดเท่าๆกับชาวบ้านเขาก็จริงแต่มันสีมาบางกว่าชาวบ้านเขา สะกิดนิดหน่อยรอยบานล่ะครับ ไม่เข้าใจจริงๆมันจะทำสีให้ดูดีกว่านี้หน่อยไม่ได้รึไง ผมเคยโดนมอไซด์มาชนท้ายเหมือนกันแต่ไม่ใช่กับแอคคอร์ดนะครับ แต่เป็นกระบะ 4x4 อีกคัน มอไซด์ดิ้นพราดๆเลย ส่วนรถผมไม่เป็นอะไรเพราะกันชนหลังมันเป็นเหล็กทั้งอันครับ เพื่อนผมมีอัลติสรุ่นที่แล้วโดนมอไซด์ชน รถมันก็ตูดบานแต่มอไซด์ไม่เป็นอะไรเลยเหมือนกันครับ เรื่องแบบนี้มันพูดกันยากอ่ะครับ ถ้าแข็งแรงจริงๆสงสัยต้องเป็นรถยุโรปอย่างเดียวจะหนักจะเบาพี่ท่านคงสภาพได้ดีมากเลย
ครับๆๆๆ เห้อเถียงไปก้อ ไม่เถียงละกันครับ แต่ผมเคยเหนแคมรี่โดนมอไซด์ชนท้าย ไม่เปนไรเลยครับ ถ้าหนาเท่ากันจริงทำไมแคมรี่ไม่เปนแบบน้านล่ะครับ พี่เปนคนใช้แอคคอร์ดนิครับ ผมก้อใช้ เคยนั่งแคมรี่ตาเหยี่ยวโดนเฉี่ยวนิดๆก้อไม่เปนไรเลย มันไม่ได้อยู่กับสีหรอกพี่ ถ้าเกิดโดนชนสีต้องถลอกมากๆแล้วก้อยับ แต่ของผมยับอย่างเดียวเลย ตอนนี้เคลมอยู่ครับ ผมว่าพี่ลองไปจับที่ซุ้มล้อแอคคอร์ดแล้วจับที่รถเก๋งประเภทเดียวกันนะครับ แล้วพี่จารู้เองครับ ไม่ได้เถียงหรืออะไรเลย แต่เหตุการณ์แบบนี้มันเกิดขึ้น3ครั้งแล้วครับ แล้วพี่จาให้ผมคิดว่ายังไงครับ พี่ไม่เคยโดนชนพี่ไม่รู้สึกหรอกครับผม ผมผิดหวังกับคันนี้มากๆ

ออฟไลน์ WS.

ได้ลองมา Teana 2.5 มาแล้วและส่วนตัวใช้ 2.0 อยู่ ได้ลอง accord 2.4 ของเพื่อนอยู่ประมาณ 2-3 วันใช้เส้นทางในกรุงเทพเป็นส่วนใหญ่สรุป
เลือกยากมากครับเพราะไม่รู้ว่าหลัง MC แล้ว accord จะเป็นยังไงแต่เท่าที่ลองๆ accord ขับสนุกกว่ารถผมมากๆ เรื่องที่ Teana ดีกว่าก็คงเป็นการเก็บเสียง Teana ทำใด้ดีกว่า และเรื่องที่กลัวๆกันเกียร์เท่าที่ผมลองเป็น 2.0 เคยวิ่งประมาณ 140-160 คิดว่าน่าจะนานกว่า 15-20 นาทีจากกรุงเทพไประยอง ไม่มีปัญหาใดๆเลยนะครับ แต่ที่ใช้ประจำคือขับกรุงเทพ-ปราจีน เดือนละประมาณ 3-4ครั้ง ความเร็วที่ใช้ประมาณ 120-150  ไม่เคยมีอะไรนะครับ  ส่วนเรื่องแก่ผมว่า teana ดูแก่กว่า  :P :P :P

methus zaa

แล้วซีวิคที่ว่าแย่แล้วยังไม่เปนแบบนี้เลย รถผมสีดำครับพี่ คือมันเปนรถประจำตำแหน่งพ่อผมน่ะครับพ่อผมก้อไม่อยากได้ มันเลย แต่ดันมีคันนี้มาให้ใช้ ก้อต้องใช้ ขอร้องนะครับ คราวนี้พี่ฮอนด้าช่วยทำตัวถังให้แข็งกว่านี้อีกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 23:36:52 โดย TAN altis 2010 »

ออฟไลน์ Terng

แล้วซีวิคที่ว่าแย่แล้วยังไม่เปนแบบนี้เลย รถผมสีดำครับพี่ คือมันเปนรถประจำตำแหน่งพ่อผมน่ะครับพ่อผมก้อไม่อยากได้ มันเลย แต่ดันมีคันนี้มาให้ใช้ ก้อต้องใช้ ขอร้องนะครับ คราวนี้พี่ฮอนด้าช่วยทำตัวถังให้แข็งกว่านี้อีกนะครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกนะครับ แล้วเท่าที่ฟังบ่นๆมาจากตำแหน่งที่ชนนี่บริเวณนั้นโครงสร้างตัวรถน่าจะไม่ได้มีคานรับแรงเสริมไว้

เพื่อนร่วมงานผมใช้แอคคอร์ดตัวนี้เหมือนกัน วันนั้นไปตีแบดกันแล้วขากลับจอดรถรอจะออกจากค่ายทหารที่ไปตีแบดกัน คันด้านหน้าเป็นกระบะมิตซูสตราด้าติดกันชนเหล็กหนาๆกลมๆ เค้าถอยแบบไม่มองเลยแล้วชนเข้ามาจังๆเต็มหน้ารถอย่างแรง แล้วหนี (แต่จดรายละเอียดไว้หมด)

ลงมาดูสภาพนึกว่ากันชนจะแหลก แต่เปล่า มันโดนคานเต็มๆ แทบไม่ยุบเลยครับ

กลับกัน ถ้าหากมุมชนเป็นด้านข้างกันชนที่ไม่มีคานรับ อันนี้บี้เต็มๆเลย เหมือนรถอัลติสผมที่โดนปาเจโร่สปอร์ทเฉี่ยวแก้มท้าย ยุบบานแบะเลย ฉีกขาดด้วย แต่ปาเจโร่ไม่เป้นไรมากนอกจากตัดหมอกแตกและหลุดจากเบ้าเพราะแรงกระแทก

แต่วันนั้นโดนมอไซชนประตูคนขับอย่างจังๆ ปรากฎว่าคานไม่เป็นอะไรเลยครับ มอไซลงไปนอนจุกอยู่นานมาก (ตอนแรกหมดสติ นึกว่าเค้าตาย) ก็แล้วแต่มุมชนด้วยแหละครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

methus zaa

หน้ารถโอเคเลยครับพี่ แข็งได้ใจแต่ด้านหลังนี่สุดแสนจะทน

ออฟไลน์ GivesZa

เถียงกันเรื่องตัวถัง >_<

ใครจะเถียงผมว่า VIOS 03 บางสุด!

อิอิ

ออฟไลน์ Newhang

ได้ลองมา Teana 2.5 มาแล้วและส่วนตัวใช้ 2.0 อยู่ ได้ลอง accord 2.4 ของเพื่อนอยู่ประมาณ 2-3 วันใช้เส้นทางในกรุงเทพเป็นส่วนใหญ่สรุป
เลือกยากมากครับเพราะไม่รู้ว่าหลัง MC แล้ว accord จะเป็นยังไงแต่เท่าที่ลองๆ accord ขับสนุกกว่ารถผมมากๆ เรื่องที่ Teana ดีกว่าก็คงเป็นการเก็บเสียง Teana ทำใด้ดีกว่า และเรื่องที่กลัวๆกันเกียร์เท่าที่ผมลองเป็น 2.0 เคยวิ่งประมาณ 140-160 คิดว่าน่าจะนานกว่า 15-20 นาทีจากกรุงเทพไประยอง ไม่มีปัญหาใดๆเลยนะครับ แต่ที่ใช้ประจำคือขับกรุงเทพ-ปราจีน เดือนละประมาณ 3-4ครั้ง ความเร็วที่ใช้ประมาณ 120-150  ไม่เคยมีอะไรนะครับ  ส่วนเรื่องแก่ผมว่า teana ดูแก่กว่า  :P :P :P

ความเร็วทุดความเร็วอย่างที่ว่า120-160  ผมยืนยันเลยครับว่าขับประมาณ10 ชม ไม่มีตัดแน่นอนครับ +ให้180ในบางช่วงก็ไม่ตัด

ออฟไลน์ Un_Sp.Med

• Newbie
  • *

ความเร็วทุดความเร็วอย่างที่ว่า120-160  ผมยืนยันเลยครับว่าขับประมาณ10 ชม ไม่มีตัดแน่นอนครับ +ให้180ในบางช่วงก็ไม่ตัด

ใช้เครื่องเท่าไหร่หรอคับ?